Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ครับ ปลาไม่ยอมกินอาหาร  (อ่าน 2975 ครั้ง)
Meng_Mint ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 26/03/16, [21:16:42] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

หลังจากรันน้ำได้ 1 เดือน ผมได้ซื้อ ส้มขาวมา 1คู่ ขนาด 1.5นิ้ว จากเฟอคูล่าฟาร์ม
หลังจากปรับน้ำและลงตู้หลักปลาว่ายน้ำซุกซนร่าเริงมาก หลังจากนั้น 4 ชม. ก็เริ่มลองให้อาหารเม็ด
ใช้อาหาร Ocean nutrition Formula one size S จำนวน 10เม็ด
(ปิดปั้มคลื่นก่อนให้อาหาร) ปรากฏว่ามันว่ายผ่านไปมาไม่สนใจเลย

คำถาม : 1. ต้องรอให้เวลาปรับตัวอีกหน่อยหรือป่าวครับในระหว่างรอต้องให้อะไรมันกินประทังชีวิตหรือป่าวครับ
            (ใช้เนื้อกุ้งมันจะยอมกินไหม)
            2. เป็นที่อาหารหรือครับ
            3. ผมต้องลองให้มันทุกวันจนกว่ามันจะกินหรือป่าวครับ
            4. อาหารที่ตกค้างเนื่อกจากปลาไม่กินต้องดูดออกหรือป่าวครับ

binloei ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 26/03/16, [22:15:48] »

ใจเย็นๆ ครับ ผมผ่านจุดนี้มาแล้ว  ถ้าตู้ไม่มีปัญหาอย่างอื่นเดวก้กินครับ แต่ถ้าให้ง่าย  ก้ต้องลองถามร้านที่ซื้อปลามา ว่าให้อาหารตัวไหนอยู่ก้ใช้อาหารตัวนั้น ปลาจะกินง่ายกว่า  แต่ถ้าอยากเปลี่ยน ก้ให้อาหารตัวเดิม ผสมกับอาหารตัวใหม่ที่จะให้ซักระยะ ปลาก้จะกินได้ง่าย พอในตู้ของเรามีปลาที่กินเก่งแล้วคราวนี้จะเอาปลาอะไรมาลงก้จะกินด้วยกันไปด้วย (อาจจะบางชนิดที่กินไม่ยากมากนะครับ)

อันนี้จากที่เคยเลี้ยงมานะครับ ผิดประการใดผมก้ไม่เก่งนะครับแค่แชร์ประสบการณ์รอท่านอื่นเสริมครับ

martardor1982 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 27/03/16, [18:16:07] »

จับตัวที่ไม่กินเม็ด แยกไว้ในกล่องพักปลา ซักระยะนึงก่อนครับ แล้วให้อาหารทุกวันเรื่อยๆ (แรกๆจะยังไม่กิน เนื่องจากเกิดจากตื่นตกใจ หรือ ยังไม่คุ้นสถานที่) ให้จนปลาเริ่มกินเม็ดได้ซักระยะ ทีนี้ก็จับออกจากกล่องแยกปลา ปล่อยลงตู้ใหญ่เลยครับ
ของผมรอ7-10วันก็จะเริ่มกินเม็ดละครับ พอจับลงรวมกะปลาอื่นๆในตู้ พอมันเห็นตัวอื่นกิน มันก็จะกินตามครับผม กินจุด้วยล่ะ ฮ่าฮ่า' . '
doublecolour ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 27/03/16, [22:51:23] »

ปลาการ์ตูนกินเม็ดง่ายครับไม่ต้องถึงขั้นจับแยกใส่กล่องหรอกครับ ให้เวลาปลาปรับตัวเดี๋ยวกินเอง ถ้าไม่กินสัก5-6วันค่อยเริ่มกังวลครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์