Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการคุมอุณหภูมิด้วย ชิลเลอร์ครับ  (อ่าน 1424 ครั้ง)
ppppure ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 05/10/16, [04:51:39] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมเพิ่งเริ่มใช้ ชิลเลอร์ Hailea 1000b มาคุมอุณหภูมิให้ตู้ของผม .ใช้ปั้มปรับ Flow rate อยู่ที่ประมาณ 3000L/hr ใช้กับตู้ปริมาตรน้ำรวม 700L ผมมีข้อสงสัย 2 ข้อครับ
   1.ผมตั้งอุณหภูมิการทำงานไว้ที่ 26 องศา ชิลเลอร์ทำงาน 30นาที หยุดทำงาน 3ชม โดยที่ขณะชิลเลอร์ทำงานอุณหภูมจะลดลง 1 องศาภายใน 30นาที และจะเพิ่มขึ้น 1 องศาภายใน 3ชม ซึ่งจะเป็นวงจรแบบนี้ไปเรื่อยๆทั้งวัน หมายความว่าอุณหภูมิจะแกว่งขึ้นลง 1 องศา ทุกๆ 3ชม ครึ่ง โดยในความคิดของผม ตอนอุณหภูมิมันเพิ่มผมว่าไม่แปลกเพราะใช้เวลาถึง 3 ชม ในการเปลี่ยนแปลงอุณหภูมิ แต่ตอนอุณหภูมิมันลดลงมันลงเร็วมากใช้เวลาแค่ 30 นาที ในการเปลี่ยนแปลงอุณหภูมิลง 1 องศา ผมเลยมีคำถามว่าการเปลี่ยนแปลงของอุณหภูมิในอัตรานี้มันจะมีผลกระทบต่อสิ่งมีชีวิตในตู้ในระดับที่รับได้หรือจำเป็นต้องแก้ไขครับ
   2.และอีกคำถามตอนนี้ผมมีปัญหาว่าอุณหภูมิที่ตัวชิลเลอร์อ่านได้ไม่ตรงกับตัววัดอุณหภูมิในตู้ที่ผมมี(ผมมี 2 แบบ ทั้งดิจิตอลและปรอท ซึ่งอ่าค่าได้ตรงกัน) ถ้าผมจะพ่วง Temp control คุมชิลเลอร์และตั้งค่าอุณหภูมิการทำงานตัวชิลเลอร์ให้หยุดทำงานที่อุณภูมิต่ำกว่าปรกติ(บังคับให้ชิลเลอร์ทำงานตลอดตรบเท่าที่ Temp control จ่ายไฟให้) การทำแบบนี้จะทำให้ชิลเลอร์เสียหายในระยะยาวไหมครับ เพราะเมื่อ Temop control ตัดการจ่ายไฟ มันเสมือนการถอดปลั๊กชิลเลอร์ ไม่เหมือนที่ชิลเลอร์ปรับเปลี่ยนจากโหมดทำงานเป็นโหมดสแตนบาย แถมเมื่อ Temp control จ่ายไฟให้ยังต้องรอชิลเลอร์บูทเครื่องอีกตั้ง 3 นาที จึงพร้อมทำงาน

ขอขอบคุณพี่ๆทุกท่าน ล่วงหน้าครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/10/16, [04:54:03] โดย ppppure »
Baskz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 05/10/16, [12:33:37] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ของผมทำงาน40นาทีลดมา1องศาก็ไม่เห็นเป็นไรนะครับ tempผมไม่ตรงเหมือนกันเลยใช้temp controlก็ใช้ได้ปกติดีนะครับระยะยาวอันนี้ก็ไม่แน่ใจที่เดาๆคือในตัวชิลเลอเองก็มีtempcontrolในเครื่องมันเวลาอุณหภูมิถึงมันก็ตัดไฟเหมือนกันตามความคิดน่าจะทำงานเหมือนกันคับที่ต่างคือตัววัดอุณหภูมิในเครื่องมันดับด้วยยังไงก็รอท่านอื่นมาเสริมคับ

ปล. ก่อนใช้temp controlชิลเลอผมมันtempไม่ตรงชิลเลอกดลด1องศาแต่ปลอทวัดในตู้ทั้ง2ตัวลด1.7องศาเลยครับแนะนำว่าให้หาtemp controlมาใช้คับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์