Aqua.c1ub.net
*
  Tue 23/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำอย่างไรไนเตรทก็ไม่ลด รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 6433 ครั้ง)
Panzers ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 13/11/16, [16:57:07] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ไนเตรทไม่ยอมลดครับ ขึ้น 80-100 mg/l  เปลี่ยนน้ำ 20%  ลดปริมาณการให้อาหารปลา ทำมาหลายเดือนก็ยังไม่ลด
รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับว่าต้องทำอย่างไรดีครับ ..

ตู้ 36x18x18 ปริมาณน้ำประมาณ 260 ลิตรรวมกรองล่าง เลี้ยงปลา 7 ตัว ใหญ่ 3  เล็ก 4 ใช้สกิม curve 7 ครับ
Panuruk ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 14/11/16, [09:49:02] »

1.ใช้อะไรวัดครับ มันอาจจะเสีย หมดอายุก็ได้
2.จัดกระแสน้ำลงกรองล่างดีหรือป่าวครับ
3.กรองล่างใส่อะไรบ้างนอกจาก Curv 7 มีหินเป็น สาหร่ายหรือป่าว
4.สังเกตุเมือกและฟอง ของ Curv 7 ว่าสกปรกหรือป่าว ถ้าไม่สกปรกมาก แสดงว่าเป็นเพราะข้อ 2.
5.เปลี่ยนน้ำ 20% ภายในกี่วันครับ เปลี่ยนเยอะๆบ่อยๆก็ใช้ว่าจะดีนะครับ

อื่นๆรอผู้รู้มาตอบนะครับ
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 14/11/16, [17:32:01] »

1.ใช้อะไรวัดครับ มันอาจจะเสีย หมดอายุก็ได้
Tetra test No3 ครับ น่าจะยังไม่หมดอายุนะครับ แต่เสียหรือเปล่าไม่แน่ใจครับ

2.จัดกระแสน้ำลงกรองล่างดีหรือป่าวครับ
พยายามจัดหลายครั้งแล้ว ทั้งเปลี่ยนกระแสน้ำ ย้ายตำแหน่งตัวทำคลื่นครับ

3.กรองล่างใส่อะไรบ้างนอกจาก Curv 7 มีหินเป็น สาหร่ายหรือป่าว
ใส่หินเป็นครับ กำลังหาสาหร่ายมาลงดูครับ

4.สังเกตุเมือกและฟอง ของ Curv 7 ว่าสกปรกหรือป่าว ถ้าไม่สกปรกมาก แสดงว่าเป็นเพราะข้อ 2.
มีเมือกและฟองที่ถ้วยอยู่ครับ แต่ก็ถือว่าไม่มากครับ

5.เปลี่ยนน้ำ 20% ภายในกี่วันครับ เปลี่ยนเยอะๆบ่อยๆก็ใช้ว่าจะดีนะครับ
เปลึ่ยนอาทิตย์ละครั้งครับ
« ตอบ #3 เมื่อ: 14/11/16, [19:28:03] »

ได้วัดแอมโมเนียด้วยหรือป่าวครับ
ถ้าไนเตรทขึ้นมากปกติมันก็ในระยะที่ตู้กำลังสร้างแบคทีเรียย่อยไนเตรทไปเป็นไนไตรท์

ลองแบบนี้มั๊ยครับ ไม่ต้องสนใจมันมาก เปลี่ยนน้ำตามเดิม แล้วสังเกตุอาการปลาว่ามีจุดขาวตามตัว รอยดำที่ท้อง หรือครีบเปื่อยหรือป่าว ถ้าไม่มีก็แสดงว่ามันอยู่ในระดับที่ไม่เป็นอันตรายต่อปลา

เพราะไนเตรทเป็นพิษน้อยกว่าแอมโมเนียอยู่แล้วเราก็รอให้วงจรมันเข้าที่

ปล.ผมไม่เคยวัดค่าพวกนี้เลยนะครับ อาศัยเวลา รอระยะเวลานานๆ สังเกตุน้ำว่าใสแบบปิ้งมองทะลุกระจกทุกด้าน ใส่สาหร่าย เพราะพืชมันใช้ไนเตรทแน่นอนเพื่อการเจริญเติบโต ไม่ต้องรอให้เข้าที่เหมือนหินเป็น ใช้โอโซนถ้ามีก็ดีครับ ใช้สกิมเมอร์ดูดเอาโอโซนเข้าไป น้ำจะเหลืองน้อยลงอย่างชัดเจน

ปล.2 ไม่ควรทำตามผมที่ไม่วัดค่านะครับ  [on_065]
DakZap!! ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 14/11/16, [19:43:27] »

ดูเรื่องหินในตู้ด้วยนะคับ บางทีหินมันดูดซัพของเสีบไว้ ทำไห้ยังไงก็ไม่ยอมลง เพราะดูจากรายระเอียด ก็ไม่น่ามีอะไร
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 14/11/16, [21:02:07] »

ไนเตรทมันมีผลทำให้ก้นตู้ไม่บานไหมครับ เพราะตอนนี้ก้นตู้ไม่ค่อยบานเหมือนเมื่อก่อน และเริ่มหดหายไปบ้างแล้วครับ
onewmanl ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 15/11/16, [00:38:17] »

โดส vsv ครับ 80-100 (สีแดง) ไม่น่าจะรุนแรงขนาดทำให้ก้นตู้ตายหรือไม่บานได้นะผมว่าอาจจะเป็นที่ปัจจัยอื่น
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 15/11/16, [07:05:25] »

โดส vsv ครับ 80-100 (สีแดง) ไม่น่าจะรุนแรงขนาดทำให้ก้นตู้ตายหรือไม่บานได้นะผมว่าอาจจะเป็นที่ปัจจัยอื่น
โดสปริมาณเท่าไรครับ รบกวนแนะนำหน่อยครับ
และปัจจัยอื่นๆที่มีผลกระทบคืออะไรบ้างครับ
« ตอบ #8 เมื่อ: 15/11/16, [09:17:21] »

อ้าวมีก้นตู้ด้วยเหรอครับ นึกว่าปลาล้วน

ก้นตู้ไม่บานนี่หลายสาเหตุขึ้นอยู่กับชนิดของมันครับ
น้ำร้อน แสงเบาแสงแรง กระแสน้ำ ค่าเคมี การปรับตัว พวกไม่สังเคราะห์ ต้องบอกชนิดมาแบบเจาะจงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/11/16, [09:24:31] โดย Panuruk »
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 15/11/16, [23:19:14] »

อ้าวมีก้นตู้ด้วยเหรอครับ นึกว่าปลาล้วน

ก้นตู้ไม่บานนี่หลายสาเหตุขึ้นอยู่กับชนิดของมันครับ
น้ำร้อน แสงเบาแสงแรง กระแสน้ำ ค่าเคมี การปรับตัว พวกไม่สังเคราะห์ ต้องบอกชนิดมาแบบเจาะจงครับ
เช็คแอมโมเนียแล้วไม่ถึง 0.25mg/l ครับ
น้ำวัดได้ประมาณ 27-28 องศา
ก้นตู้ที่ไม่บานพวกกระดุมครับ ลองวางตรงกระแสน้ำเบาก็แล้ว แรงก็แล้ว ขึ้นบนรับแสง ลงล่างหลบแสง ก็ยังไม่บานครับ และมีแนวโน้มว่าจะหดหายไปเรื่อยๆด้วยครับ ..
Bulioapq ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 21/11/16, [22:43:41] »

สันนิฐานน่ะคับ

1. น้ำกรอง ไม่สะอาดอันนี้สำคัญน่ะคับ ต่อให้เราเปลี่ยนน้ำอาทิตย์ล่ะครั้ง แต่ถ้าน้ำกรองไม่สะอาด ก็เหมือนเอาของเสีย
ใส่ลงตู้เรื่อยๆ ในกรณีนี้ผมว่า ลองปล่อยให้มันเป็นไปตามกลไก ของระบบมันดูสัก 2-3 อาทิตย์ โดยไม่ต้องเปลี่ยนน้ำดู

2. ใช้เกลืออะไรเลี้ยง

3. กรณีที่กระดุม ไม่บาน อันนี้ต้องถามก่อนว่า มีชิลเลอร์รึป่าว แล้วกระดุมที่เลี้ยงนี้พันธ์อะไร แล้วปะการังตัวอื่นนี้มีไรบ้างคับ

4. ถ้ามีรูปให้ตู้รวมๆดูจะช่วยได้มากเลย
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 23/11/16, [18:31:41] »

1. น้ำกรอง ไม่สะอาดอันนี้สำคัญน่ะคับ ต่อให้เราเปลี่ยนน้ำอาทิตย์ล่ะครั้ง แต่ถ้าน้ำกรองไม่สะอาด ก็เหมือนเอาของเสีย
ใส่ลงตู้เรื่อยๆ ในกรณีนี้ผมว่า ลองปล่อยให้มันเป็นไปตามกลไก ของระบบมันดูสัก 2-3 อาทิตย์ โดยไม่ต้องเปลี่ยนน้ำดู
น้ำตีเกลือใช้ RO ครับ ไม่มี DI

2. ใช้เกลืออะไรเลี้ยง
เกลือ crystal sea ครับ

3. กรณีที่กระดุม ไม่บาน อันนี้ต้องถามก่อนว่า มีชิลเลอร์รึป่าว แล้วกระดุมที่เลี้ยงนี้พันธ์อะไร แล้วปะการังตัวอื่นนี้มีไรบ้างคับ
มีชีลเลอร์ครับ ตั้งอุณหภูมิไว้ประมาณ 27 องศาครับ ตัวอื่นตอนนี้มีแต่เพลทครับบานปกติ ยังไม่กล้าเอามาลงใหม่ครับ

4. ถ้ามีรูปให้ตู้รวมๆดูจะช่วยได้มากเลย
เดี๋ยวมีเวลากลับไปถ่ายให้ดูครับ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #12 เมื่อ: 29/11/16, [09:15:38] »

ถ้าเปลี่ยนอาทิตย์ละครั้ง แนะนะำให้เพิ่มเป็น 25-30%/ครั้งและอุณหภูมิน้ำควรใกล้เคียงกับน้ำในตูั
พื้นตู้ปูทราย/กรวด หรือไม่ปูครับ  และอายุตู้มากแค่ไหน เพราะส่วนนี้ก็สัมพันธ์กัน ถ้าอายุตู้มากหน่อยและมีการปูพื้นตู้ก็อาจจะมีเศษตะกอนอยู่ใต้มากหน่อยและมีผลให้ไนเตรทลดลงช้า

ปลาใหญ่3 ปลาเล็ก4  ใหญ่นี่ใหญ่แค่ไหนและเป็นปลาอะไรครับ อันนี้ก็มีส่วนผลิตของเสียเหมือนกัน

ก้นตู้ไม่บาน ... ถ้าเป็นแค่กระดุมให้ลองออกมาส่องหาศัตรูกระดุมด้วยนะครับ เผื่อมี   ตักน้ำในตู้ใส่ขัน/ชาม เอากระดุมออกมาปัดๆดู

นึกออกแค่นี้ อยากเห็นภาพตู้โดยรวมมากกว่า
DominoFx ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #13 เมื่อ: 29/11/16, [16:17:16] »

แบบประหยัดก็ VSV
แบบสะดวกก็ bio pellet หรือ biosphear

ทั้งสองวิธีต้องใช้เวลาอย่างน้อย 1เดือนขึ้นไปถึงจะเห็นผล และต้องใช้ในปริมาณที่น้อยๆ
VSV = vodka 200ml + น้ำตาลทราย 1ช้อนโต๊ะ + น้ำส้มสายชู 25ml (จริงๆสัดส่วนสามารถปรับได้ ไม่ได้ให้ผลต่างมากนัก)
การใช้งาน vsv 1ml/100L โดสทุกวัน วันละครั้ง ห้ามโดสเกิน เพิ่มโดสทุก7วันแบบเท่าตัว เมื่อค่าลดลงให้คงค่าการโดสไว้ และเมื่อได้ค่า no3 ที่ต้องการให้ลดโดสลงครึ่งหนึ่ง หรือควบคุมให้ได้ค่า no3 ที่ต้องการ
gudgee ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 29/11/16, [18:11:38] »

แบบประหยัดก็ VSV
แบบสะดวกก็ bio pellet หรือ biosphear

ทั้งสองวิธีต้องใช้เวลาอย่างน้อย 1เดือนขึ้นไปถึงจะเห็นผล และต้องใช้ในปริมาณที่น้อยๆ
VSV = vodka 200ml + น้ำตาลทราย 1ช้อนโต๊ะ + น้ำส้มสายชู 25ml (จริงๆสัดส่วนสามารถปรับได้ ไม่ได้ให้ผลต่างมากนัก)
การใช้งาน vsv 1ml/100L โดสทุกวัน วันละครั้ง ห้ามโดสเกิน เพิ่มโดสทุก7วันแบบเท่าตัว เมื่อค่าลดลงให้คงค่าการโดสไว้ และเมื่อได้ค่า no3 ที่ต้องการให้ลดโดสลงครึ่งหนึ่ง หรือควบคุมให้ได้ค่า no3 ที่ต้องการ

ถามหน่อยครับ vsv พอมันนิ่งแล้ว โดสเท่าเดิมตลอด ยังจะต้องวัด no3 po4 บ่อยแค่ไหนครับ

DominoFx ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #15 เมื่อ: 29/11/16, [19:19:33] »

ถามหน่อยครับ vsv พอมันนิ่งแล้ว โดสเท่าเดิมตลอด ยังจะต้องวัด no3 po4 บ่อยแค่ไหนครับ

โดยส่วนตัวผมวัดค่าทุกอาทิตย์สม่ำเสมอครับ เนื่องจากผมเลี้ยงผสม เลยต้องคุมค่าให้นิ่งตลอดเวลา

การใช้VSV หรือ bio pellet จัดเป็นคาร์บอนโดสซิ่ง ที่ให้ผลดีกับ NO3 เป็นหลักเมื่อใช้ไปซักระยะ ค่าno3 จะต่ำมาก แต่ PO4 จะไม่ลง เป็นเหตุให้เกินไซยาโนได้ในบางตู้เพราะค่าไม่สมดุล ควรหาวิธีกำจัด PO4ด้วยวิธีอื่นด้วยเช่น ใช้ po4 remover หรือ ใช้สาหร่ายช่วยครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์