Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่โรยแบคทีเรีย จะเป็นไรไหมครับ  (อ่าน 6802 ครั้ง)
Designtree ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 12/07/14, [23:34:25] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีหมด ลืมซื้อ และเทดินชั้นพินพิมมัสไปแล้ว

จะไม่โรยแบคทีเรียผง ได้ไหมครับ  จำเป็นไหม
nouvo ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 13/07/14, [00:19:43] »

คงต้องปล่อยให้แบคทีเรียเกิดขึ้นจากธรรมชาติแล้วหละครับ อาจจะต้องใช้เวลานานกว่าสักหน่อย ( 6 เดือนขึ้น )

Designtree ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 13/07/14, [00:54:53] »

ถามต่อครับ...ไม่มีแปรงขัดตู้โดยตรง จะใช้อะไรขัดตะไคร่ ขอบตู้ ให้ใสๆ ได้ครับ
nouvo ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 13/07/14, [01:02:39] »

ถามต่อครับ...ไม่มีแปรงขัดตู้โดยตรง จะใช้อะไรขัดตะไคร่ ขอบตู้ ให้ใสๆ ได้ครับ

สก๊อตไบรตครับ เอาแบบในห่อมีสองด้านนะครับ ด้านนึงเป็นฟองน้ำ ด้านนึงเป็นสกอตไบรท์ เอากรรไกรตัดให้เหมาะสมกับการใช้งานครับ ก่อนใช้แช่น้ำไว้สักชั่วโมงให้มันนิ่มๆหน่อย แล้วจัดการกับตะไคร่ได้เลยครับ จุดเขียวยังเอาออกจ้า ผมใช้กับตู้ผมกระจกไม่เป็นรอยนะ ก่อนใช้ลองทดสอบตามมุมตู้ดูก่อนครับว่าเป็นรอยไหมนะ
ROMMY ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #4 เมื่อ: 13/07/14, [01:17:13] »

เเบคทีเรียที่คอยจัดการของเสียให้เรา สามารถเกิดเองได้ตามธรรมชาติ เมื่อมีของเสียครับ
เเละถ้าไม่ได้รองพื้นด้วยเเบคทีเรีย ก็ไม่เป็นไรครับ เเต่ถ้าจะให้ดี ควรเอากรองนอก ที่รันนํ้าตู้อื่น
มาใช้กับตู้ใหม่ ก็จะช่วยให้ระบบเซ็ทตัวไวขึ้นครับ + ใส่จุลินทรีย์นํ้าช่วยด้วยครับ
เเละช่วงเเรกๆระวังเรื่องคุณภาพนํ้าเเละของเสียให้ดีครับ

ปล.อยากจะเเนะนำอีกเรื่องคือ นอกจากเเบคจะสำคัญเเล้ว ตัวปุ๋ยรองพื้นก็สำคัญครับ
มีผลโดยตรงต่อการเจริญเติบโตของพืชที่ใช้รากดูดอาหาร

เค้าถึงมีผลิตภัณฑ์รองพื้น ที่มีทั้งpumice + Bacteria + ปุ๋ยรองพื้น ครับ
มีหลายเเบรนด์ลองเลือกหามาใช้ดู ในตู้ถัดไปครับ
ใบนี้ถ้าไม่อยากรื้อก็เลี้ยงไปเลยครับ ลองดู  [เจ๋ง]
bakapuchino ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 13/07/14, [01:25:15] »

ไม่เป็นอะไรครับ อย่าคิดมาก

ส่วนตัวผมปลูกไม้น้ำแบบไม่มีอะไรรองพื้นมานานแล้ว (ใช้แต่ดินเพียวๆ)

ก็ไม่เห็นเจอปัญหาอะไร
Near ออฟไลน์
C1ub Event Staff
« ตอบ #6 เมื่อ: 13/07/14, [09:14:08] »

ไม่มีก็ไม่เป็นไรครับ แค่รอให้ระบบเข้าที่นานกว่าเดิมนิดนึง

แต่ถ้าอยากรู้สึกดีก็สามารถใช้แบคทีเรียแบบเม็ด ฝังลงไปได้นะครับ
ฝังแบบเดียวกับปุ๋ยนั่นแหละ มีหลายยี่ห้อ ลองเลือกใช้ดู
impersonate ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #7 เมื่อ: 13/07/14, [16:17:33] »

ไม่เป็นไรอีกเสียงครับ เด่วเกิดขึ้นเอง
ตะไคร่ น้ำ ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #8 เมื่อ: 13/07/14, [21:59:33] »

สก๊อตไบรตครับ เอาแบบในห่อมีสองด้านนะครับ ด้านนึงเป็นฟองน้ำ ด้านนึงเป็นสกอตไบรท์ เอากรรไกรตัดให้เหมาะสมกับการใช้งานครับ ก่อนใช้แช่น้ำไว้สักชั่วโมงให้มันนิ่มๆหน่อย แล้วจัดการกับตะไคร่ได้เลยครับ จุดเขียวยังเอาออกจ้า ผมใช้กับตู้ผมกระจกไม่เป็นรอยนะ ก่อนใช้ลองทดสอบตามมุมตู้ดูก่อนครับว่าเป็นรอยไหมนะ
จากข้างบนผมไม่แนะนำนะ
แนะนำอย่าใช้สก๊อตไบรนะครับ  [on_024]
ตู้เป็นลายหมด ใช้ที่ขุดตไคร่หรือบัตรเติมเงินเอาจะดีกว่าครับ 036
ผมเสียตู้ไปใบก็สก๊อตไบรนี่แหละ [วิญญาณออก]
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #9 เมื่อ: 29/07/14, [16:03:35] »

จากข้างบนผมไม่แนะนำนะ
แนะนำอย่าใช้สก๊อตไบรนะครับ  [on_024]
ตู้เป็นลายหมด ใช้ที่ขุดตไคร่หรือบัตรเติมเงินเอาจะดีกว่าครับ 036
ผมเสียตู้ไปใบก็สก๊อตไบรนี่แหละ [วิญญาณออก]

ถ้าแช่น้ำก่อนมันก็ไม่ค่อยเป็นครับ

แต่ง่ายๆกว่านั้นก็ฟองน้ำหุ้มตาข่ายนี่แหละ อันละ 3-16 บาท ใช้ทั้งก้อนไม่ต้องตัด ระวังอย่าให้ใครแอบเอาไปล้างจานก็พอ
ถ้าจะเอาแบบขูดก็ใบมีดโกนแบบมีด้าม อันละสองสามบาท บัตรเอทีเอ็มเก่าๆของเมียเก็บก็ใช้ได้
Teen ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #10 เมื่อ: 31/07/14, [13:18:44] »

ผมใช้สก๊อตไบรท์แบบสีขาวครับ ที่เขาบอกว่าแบบถนอมอะไรๆนี่แหละ ที่ไว้ล้างพวกแก้วน้ำ
จะเป็นแผ่นใยขาวๆไม่หยาบมาก ขัดตะไคร่สบายมาก รวดเร็วกว่าที่ขูดตะไคร่

แต่แนะนำว่าต้องเลือกซื้อดูดีๆนะครับว่าใช่มั้ย เดี๋ยวตู้เป็นรอยล่ะหมดกัน
อ้อ ไม่แน่ใจให้ลองขัดในจุดที่อับมุมมองก่อนนะครับดูว่าเป็นอย่างไร  [on_066]
DoubleAce ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 31/07/14, [15:33:48] »

ผมเคยใช้สก๊อตไบร์มาแล้วครับ จุดเขียวติดเยอะผมเลยขัดซะแรงตู้เป็นรอยหมดเลยครับ ผมว่าใช้มีดโกนนี้แหละดีสุดแล้ว
ส่วนแบคที่พื้นผมก็ไม่ได้ใส่นะ แต่แฮ๊บพัมมิสจรกตู้เก่ามารองครับ [on_026]
dub6x ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 03/08/14, [09:44:04] »

ขอถามต่อครับ ถ้าใส่เเบครองพื้นเยอะเกินไปละครับจะเป็นอันตรายต่อพืชไม้น้ำไหมครับ  n032
himhim ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #13 เมื่อ: 04/08/14, [04:39:55] »

ขอถามต่อครับ ถ้าใส่เเบครองพื้นเยอะเกินไปละครับจะเป็นอันตรายต่อพืชไม้น้ำไหมครับ  n032

ใส่เยอะขนาดไหนครับ ถ้าเกินนิดหน่อยไม่เป็นไรครับ ถ้าหมดกระปุกน่าคิด [on_065]
dub6x ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 05/08/14, [10:41:57] »

ใส่เยอะขนาดไหนครับ ถ้าเกินนิดหน่อยไม่เป็นไรครับ ถ้าหมดกระปุกน่าคิด [on_065]

ผมใช้ Aquabase Laterite Plus 250 g. ก็ใส่ไปครึ่งนึงเต็มๆเลยครับ ทั้งรองพื้นตู้ แล้วก็เอาไปคลุกกับดิน
ปัญหาคือตอนคลุกกับดินมันมือไปหน่อย เทแล้วก็คลุกๆจนลืมตัวไปเลย ตอนนี้ตะไคร่ไม่ขึ้นนะครับ ผมใช้ดิน GEX ถุงเขียวๆคับ  ปต่สังเกตเห็นพวกขุ๋ยๆ ไม่แน่ใจว่าเป็นยีสต์มันเข้าตู้หรือเป็ฯที่แบคเยอะไป หรือเปล่า ผมใช้คาร์บอนยีสต์ครับ มีขวดกักด้วยน้ำธรรมดา ไม่แน่ใจว่ามันจะหลุดมาในตู้ด้วยรึเปล่า แต่สังเกตเห็นได้เป็นขุ๋ยๆ ขาวๆขุ่นๆ ดำๆก็มีครับ  036

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/08/14, [14:01:12] โดย dub6x »
monsterpunk999 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 06/08/14, [17:15:27] »

ผมใช้แปรงสีฟันครับ  ้hahaha
เครฟิช อุดรธานี ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #16 เมื่อ: 09/08/14, [17:00:34] »

ผมก็ไม่เคยโรยแบคทีเรียเลยนะครับ เพราะเวลาตั้งตู้ผมก็ใช้น้ำปะปา คิดในใจว่าแม้จะใส่แบคทีเรียไป เปิดน้ำปะปาใส่ มันก็คงตายอยู่ดี  ผมจะมาเริ่มใส่แบคทีเรียวันที่3 ของการตั้งตู้ เพื่อให้แน่ใจว่าไม่มีคลอรีนครับ ^^
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์