Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คุยกันเรื่อง Dry Start Method (DSM) เเบบฉบับของผมเองครับ  (อ่าน 10808 ครั้ง)
ROMMY ออฟไลน์
Club Leader
« เมื่อ: 12/05/14, [01:25:31] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

หลายคนเวลาเลี้ยงไม้นํ้า ก็ต้องเติมนํ้าเเละรันกรองใช่มั้ยครับ ?
เเต่จริงๆเเล้วมีอีกวิธีนึง ที่เรียกว่า Dry Start Method (DSM)
(ข้อมูลวิธีนี้ในเว็บตปท.มีเยอะมาก หาอ่านได้ในกูเกิ้ลครับ)

ผมจะมาคุยเรื่องDry Start Method (DSM)ในเเบบฉบับของผมดีกว่า
คืองี้ครับตู้ไม้นํ้ามีอุปกรณ์ที่จำเป็นต่อการเลี้ยงมากมาย
ซึ่งเเต่ละชิ้นก็ราคาไม่ใช่น้อยๆ ถ้าคนเริ่มเล่นใหม่
อาจจะไม่สะดวกที่จะซื้ออุปกรณ์เหล่านี้พร้อมๆกันทั้งหมด

เเต่...!! ถ้าใช้วิธีDry Start Method (DSM)เเล้วหล่ะก็
เพียงเเค่มีอุปกรณ์ดังนี้ครับ
-ตู้+ขาตู้
-รองพื้น+ดินปลูกไม้นํ้า
-ต้นไม้
-เเร็บใสห่ออาหาร
-กระบอกฉีดผ้า หรือถังอัดเเรงดัน
-ไฟ

ไม่ต้องใช้
-กรองนอก
-ถังCO2เเละอุปกรณ์สำหรับชุดco2

ซึ่งประหยัดไปเยอะเหมือนกันครับ เเละในระหว่างเราเลี้ยง
เเบบDry Start Method (DSM)ก็ค่อยไปหาซื้อกรองเเละco2
มาเตรียมไว้ใช้ก็ยังไม่สายเกินไปครับ

จริงๆเเล้ววิธีนี้ผมทราบเเละได้รับคำเเนะนำ
จากพี่ที่เคารพท่านนึงคือ พี่ตูน เจ้าของร้านAqu@mindนั่นเองครับ
(ไปดูมอสในตู้หน้าร้านเเกได้ มันคือผลจากการเลี้ยงบก เรียกได้ว่าโหดขิงครับ)

วิธีก็คือทำเหมือนการจะตั้งตู้ปกติเเต่จะต่างกันนิดนึงคือ
หลังจากเราลงดินpowderทับบนสุดเเล้ว เเละสเปรย์นํ้า
ปักต้นไม้ ...เเทนที่จะเติมนํ้า รันกรอง
เราเเค่เอาเเร็บห่ออาหารคุมตู้ครับ
เเละก็เอาโคมไปมาติดตั้ง เเละใช้timerคุม

เพียงเท่านี้ก็เสร็จสิ้นกระบวนการ ไม่มีอะไรมาก
เเต่สิ่งที่ต้องระวังจากประสบการณ์ที่ผมทำเเบบนี้มา3ตู้ คือ
-ความชื้น สำคัญมาก ถ้าเเห้ง ต้นไม้ตายเเน่ๆ โดยเฉพาะมอส
ซึ่งต้องสเปรย์นํ้าบ่อยๆ เเทบจะทุกครั้งที่เดินผ่านตู้ได้ยิ่งดีครับ
ส่วนเรื่องความร้อน จริงๆไม่ค่อยมีผล มากนัก
จากที่ลองๆมา ไม่ว่าจะเป็น T5HO / PL /LED
ก็เลี้ยงได้เหมือนกัน (ส่วนMH เสี่ยตูนบอกว่าใช้ได้ครับ เพราะตู้หน้าร้านเเกก็อบด้วยMH)

สำหรับใครที่กลัวว่าจะเเห้ง อาจจะใช้เครื่องทำหมอก(เครื่องทำควัน) ไม่รู้เค้าเรียกกันว่าอะไร
เเต่มันจะทำให้เป็นละอองนํ้าในอากาศ ครับ ก็หาซื้อได้ในสวนฯ
มีหลายราคา เเต่ส่วนมากจะขายตัวเล็กๆ ที่ใช้จุ่มในอ่าง
ราคาก็2ร้อยโดยประมาณครับ
*ข้อเสียของตัวนี้คือ มันร้อน ร้อนมาก เเละถ้าใส่เเก้วที่เติมนํ้าเต็ม
เเละเอาเเก้วไปวางในตู้ มันจะทำให้นํ้าหมดเเก้ว ในเวลาเพียงไม่กี่นาที
ซึ่งถ้าจะใช้ตัวนี้ อาจจะต้องเติมนํ้าในตู้ให้สูงสัก1นิ้ว เเละเอาตัวนี้จุ่มไปครับ

ส่วนเรื่องต้นไม้ อย่างไม้พื้น ให้ปักตามปกติ
เเต่ถ้าเป็นมอส จะเเปะบนหิน/ขอนไว้เฉยๆ หรือจะสับๆ เเล้วทาบนหินก็ได้ครับ
ติดเหมือนกัน *trick! > พี่ตูนให้เหตุผลว่าการสับๆเเละทา หรือการเเปะมอสลงบนหิน
จะทำให้ดูเป็นธรรมชาติมากกว่า การใช้มอสที่พันตะเเกรงหรือพันหินภูเขาไฟ เเล้วเอามาวางทีหลังครับ
ซึ่งผมเห็นด้วยครับ ปล.มอสมันเเห้งไวน้าาา ต้องสเปรย์นํ้าใส่มันเยอะๆครับ 555

มาลองชมกันดูครับ

หน้าตาเครื่องทำควัน/หมอก หรือจะเรียกอะไรก็ได้ครับ 555
*จริงๆเเล้วถ้ามีเวลาสเปรย์นํ้า ผมว่าเจ้าตัวนี้ไม่จำเป็นนะครับ

ใช้เเค่ถังสเปรย์เเบบนี้ก็เพียงพอละครับ

หน้าตาก็จะเป็นเเบบนี้ครับ

เเละตู้อีกใบผมก็ใช้วิธีนี้เช่นกันครับ

ใครทำตู้ใหม่ ก่อนจะเติมนํ้า รันกรอง ก็ลองวิธีนี้ดูครับ สนุกดี ไม่ต้องเปลี่ยนนํ้าด้วย
เเต่..สเปรย์นํ้าไปเยอะๆ ก็ต้องดูดนํ้าในตู้ออกด้วยนะครับ 5555

เเละข้อดีอีกอย่างที่สำคัญคือ ไม่มีตะไคร่ครับ
(อาจจะมีบนหินหรือขอน เเต่น้อยมากๆ มากๆ ครับ เมื่อเทียบกับวิธีปกติที่เติมนํ้าเลย)

อ่อระยะเวลาการอบเเบบนี้
ประมาณ2weeksมอสก็ติดหินละครับ ส่วนไม้พื้นจะเเน่น จะเต็มมั้ย ขึ้นกับว่าปักเเน่นเเค่ไหน
เเต่ถ้าจะให้ไม้พื้นเต็มจริงๆ น่าจะประมาณเดือนนึงครับ

เเละข้อดีข้อสุดท้ายคือ เวลาต้นไม้เราลงรากเเล้ว เเละมอสติดหินเเล้ว
พอเติมนํ้า เเทบจะไม่มีต้นไม้ต้นไหน หลุดลอยขึ้นมาเลยครับ
^^

ลองดูครับ วันนี้มาเเชร์เเค่นี้นะครับ
เเนะนำให้มือใหม่ เตรียมเลี้ยงจริง ก็ลองวิธีนี้
ระหว่างอบ ก็หัดทำยีสต์ หรือเตรียมงบสำหรับco2+กรองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/05/14, [09:14:59] โดย ROMMY »
Ozone ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 12/05/14, [02:19:34] »

เป็นข้อมูลที่ดีมากเลยคราบ!!!  [เจ๋ง] ต้องบอกเลยว่าใช้วิธีนี้ มอสดูสวยเป็นธรรมชาติมาก!!! 
My Scape ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #2 เมื่อ: 12/05/14, [08:47:22] »

ตกลงมัน dry start method
หรือ dry star method ครับ?
Club Leader
« ตอบ #3 เมื่อ: 12/05/14, [09:16:27] »

555555 พิมพ์ตกไปครับ เเล้วผมก็ก๊อบที่พิมพ์ครั้งเเรก เเปะๆไปเรื่อยๆ ... 5555
 สรุป ต้องเป็น start ที่หมายถึงการเริ่มต้นนั่นเเหละครับ
เเก้ละๆ ขอบคุณครับ
SquiDuck ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 12/05/14, [11:00:28] »

สงสัยเกี่ยวกับการแปะมอสที่หินนิดนึงค่ะ
มอสที่จะใช้แปะแล้วติดง่ายมีแนะนำเป็นพิเศษไหมค่ะ แล้วตรงเนื้อหินที่จะแปะมอส ถ้าเป็นหินเรียบโอกาสที่มอสจะติดง่ายไหมค่ะ

^^
ต้นไม้ใบน้ำ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 13/05/14, [13:08:02] »

ระหว่างเปิดไฟ กับห่อแร็พแล้วยกไปวางกลางแดดอ่อนๆ (สมมติว่าในตู้ชื้นตลอด)

จะได้ผลเหมือนกันไหมคะ?
yazoo ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 13/05/14, [13:37:52] »

แจ่มครับ  [เจ๋ง]
ตรงเครื่องทำหมอก เนี่ยเเหละ
Veerapatch ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #7 เมื่อ: 13/05/14, [14:40:09] »

จับผิดนะครับ 55
My Scape ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #8 เมื่อ: 13/05/14, [14:56:03] »

จับผิดนะครับ 55

เมื่อก่อนเล่นจับผิดภาพบ่อยครับ 5555
 [on_026]
tded99 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #9 เมื่อ: 13/05/14, [21:53:29] »

ผมอบหวีดจิ๋วแบบไม่มีเครื่องทำควันได้ไหม ครับ

สเปรย์นํ้า เช้า กับ ก่อนนอน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/05/14, [21:55:52] โดย tded99 »
Club Leader
« ตอบ #10 เมื่อ: 13/05/14, [23:32:52] »

สงสัยเกี่ยวกับการแปะมอสที่หินนิดนึงค่ะ
มอสที่จะใช้แปะแล้วติดง่ายมีแนะนำเป็นพิเศษไหมค่ะ แล้วตรงเนื้อหินที่จะแปะมอส ถ้าเป็นหินเรียบโอกาสที่มอสจะติดง่ายไหมค่ะ

^^

มอสจริงๆใช้ได้หลากหลายครับ ติดไม่ยากครับ ซึ่งทำได้สองวิธีคือวางเเปะๆไปทั้งเเผ่นเล็กๆ หรือสับๆเเล้วทาครับ
#ส่วนมอสที่ติดยากๆผมยังไม่เจอนะครับ

ถ้าหินเรียบพื้นผิวเรียบย่อมติดยากกว่าครับ เเนะนำให้ยิ่งหินที่มีtextureเยอะๆเเละสากๆจะติดง่ายครับ

ระหว่างเปิดไฟ กับห่อแร็พแล้วยกไปวางกลางแดดอ่อนๆ (สมมติว่าในตู้ชื้นตลอด)

จะได้ผลเหมือนกันไหมคะ?
ห่อเเร็บต้องห่อทั้งสองเเบบครับ
เเต่ถ้าจะใช้เเดดอ่อนๆ มันจะร้อนกว่าไฟ ทำให้เเห้งได้ง่าย เเละมอสอาจจะออกคลํ้าๆครับ
เเต่ถ้ามั่นใจว่าคุมความชื้นได้จริงๆ ก็ไม่มีปัญหาครับ ติดเหมือนกัน

ผมอบหวีดจิ๋วแบบไม่มีเครื่องทำควันได้ไหม ครับ

สเปรย์นํ้า เช้า กับ ก่อนนอน

ได้เเน่นอนครับ ถ้าเป็นไปได้ เพิ่มจำนวนครั้งที่สเปรย์นํ้าให้มากกว่าวันละ2ครั้ง  เพราะถ้าเเห้งเเล้วอาจจะตายได้
# เเต่ส่วนมากไม้พื้น อบไม่ยากครับเเละอาจจะไม่ต้องสเปรย์นํ้าบ่อยมาก เเต่ถ้าใส่มอสจะต้องสเปรย์บ่อยๆเลยครับ
ปล.หวีดจิ๋ว น่าจะเเยกปักนะครับ จะได้เต็มไวๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/05/14, [23:34:50] โดย ROMMY »
sakda2503 ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 14/05/14, [11:49:03] »

สุดยอดครับความรู้จากผู้มีประสบการณ์ลองจริง ทำจริง ขอบคุณมากครับ ล่าสุดผมทำหวีดจิ๋วใบบกละลายหมดเนื่องจากปลูกไม่เป็น และไม่ได้เข้ามาอ่านก่อนเสียดายมาก เดี๋ยวต้องลองกันใหม่อีกรอบ [เจ๋ง]
Club Leader
« ตอบ #12 เมื่อ: 14/05/14, [20:36:25] »

สุดยอดครับความรู้จากผู้มีประสบการณ์ลองจริง ทำจริง ขอบคุณมากครับ ล่าสุดผมทำหวีดจิ๋วใบบกละลายหมดเนื่องจากปลูกไม่เป็น และไม่ได้เข้ามาอ่านก่อนเสียดายมาก เดี๋ยวต้องลองกันใหม่อีกรอบ [เจ๋ง]

ขอบคุณครับ ^^
ลองดูครับ ลองใหม่ เเล้วมาอัพเดทในกระทู้นี้ได้เลยนะครับ จะได้เเชร์ๆกันครับ
Club Leader
« ตอบ #13 เมื่อ: 14/05/14, [20:43:54] »

วันนี้ไปโฮมโปรหานู่นนี่มาทำอะไร ตามประสาคนชอบลองนั่น ทดลองนี่
ก็ไม่ลืมที่จะถ่ายรูปอุปกรณ์อย่างนึงที่จำเป็นมากๆสำหรับการทำDSMครับ

... ถังสเปรย์นํ้านั่นเอง ... จริงๆเเล้วกระบอกฉีดผ้าก็ใช้ได้ครับ
เเนะนำให้ซื้อใหม่ อย่าใช้กระบอกที่เราใส่นํ้ายารีดผ้าเรียบ เเล้วมาล้าง
เพราะอาจจะมีสารเคมีตกค้างครับ

ต่อครับ ตัวถังสเปรย์จะดีกว่ากระบอกฉีดเพราะไม่ต้องเมื่อมือ เเละจะปรับขนาดละอองได้ครับ
เรียกง่ายๆว่า ฉีดได้ละเอียดเป็นฝอยๆเลยครับ

รูปเเละราคาจากโฮมโปรนะครับ ไม่ได้ค่าโฆษณาครับ เเต่อยากเอามาเเชร์
เผื่อใครหาตามร้านขายอุปกรณ์ต้นไม้ เเถวๆบ้านไม่มี ก็ลองมาดูโฮมโปรครับ
ราคาเเละหน้าตา รวมทั้งความจุ L. ตามรูปนะครับ

อ่อมีคำถามอยากจะถามความเห็นหรือท่านใดคิดออกก็เเนะนำผมได้นะครับ
เกริ่นก่อนครับ คือผมทำโซนเลี้ยงพวกไม้บก มอสใบบก เเละไม้พื้นใบบกไว้ที่บ้าน
โดยใช้หัวสเปรย์หมอก ที่ใช้ท่อสายยางเเบบเฉพาะต่อจากก๊อก เเละเปิด เพื่อให้เป็นละอองเล็กๆ
ซึ่งต้นไม้โตดี สามารถเอามอสนํ้าขึ้นมาวางบนหินได้เลย  เเละบริเวณนั้นมีสเเลนคลุมด้วย

คำถามคือ ถ้าผมเอาตู้ที่จะเลี้ยงเเบบDSM มาวางตรงบริเวณที่บอก
เพื่อให้มีความชื้นตลอด จากหัวพ่นหมอก เเละไม่ต้องใส่เเร็บคลุม
เเละไม่ต้องใช้ไฟด้วยครับ เพราะมีเเดดอ่อนๆ ผ่านสเเลนดังที่กล่าวมา
ประเด็นอยู่ที่ ถ้านํ้าที่เป็นละอองหมอกๆ ลงมาในตู้ ผมจะหาวิธี
ดูดมันออกอย่างไร เเบบautoครับ? เพราะถ้าไม่ดูด นํ้ามันจะเยอะขึ้นๆ
จนเหมือนเราเติมนํ้าเติมตู้ครับ  ....

ท่านใดมีไอเดีย รบกวนด้วยนะครับ
ปล.ถ้าปั้มนํ้าดึงนํ้าออก คงไม่น่าได้ เพราะอัตราละอองนํ้าลงมาสะสมในตู้
กับอัตรานํ้าออกไม่เท่ากัน ปั้มไหม้เเน่ครับ  ้hahaha

เชาเชา ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 14/05/14, [21:54:12] »

เคยคิดว่ามันน่าจะทำได้ คล้ายๆสวนขวด
ที่แท้มีจริงแฮะ
เดี๋ยวตู้16เหลือๆ ต้องลอง ทำบ้างแล้ววว
ขอบคุณ ต้นแบบ ดีๆครับ  [freddie]
maibok ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 16/05/14, [00:17:44] »

ไอเดียดีมากเลยครับ จะทำแบบสวนขวดอยู่เหมือนกัน  [เจ๋ง]
Suluck ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 17/05/14, [20:47:02] »

ต้นไม้ใช้ ใบบก หรือใบน้ำ อ่ะครับ
Club Leader
« ตอบ #17 เมื่อ: 17/05/14, [20:54:35] »

ต้นไม้ใช้ ใบบก หรือใบน้ำ อ่ะครับ

ใช้ได้ทั้งใบบกเเละใบนํ้าครับ สำคัญที่ความชื้น
เเต่ส่วนใหญ่ผมใช้ใบนํ้าทั้งหมดเลยครับ เพราะใบบกที่หาได้ก็มีเเต่หวีดจิ๋ว
GhostDevil ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 17/05/14, [21:28:22] »

วันนี้ไปโฮมโปรหานู่นนี่มาทำอะไร ตามประสาคนชอบลองนั่น ทดลองนี่
ก็ไม่ลืมที่จะถ่ายรูปอุปกรณ์อย่างนึงที่จำเป็นมากๆสำหรับการทำDSMครับ

... ถังสเปรย์นํ้านั่นเอง ... จริงๆเเล้วกระบอกฉีดผ้าก็ใช้ได้ครับ
เเนะนำให้ซื้อใหม่ อย่าใช้กระบอกที่เราใส่นํ้ายารีดผ้าเรียบ เเล้วมาล้าง
เพราะอาจจะมีสารเคมีตกค้างครับ

ต่อครับ ตัวถังสเปรย์จะดีกว่ากระบอกฉีดเพราะไม่ต้องเมื่อมือ เเละจะปรับขนาดละอองได้ครับ
เรียกง่ายๆว่า ฉีดได้ละเอียดเป็นฝอยๆเลยครับ

รูปเเละราคาจากโฮมโปรนะครับ ไม่ได้ค่าโฆษณาครับ เเต่อยากเอามาเเชร์
เผื่อใครหาตามร้านขายอุปกรณ์ต้นไม้ เเถวๆบ้านไม่มี ก็ลองมาดูโฮมโปรครับ
ราคาเเละหน้าตา รวมทั้งความจุ L. ตามรูปนะครับ

อ่อมีคำถามอยากจะถามความเห็นหรือท่านใดคิดออกก็เเนะนำผมได้นะครับ
เกริ่นก่อนครับ คือผมทำโซนเลี้ยงพวกไม้บก มอสใบบก เเละไม้พื้นใบบกไว้ที่บ้าน
โดยใช้หัวสเปรย์หมอก ที่ใช้ท่อสายยางเเบบเฉพาะต่อจากก๊อก เเละเปิด เพื่อให้เป็นละอองเล็กๆ
ซึ่งต้นไม้โตดี สามารถเอามอสนํ้าขึ้นมาวางบนหินได้เลย  เเละบริเวณนั้นมีสเเลนคลุมด้วย

คำถามคือ ถ้าผมเอาตู้ที่จะเลี้ยงเเบบDSM มาวางตรงบริเวณที่บอก
เพื่อให้มีความชื้นตลอด จากหัวพ่นหมอก เเละไม่ต้องใส่เเร็บคลุม
เเละไม่ต้องใช้ไฟด้วยครับ เพราะมีเเดดอ่อนๆ ผ่านสเเลนดังที่กล่าวมา
ประเด็นอยู่ที่ ถ้านํ้าที่เป็นละอองหมอกๆ ลงมาในตู้ ผมจะหาวิธี
ดูดมันออกอย่างไร เเบบautoครับ? เพราะถ้าไม่ดูด นํ้ามันจะเยอะขึ้นๆ
จนเหมือนเราเติมนํ้าเติมตู้ครับ  ....

ท่านใดมีไอเดีย รบกวนด้วยนะครับ
ปล.ถ้าปั้มนํ้าดึงนํ้าออก คงไม่น่าได้ เพราะอัตราละอองนํ้าลงมาสะสมในตู้
กับอัตรานํ้าออกไม่เท่ากัน ปั้มไหม้เเน่ครับ  ้hahaha

ลองใช้เศษผ้าที่เป็นเส้นยาวๆสิครับ ให้ปลายของผ้าที่ด้านในตู้อยู่ในระดับที่เราจะเหลือระดับน้ำใว้
 แต่ผ้ามันต้องเปียกตลอดเวลาถึงจะดึงน้ำได้ ถ้ากลัวผ้าแห้งก็เอาร้อยในสายยางอีกทีนึง
Club Leader
« ตอบ #19 เมื่อ: 17/05/14, [22:02:11] »

ลองใช้เศษผ้าที่เป็นเส้นยาวๆสิครับ ให้ปลายของผ้าที่ด้านในตู้อยู่ในระดับที่เราจะเหลือระดับน้ำใว้
 แต่ผ้ามันต้องเปียกตลอดเวลาถึงจะดึงน้ำได้ ถ้ากลัวผ้าแห้งก็เอาร้อยในสายยางอีกทีนึง

ไอเดียดีมากครับ เหนือชั้นมากๆๆๆ เดี๋ยวผมจะลองทดลองทำดูกับกะละมังก่อนครับ
บวกให้เป็นการขอบคุณครับ  [เจ๋ง] + ๆ
Wich ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 17/05/14, [23:06:22] »

เคยใช้ตัวทำหมอกของเอซูอ่า ตอนนั้นเค้าsale ใช้ได้ประมาณ 2 เดือน

ว่าแต่มันช่วยให้เกิดความชื้นได้จริงเป่าอ่ะ เคยใช้รู้สึกมันไม่ชื้นเลย เหมือนมีแต่ควันออกเฉยๆ = = 555
Club Leader
« ตอบ #21 เมื่อ: 18/05/14, [08:40:37] »

เคยใช้ตัวทำหมอกของเอซูอ่า ตอนนั้นเค้าsale ใช้ได้ประมาณ 2 เดือน

ว่าแต่มันช่วยให้เกิดความชื้นได้จริงเป่าอ่ะ เคยใช้รู้สึกมันไม่ชื้นเลย เหมือนมีแต่ควันออกเฉยๆ = = 555

ผมว่าช่วยได้เยอะครับพี่วิทย์ มอสติดง่ายมาก เเต่ในตู้ต้องมีนํ้าประมาณนึง ไม่งั้นมันจะเเห้งไป
ผมเคยใช้เเบบเเร็บคลุมตู้คู่กับตัวทำหมอก เเละใช้เเร๊บคลุมตู้คู่ตัวทำหมอกเเละเปิดช่องให้พัดลม
ดูดอากาศเข้า เเละมีช่องให้ลมออก ก็ระบายความร้อนได้ดีครับ ชื้นดีด้วย  [เจ๋ง]  55555

ผมว่ามีก็ดีกว่าไม่มีนะ ถ้าพวกไม้พื้นไม่จำเป็น เเต่ถ้ามอส มันเเห้งไวมาก ไม่กี่นาทีเห็นชัดเจนว่าเเห้งครับ   ้hahaha
tded99 ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 21/05/14, [15:42:34] »

หวีดจิ๋ว ของผม 1 อาทิตย์ แต่มันมีใบเหลืองๆด้วยอะครับ ไม่รู้เป็นอะไรเปล่า

Ancient ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 21/05/14, [20:23:28] »

ชื้นจริงครับ เจ้าตัวนี้เค้าเอาไปใช้ในเครื่องเพิ่มความชื้นด้วยครับ (Humidifier)
เจ้าเครื่องพ่นหมอกที่เค้าเอาไว้ใส่น้ำหอมอโรม่าอะครับ ถ้าไปเจอลองเอามือไปอังดูครับ เป็นหยดน้ำเลยครับ (แต่ไม่ร้อนนะ)
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์