Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ซิลเวอร์ทริป ตัวแสบ+ดุด้วย ทำไงดี  (อ่าน 4287 ครั้ง)
saipan
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 15/10/08, [14:45:54] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เคยอ่านกระทู้ของเจ้าซิลเวอร์ทริป แล้วเค้าบอกว่าค่อนข้างดุ
แต่ถ้ากินอิ่มก็ไม่ค่อยก้าวร้าวเท่าไหร่
เลี้ยงรวมกับนีออนและปลาอื่นๆได้

ตอนนี้มี
ซิลเวอร์ทริปฝูงเล็ก 6ตัว +
ซิวข้างขวาน 3 ตัว +
นีออน 5 ตัว
กุ้งเชอร์รี่ 3 ตัว

แต่เจ้าซิลเวอร์ทริป นี่ตัวแสบสุด แถมดุด้วยไล่ชาวบ้านประจำ
ทั้งๆที่ก็ให้อาหารไม่มีขาด ไล่จนน้องนีออน(ฝูงใหม่ด้วย) หลบเข้ามุมกันทั้งฝูงเลย
ควรทำไงกะเจ้าซิลเวอร์ทริป นี่ดีคะ เลี้ยงต่อไปรึแยก ไม่รุ้จะแยกไปใส่ไหนด้วยสิ
กลัวนีออนจะลาโลกไปเป็นฝูงที่3 เริ่มถอดใจแล้วค่ะ
เลี้ยงนีออนยังไม่รอด เสียความรู้สึก แงแง
~Mystery~ ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 15/10/08, [14:47:13] »

แจกครับ แยกออกมาดีกว่า ไม่แนะนำให้ใส่รวม
Thom ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 15/10/08, [14:51:55] »

มันดุจริงเหรอ  dea02
ขอบคุณครับที่บอกก่อน ว่าจะซื้อแล้วเชียว
sOdiams ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 15/10/08, [14:58:33] »

เคยอ่านกระทู้ของเจ้าซิลเวอร์ทริป แล้วเค้าบอกว่าค่อนข้างดุ
แต่ถ้ากินอิ่มก็ไม่ค่อยก้าวร้าวเท่าไหร่
เลี้ยงรวมกับนีออนและปลาอื่นๆได้

ตอนนี้มี
ซิลเวอร์ทริปฝูงเล็ก 6ตัว +
ซิวข้างขวาน 3 ตัว +
นีออน 5 ตัว
กุ้งเชอร์รี่ 3 ตัว

แต่เจ้าซิลเวอร์ทริป นี่ตัวแสบสุด แถมดุด้วยไล่ชาวบ้านประจำ
ทั้งๆที่ก็ให้อาหารไม่มีขาด ไล่จนน้องนีออน(ฝูงใหม่ด้วย) หลบเข้ามุมกันทั้งฝูงเลย
ควรทำไงกะเจ้าซิลเวอร์ทริป นี่ดีคะ เลี้ยงต่อไปรึแยก ไม่รุ้จะแยกไปใส่ไหนด้วยสิ
กลัวนีออนจะลาโลกไปเป็นฝูงที่3 เริ่มถอดใจแล้วค่ะ
เลี้ยงนีออนยังไม่รอด เสียความรู้สึก แงแง

นีออน เลี้ยงยากนะผมว่า ผมร่วงวันละตัว2ตัวเลย เปลี่ยนเป็น คาดินัลดีกว่าสวยกว่าเยอะเลยหรือไม่ก็เปลี่ยนเป้นเทวดา ซิลเวอร์ทิปก็ซิลเวอร์ทิป [เย้ะ]
saipan
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 15/10/08, [15:38:09] »

ไม่อยากแจกเลยอ่ะค่ะ ไม่ใช่งกนะแต่มันดูยุ่งยากไงไม่รุ้
และสงสารเจ้าซิลเวอร์ทริปด้วย อุส่าห์ซื้อเค้ามาพอเลี้ยงไม่ได้ก็แจกแลดูทอดทิ้งกันไงไม่รู้
เอาไว้เย็นนี้จะลองแยกมาก่อนดีกว่า (ไม่ใช่กลายเป็นว่ากลับบ้านไปไล่ฟัดเจ้านีออนตายหมด ก็คงไม่ได้แยกละ)

เรื่องนีออน กับ คาดินาลสับสนจริงๆนะคะ
บางคนบอกเลี้ยงง่ายพอกัน บางคนบอกนีออนเลี้ยงยากกว่า
บางคนบอกง่ายกว่า งงจริงๆเลย ส่วนตัวเลี้ยงตายไป2ฝูงแล้ว
สงสัยจะจัดเข้ากลุ้มเลี้ยงยาก ร้านแถวบ้านไม่มีคาดินาลด้วยค่ะ คงต้องไปสวนอีกแล้ว
OupS ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #5 เมื่อ: 15/10/08, [16:03:24] »

หน้า ตามันเป็นยังไงอ่า   [งง]
auifish ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 15/10/08, [17:17:39] »

เคยเลี้ยงครับตัวนี้ โชคดีที่ลองๆมาแค่ตัวเดียว confirmครับ เกเรมากๆ แต่อึดสุดๆ ไม่ว่าจะแยกไว้ในสภาพแวดล้อมแบบไหนพี่แกอยู่ได้หมด  ท้ายสุดจบด้วยพี่แกโดดมาเดินเล่นนอกตู้ครับ จากนั้นผมไม่เจอกับเค้าอีกเลยครับ silver tip 
Alfamale ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 15/10/08, [17:22:45] »

ผมมีอยู่ 17 ตัว อยู่กับเทวดา 7 ตัว เลยไม่ค่อยซ่ามากนะ แถมโดน ทรงเครื่องไล่ตอดอีกตะหาก ตู้ 48 นะครับ
saipan
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 15/10/08, [17:29:01] »

เย็นนี้โดนแยกแน่ค่ะ เอาไปเลี้ยงในโหลแทน เห่อ....
น่าสงสารแท้ แต่เกเรเกินไป นู๋รับม่ายด้ายเดะมาไล่ฟัดน้องนีออนเค้า
snakesnakefishfish ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 15/10/08, [22:12:23] »

เย็นนี้โดนแยกแน่ค่ะ เอาไปเลี้ยงในโหลแทน เห่อ....
น่าสงสารแท้ แต่เกเรเกินไป นู๋รับม่ายด้ายเดะมาไล่ฟัดน้องนีออนเค้า

ขังเดี่ยวซะ... evi01
phuping ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 15/10/08, [22:25:31] »

มีคนเลี้ยงนีออนตายด้วยเหรอ
ของผมเคยมีครั้งนึงที่ตาย เนื่องจากปรกติใช้ตู้แบบไม่มีฝา พอดีซื้อตู้แบบมีฝามา
เลยย้ายไปตู้ใหม่ ปรากฏว่าตายไป 4 ตัวครับที่เหลือ อีก 2 ร่อแร่ เนื่องจากน้ำร้อนมาก
เลยย้ายลงมาตู้แบบไม่มีฝาก็ยังรอดแต่ตอนนี้เหลือตัวเดียวยังไม่ได้ซื้อเพิ่มเนื่องจาก
เอาหางเข้าไปติดในกรองมุมตายอนาถ ช่วยไม่ทัน
phuping ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 15/10/08, [22:26:31] »

อ่อ ลืมไปตอนนี้ติดพัดลมคอมเข้าไป 3 ตัวเย็นฉะบาย
ย่ายไปตู้ปิดแล้วครับ  lau01
ZeroZ ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 15/10/08, [23:08:50] »

น่าสงสาร แต่มันก็น่าสมควรแยกระครับ
saipan
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: 16/10/08, [09:51:54] »

โดนย้ายไปอยู่บ่อปลาของเจ้าของคอนโดค่ะ
บ่อค่อนข้างกว้าง มีน้ำพุด้วย 555+
เมื่อเช้าแอบลงไปดู อยู่กันครบว่ายกันลั้ลลาดีค่ะ ในบ่อมีปลาคาร์ฟด้วย แต่มันไม่สนใจกันเลย
เจ้าซิลเวอร์ทริปเค้าก็ว่ายๆกันไปตามฝูง

ป่านนะคะเลี้ยงนีออนตายมา2ฝูงแล้ว เข้าฝูงที่3 ก็ตายไปอีก1ตัวเมื่อเช้า
พี่ๆเค้าให้ดูเรื่องอุณหภูมิ ซึ่งคิดว่าเป็นปัจจัยสำคัญที่ป่านมองข้ามไปเพราะตู้เป็นฝาไฟแบบที่มากะเครื่อง
อุณหภูมิคงสูงไปบริเวณผิวน้ำ
EAK_1980 ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 20/10/08, [16:57:18] »

เคยซื้อมาเลี้ยงฝูงนึง20กว่าตัว....ตายเรียบโดนกรองในตู้กินหมดทำไมมันไม่ว่ายทวนน้ำมาดูอีกทีเศร้าเลย dea02.....อ่าเลี้ยงไรอีกดีหว่าว่าจะเลี้ยงไม้นำ้กับปลาเล็กๆนะครับ
na_no ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #15 เมื่อ: 20/10/08, [17:07:13] »

เจ้าซิลเวอร์ทิปนี่มันดุจริงๆครับ ที่บ้านผมมันก็ไล่ตัวอื่นเปิงเลย  suicide
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์