บอร์ดเก่านี้ "ปิด" แล้วนะครับ ไม่สามารถโพสได้ ตอนนี้ย้ายไปใช้บอร์ดระบบใหม่แล้ว

สมาชิกเก่าที่ล็อกอินล่าสุดไม่เกิน 1 ปี สามารถใช้ username และ password เก่าล็อกอินได้เลย ไม่ต้องสมัครใหม่

<< คลิ๊กที่นี่เพื่อไปบ้านใหม่ได้เลย >> หรือเข้าไปที่ https://aqua.c1ub.net/home
Aqua.c1ub.net
*
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
  Sat 20/Jan/2018
Loading
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้ กับสกุล Biotoecus Opercularia  (อ่าน 649 ครั้ง)
meotwister ออฟไลน์
Club Brother
meotwister meotwister เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)
ผู้ชนะเกมท้าล่าแต้ม ปลาหมอแคระ

« เมื่อ: 20/08/13, [22:08:48] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เห็นว่า มีหลายคนเก็บปลาสกุลนี้อยู่ ซึ่งผมเองก็ชอบสกุลนี้อยู่บ้าง อยากได้มาครอบครอง แต่ทั้งราคาและความเปราะบางทำให้ต้องคิดใหม่เลยล่ะครับ แต่ว่า ผมเองก็อยากจะรู้ว่า ตอนนี้ปลาของทุกๆคนเป็นอย่างไรบ้างน่ะครับ จากที่อ่านๆ มา (ก็ไม่ค่อยจะเก่งภาษาอังกฤษเสียเท่าไหร่) เห็นว่า ต่างประเทศจะชอบเลี้ยงสกุลนี้กับทรายขาว และมีค่า PH 4.5 - 5 และน้ำออกสีชาอ่อน หรือใครมีความรู้กับสายนี้ก็อธิบายให้ฟังบ้างนะครับ ^^

ปล.มีรูปก็ดีนะครับ ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/08/13, [22:11:15] โดย meotwister »
Like (+0) Bullshit! (-0)
champ ออฟไลน์
หมอแคระ mania
champ เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง champ เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)champ เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)champ เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)champ เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)champ เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)champ เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)champ เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)champ เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)champ เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)champ เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)champ เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)champ เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)
เหรียญนักเพาะหมอแคระระดับ 2
-

« ตอบ #1 เมื่อ: 20/08/13, [23:32:40] »

เห็นว่า มีหลายคนเก็บปลาสกุลนี้อยู่ ซึ่งผมเองก็ชอบสกุลนี้อยู่บ้าง อยากได้มาครอบครอง แต่ทั้งราคาและความเปราะบางทำให้ต้องคิดใหม่เลยล่ะครับ แต่ว่า ผมเองก็อยากจะรู้ว่า ตอนนี้ปลาของทุกๆคนเป็นอย่างไรบ้างน่ะครับ จากที่อ่านๆ มา (ก็ไม่ค่อยจะเก่งภาษาอังกฤษเสียเท่าไหร่) เห็นว่า ต่างประเทศจะชอบเลี้ยงสกุลนี้กับทรายขาว และมีค่า PH 4.5 - 5 และน้ำออกสีชาอ่อน หรือใครมีความรู้กับสายนี้ก็อธิบายให้ฟังบ้างนะครับ ^^

ปล.มีรูปก็ดีนะครับ ขอบคุณมากครับ

ตัวนี้เป็นปลาพื้นทรายอย่างที่ถามมาแหละครับ การทำรังจะเป็นหลุมทรายคล้ายพวกปลาเลคแทงนะครับ
เท่าที่เลี้ยงไม่เปราะเท่าไรอาจจะเพราะเป็นปลา เอฟหนึ่งแล้ว จะบอกว่าเลี้ยงง่ายสบายหายห่วง

สำหรับความหายากปัจุบันนี้ผมว่าหาไม่ยากแล้วครับ ถ้าคนที่คิดจะลี้ยงเพราะความหายากและราคาแพง
ต้องขอบอกไว้ก่อนว่ามันไม่สวยอย่างที่คิด ราคาก็ไม่ได้โหดร้ายกว่าอพิสโตแกรมมาทั่วไปมากนัก ถูกกว่าอโด  [on_026] ส่วนตัวผมว่าคาคาทอยสวยกว่าอีก
แต่สิ่งที่แตกต่างกันคือเจ้าพวกนี้ไ้อารมณืในการเลี้ยงที่แปลกไปจากหมอแคระสกุลอพิสโตแกรมมาพอตัวเลย
คือจะอาศัยเป็นฝูงไม่ค่อยหลบ มีพฤติกรรมสังคมอยู่เป็นกลุ่มที่น่ารักดีครับ [on_066]

Like (+1) Bullshit! (-0)

็HALA BALA aquarium ออฟไลน์
็HALA BALA aquarium เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน ็HALA BALA aquarium เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)
เรียนรู้ + ลงมือทำ = สำเร็จ

« ตอบ #2 เมื่อ: 20/08/13, [23:52:49] »

ผมชื้อมาช่วงแรกๆราคาสูงยิบเลย ช่วงนี้นำเข้ามาเป็นล๊อตราคาจับต้องได้ครับ ถ้าจะให้สวยควรเลี้ยงในน้ำสีเข้มๆปลาจะขับสีออกได้สวยมาก หรือกับไม้น้ำ แต่ถ้าจะเพาะพันธ์ุผมบอกเลยว่า ปลาต้องมีอายุ 7-8 เดือน ถึงจะเริ่มเพาะได้ และช่วงนี้จะเริ่มแยกเพศ
เป็นปลาที่อึดอีกตัวนึงครับ ไม่เปราะอย่างที่คิด

meotwister เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง meotwister เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)
ผู้ชนะเกมท้าล่าแต้ม ปลาหมอแคระ

« ตอบ #3 เมื่อ: 21/08/13, [01:09:39] »

ผมยังไม่คิดถึงเรื่องเพาะพันธุ์เลยน่ะครับ แค่อยากเลี้ยงในสภาพที่เหมาะๆ เค้าจะได้สวยๆ น่ะครับ
praesepe ออฟไลน์
praesepe เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง praesepe กำลังไต่บันไดสู่ดวงดาว (You can't modify karma yet.)praesepe กำลังไต่บันไดสู่ดวงดาว (You can't modify karma yet.)praesepe กำลังไต่บันไดสู่ดวงดาว (You can't modify karma yet.)
เหรียญนักเพาะหมอแคระระดับ 1 ผู้ชนะเกมท้าล่าแต้ม ปลาหมอแคระ เหรียญนักเพาะหมอแคระระดับ 2

« ตอบ #4 เมื่อ: 22/08/13, [11:27:28] »

ลองเลี้ยงเป็นฝูงดูครับ น่าร้ากกก ไม่เปราะแต่ก็ไม่อึดนะ ตอนนี้ถ้ายังหาได้และอยากเลี้ยง ผมแนะนำเลย เรื่องเงินอย่าไปพูดถึง  หลายปีก่อน Aquamart เปิดจอง ผมก็ไม่กล้าเพราะราคานี่แหละ เลยต้องรอไปอีกหลายปี   ้hahaha  ไม่หลบ ขออาหารตลอด แต่เอามือไปแหย่ก็วิ่งแจ้นไวเหมือนกัน  ้hahaha
meotwister กำลังไต่บันไดสู่ดวงดาว meotwister เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #5 เมื่อ: 22/08/13, [22:25:46] »

ผมอยากลองเลี้วงกับทรายขาวดูนะ แต่ไม่มีอะไรมากดให้พีเอชต่ำๆ จะลองพีชมอส พัทยาก็หาไม่ได้เลย จะใช้ใบหูกวางมันจะกดพีเอชได้แค่ไหนก็ไม่รู้ด้วยสิ
bobo ออฟไลน์
bobo เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง bobo กำลังไต่บันไดสู่ดวงดาว (You can't modify karma yet.)bobo กำลังไต่บันไดสู่ดวงดาว (You can't modify karma yet.)bobo กำลังไต่บันไดสู่ดวงดาว (You can't modify karma yet.)
เหรียญนักเพาะหมอแคระระดับ 1

« ตอบ #6 เมื่อ: 23/08/13, [10:07:22] »

ผมอยากลองเลี้วงกับทรายขาวดูนะ แต่ไม่มีอะไรมากดให้พีเอชต่ำๆ จะลองพีชมอส พัทยาก็หาไม่ได้เลย จะใช้ใบหูกวางมันจะกดพีเอชได้แค่ไหนก็ไม่รู้ด้วยสิ

ใบหูกวางไม่ได้ช่วยกด ph เท่าไหร่หรอกครับ ต่อให้เทเป็นกระสอบถ้าค่า buffer ของน้ำยังสูงอยู่ ก็จะมีผลแค่ได้น้ำสีชา  [on_007]  หรือลดได้อย่างมากก็ไม่เกิน 0.3-0.5 เท่านั้นแหละ ถึงจะลด ph ไม่ได้เยอะแต่ข้อดีของมันคือกลายปล่อยสารแทนนินซึ่งจะช่วยให้ปลารู้สึกสบายไม่เครียด

พีชมอทถ้าจะใช้ผมแนะนำแบบอัดเป็นเม็ดดีกว่า ยัดใส่กรองนอกได้เลย....แต่ในตลาดตอนนี้หาแบบอัดเม็ดแทบไม่ได้แล้ว เท่าที่จำได้รู้สึกว่าร้านไวท์เครนจะมี..แต่เป็นของอีฮาม ราคาเลยค่อนข้างสูงแถมมีอายุใช้งานแค่ประมาณ 3-4 เดือน ขึ้นอยู่กับว่าเปลี่ยนน้ำบ่อยแค่ไหนด้วย  [on_065]

ถ้าอยากได้ก็ลองติดต่อร้านไวท์เครนดู เขาคงส่ง ems ให้ได้  [เจ๋ง]

meotwister กำลังไต่บันไดสู่ดวงดาว meotwister เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #7 เมื่อ: 23/08/13, [18:40:51] »

ใบหูกวางไม่ได้ช่วยกด ph เท่าไหร่หรอกครับ ต่อให้เทเป็นกระสอบถ้าค่า buffer ของน้ำยังสูงอยู่ ก็จะมีผลแค่ได้น้ำสีชา  [on_007]  หรือลดได้อย่างมากก็ไม่เกิน 0.3-0.5 เท่านั้นแหละ ถึงจะลด ph ไม่ได้เยอะแต่ข้อดีของมันคือกลายปล่อยสารแทนนินซึ่งจะช่วยให้ปลารู้สึกสบายไม่เครียด

พีชมอทถ้าจะใช้ผมแนะนำแบบอัดเป็นเม็ดดีกว่า ยัดใส่กรองนอกได้เลย....แต่ในตลาดตอนนี้หาแบบอัดเม็ดแทบไม่ได้แล้ว เท่าที่จำได้รู้สึกว่าร้านไวท์เครนจะมี..แต่เป็นของอีฮาม ราคาเลยค่อนข้างสูงแถมมีอายุใช้งานแค่ประมาณ 3-4 เดือน ขึ้นอยู่กับว่าเปลี่ยนน้ำบ่อยแค่ไหนด้วย  [on_065]

ถ้าอยากได้ก็ลองติดต่อร้านไวท์เครนดู เขาคงส่ง ems ให้ได้  [เจ๋ง]

อูวววว ขอบคุณมากครับ  [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์