Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แอนนิโมนมันเริ่มเหี่ยวครับ  (อ่าน 3430 ครั้ง)
natapob ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 03/04/16, [17:48:35] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีไปซื้อแอนนิโมนมาครับ 600 ซื้อตั้งแต่เมื่อวันศุกร์เปิดไฟให้มันตลอดครับ ตอนแรกก็ดูท่าว่าจะไปได้ดี แต่เห็นว่าเปิดไฟติดต่อกัน 3 วันแล้ว(ที่ร้านขายเค้าบอกว่าเปิดแค่ 6 ชม ต่อวันก็พอ)จึงได้ปิดไฟไปเมื่อคืนครับ พอตื่นมาเมื่อเช้าเห็นแอนนิโมนเริ่มจะเหี่ยวแล้วครับตรงที่มันเป็นขนๆอ่ะครับ ตอนแรกก็ฟูดีครับ แบบนี้เกิดจากสาเหตุอะไรครับ ขอแนวทางแก้ไขด้วยครับ
Anan124 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 03/04/16, [21:37:16] »

036 036 036

ดูจะหนักกว่าของผมอีกนะ ของผมมันแค่ฟอกขาวเอง แต่นี่มันเหี่ยวๆด้วยอ่ะ !!!
Puzzle ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 03/04/16, [22:46:39] »

ดูจากทราย  สะอาดมากเลย ตั้งตู้ได้กี่วันแล้วคับ มีรายละเอียดตู้ป่าวคับ
สภาพยังไม่ผิดปกติมาก....
Tanatip_Mix ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 03/04/16, [23:06:51] »

โดยปกติ เวลาปิดไฟ  แอนจะเหี่ยวๆ หุบ อยู่เเล้วครับ  // ขอข้อมูลตู้ด้วย  ตั้งมากี่วัน  อุณหภูมิ  ใช้ไฟไรเลี้ยง
natapob ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 04/04/16, [00:03:25] »

ตู้นี้ตั้งมาประ 3 4 เดือนแล้วครับ ไม่รู้ว่าจะนับระยะเวลาดังกล่าวได้หรือเปล่านะครับ เพราะตอนแรกตู้ผมอยู่บนบ้านอากาศร้อนมาก ตู้มีปลาอยู่ สองตัวครับ คือ โดมิโน่ กับ การ์ตูนปล้อง ส่งสารปลาเลยย้ายตู้ลองมาข้างล่างซึ้งอุณหภูมิข้อนค่างจะเย็นกว่ามากครับผมถ่ายน้ำออกเกือบ 100% ครับ จากนั้นผมก็เริ่มตั้งตู้ใหม่ครับ ปลาอยู่ในตู้พัก 2 อาทิตย์ครับเพราะกลัวว่าถ้าเอาปลาลงหลังถ่ายน้ำเลยกลัวมันจะตายครับ เลยรันน้ำทิ้งไว้ 2 อาทิตย์และค่อยเอาปลาลงครับ ทรายที่เห็นว่าสะอาดผมใส่เพิ่มไม่ด้วยครับ หลังจากลงปลาแล้วเห็นว่าไม่มีปันหาอะไรผมไปร้านขายปลา และไปเจอแอนเข้าเลยอยากเอามาเป็นบ้านให้ปลาการ์ตูนครับเพราะมันขี้กลัวมากจะแอบอยู่หลังก้อนหินตลอด  เลยจัดการซื้อมาครับ พร้อมกับไฟด้วยที่คนขายเค้าแนะนำให้ซื้อมาคือ aquarium T4-50 LED
เป็นแสงสีฟ้าครับ และบอกให้ซื้อ แสงสีขาวไปด้วย แต่เค้าบอกว่าสีฟ้าอยางเดียวก็พอ และเป็น led จะทำให้น้ำไม่ร้อน ก็เลยซื้อมาครับ จากนั้นก็เอาแอนลงตู้ครับเมือกเยอะจนน่าตกใจ ตอนเอาลงตู้ยังคิดว่าจะพา 2 ตัวนั้นซวยซะแล้ว พอที่ไปซักพักแอนลงไปถึงก้นตู้ก็ปกติครับ(โล่งใจมากครับ) มันฟูดีการ์ตูนรีบมาทำความรู้จักกับบ้านใหม่เลยครับหายขี้กลัวไปเลย ผมเปิดไฟทั้งไว้ 2 วันครับ ก็ยังฟูปกติครับ พอคืนเมื่อผมลองปิดไฟเพราะเค้าบอกว่าไฟเปิด 6 ชม ก็พอ เปิดมากตะใคร่จะมา พอตื่นมาเมื่อเช้า หนวดแอนมันเหี่ยวไปซะเเล้ว จนถึงตอนนี้ก็ยังเหี่ยวไม่ดีขึ้นเลยครับ

รายละเอียดตู้ครับ
24 นิ้วกรองข้างครับ
สกิมเมอร์
ตัวทำคลืน
ไฟ aquarium T4-50 LED
พัดลม
อุณหภูม 26-28 ครับ
sitt01 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 04/04/16, [09:42:29] »

1.ถ่ายน้ำ 100% คือการรันน้ำใหม่ นับ 1 ใหม่ครับ หรือว่า เอาน้ำออก ตอนย้ายตู้ แล้ว น้าเดิมมาใส่
2. ให้เวลาปรับตัวครับ ถ้าปลารอด แอนก็น่าจะรอดนะครับ ของผมเลี้ยงปลาตายไป 2 รอบ แอนยังอยู่ดี แต่เดินซะรอบตู้กว่าจะหาที่อยู่ที่มันชอบได้
bell_bk ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 04/04/16, [13:10:30] »

ระวังแอนเข้าปั๊มทำคลื่นนะครับ
Nemocrisis ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #7 เมื่อ: 04/04/16, [23:03:34] »

ผมว่า น่าจะปกตินะครับ ถ้าเป้นอย่างที่ว่าจริง

หินเป็นมี

อุณหภูมิได้ ไม่เกิน 27  (ผมเลี้ยงแอนนมก้ 26-27)

ไฟ t5 ก้น่าจะโอเค แต่มั่นใจนะครับ ว่า อุณหภูมิ 26-28

ผมว่าน่าจะแค่หุบนะครับ แอนนมผมก็มีมาแรกๆ เค้ายังหาที่ชอบไมได้ยุบสะ แบบว่า ตกใจ ไม่คิดจะบาน แต่พอได้ที บาน สะทำให้ ปกร ตัวอื่นละลายเลย พอดีมันไปแตะกันนะครับ แล้วตอนไฟดับมันหุบครับ

แต่ของพี่เป็นแอนก้นม่วงนิ ระวังนะครับ ผมเคยมาแล้วรอบ เดินเก่งจริงๆ

หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์