Aqua.c1ub.net
*
  Tue 23/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามผู้รู้ครับ ปลาผมเป็นอะไรไม่รู้ครับ  (อ่าน 1764 ครั้ง)
jnutchakun ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 28/09/16, [20:36:08] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ปลาซื้อมาจากจัตุจักรครับ ผมเพิ่งเคยเลี้ยงปลาทะเล ยังมีความรู้ไม่มากครัย ตอนนี้ปลาทานอาหารได้ปกติครับ ว่ายน้ำปกติ  ชอบดูดหินเขียว แต่ที่ลำตัว มี จุดสีขาวๆคล้ายๆฝุ่น ขึ้นมาเต็มตัวเลยครับ เป็นทั้ง 2 ตัว ต้องรักษามันยังไงมั้งครับ อุปกรณ์ที่ผมมีตอนนี้คือ ที่วัดระดับความเค็มของน้ำ อันนี้ผมทำน้ำไว้ ไม่เค็มมากครับ ไฟ LED สีขาว สีฟ้า(6จุด) ฮีตเตอร์ ตั้งไว้ที่ 28 องศา เครืองกรองน้ำ ครับ  คือ 1.ปลามีโอกาสรอดมั้ยครับ เป็นมาประมาน อาทิตกว่าๆแล้วครับ 2. ผมสามารถซื้อปลามาลงเพิ่มได้รึเปล่าครับ 3. ต้องเปลี่ยนน้ำทั้งหมดรึเปล่าครับ 4. งในตู้ของผมควรเพิ่มอะไรอีกหรือเปล่า 5. ผมควรเปิดไฟ กี่ ชม ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับที่แนะนำ

รูปภาพตู้ และ ปลาครับ
https://www.img.in.th/image/9YCg
https://www.img.in.th/image/9YC5
Baskz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 28/09/16, [22:31:00] »

จุดขาว ถ้าปลายังกินดีอยู่เดียวหายได้เองคับคุมอุณหภูมิไว้อย่าแกว่ง1-2อาทิตย์ถ้าไม่ดีขึ้นต้องจับใส่ยาคับ อย่าเพิ่งลงปลาใหม่เดียวปลาใหม่จะเป็นด้วยคับ
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 29/09/16, [07:23:30] »

จุดขาว ถ้าปลายังกินดีอยู่เดียวหายได้เองคับคุมอุณหภูมิไว้อย่าแกว่ง1-2อาทิตย์ถ้าไม่ดีขึ้นต้องจับใส่ยาคับ อย่าเพิ่งลงปลาใหม่เดียวปลาใหม่จะเป็นด้วยคับ

ขอบคุณมากครับที่แนะนำ ขอถามเพิ่มเติมครับ ควรใช้ยาอะไรหรอครับ ยี่ห้อ ร้านขาย
watchara0444 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 29/09/16, [11:02:38] »

ไฟไม่พอ ปกร.ฟอกขาวแล้วครับ
ตู้ขนาดนี้+กรองแขวน ปลาการ์ตูน1-2ตัวก็แน่นตู้แล้วครับ
Prantalay ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 29/09/16, [13:34:10] »

ติดuvช่วยได้ครับ
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 29/09/16, [18:03:57] »

ไฟไม่พอ ปกร.ฟอกขาวแล้วครับ
ตู้ขนาดนี้+กรองแขวน ปลาการ์ตูน1-2ตัวก็แน่นตู้แล้วครับ

ปะการังฟอกขาย คืออะไรหรอครับ มือใหม่ครับ  [on_024] สงสารปลามาก
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 29/09/16, [18:04:55] »

ติดuvช่วยได้ครับ

ขอบคุณมากครับ มีร้านแนะนำมั้ยครับ จัตตุจักรก้ได้ รังสิตก้จะดีมาก ขอบคุณครับ
magictime ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 29/09/16, [19:02:42] »

ปะการังฟอกขาว คือปะการังมันกำลังจะตายครับ มันเลยฟอกขาว เนี่องจากแสงไม่พอ เหมือนต้นไม้อ่ะครับ แสงไม่พอ มันก็เหลือง
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 30/09/16, [08:42:24] »

ปะการังฟอกขาว คือปะการังมันกำลังจะตายครับ มันเลยฟอกขาว เนี่องจากแสงไม่พอ เหมือนต้นไม้อ่ะครับ แสงไม่พอ มันก็เหลือง

ขอบคุณครับ ขอสอบถามเพิ่มเติม ควรเปิดไฟนานกี่ ชม ครับ
ait555 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 30/09/16, [09:29:28] »

ปลาการ์ตูนผมก็เคยเป็นครับ ตอนนั้นลองหลายอย่างทั้ง โอโซน UV  แต่จากที่ลองมาผมเอาออกมาแยกไว้แล้วใส่ยาครับ หายเร็วสุด (เพราะใส่ตู้ที่มีประการังไม่ได้) พอหายก็ดูต่ออีกสามวัน แล้วค่อยใส่คืนตู้ครับ   ส่วยยาจำชื่อไม่ได้อ่ะครับ ไปร้านที่ขายอาหารปลาก็น่าจะมีขายครับ  อัตตราส่วนก็ดูที่ขวดครับ  แล้วอย่าลืมใส่อ๊อกให้ด้วยนะครับ

ปล. น้ำต้องเอาของตู้หลักมาดด้วยนะครับแล้วค่อยผสมน้ำใหม่เข้าไปด้วย เดี่ยวปรับตัวไม่ทัน
watchara0444 ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 30/09/16, [11:29:33] »

ขอบคุณครับ ขอสอบถามเพิ่มเติม ควรเปิดไฟนานกี่ ชม ครับ

ถ้าไฟไม่พอ(คลื่นแสง+จำนวนวัตต์หลอดไฟ) เปิดกี่ชั่วโมงยังไงก็ไม่พอครับ
ถ้าไฟปกติที่เปิดกันก็ 6-9 ชั่วโมงครับ
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 30/09/16, [17:16:03] »

ถ้าไฟไม่พอ(คลื่นแสง+จำนวนวัตต์หลอดไฟ) เปิดกี่ชั่วโมงยังไงก็ไม่พอครับ
ถ้าไฟปกติที่เปิดกันก็ 6-9 ชั่วโมงครับ

[on_024] โดนหลอกซื้อมาซะงั้น สงสัยต้องซื้อใหม่  n032
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์