Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้36กรองมุม ถอดเอากรองมุมออก แล้วใช้กรองนอก ได้ไหมครับ  (อ่าน 10015 ครั้ง)
poodpood ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 25/05/13, [20:09:09] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมกลัวตู้มันจะเสียโครงส้างแล้วพังหรือเปล่าครับ
รบกวน ด้วย ครับ ชั้นรองแผ่นกรองมุมเสียน้ำขุ่นหมดแล้วครับ

หรือซื้อตู้ใหม่. หรือซ่อม ช่วยด้วยครับ
Bukin ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 26/05/13, [00:29:15] »

ไม่เคยทำ แต่เคยอ่านรีวิวจำไม่ได้จากไหน
เค้าก็เอาคัทเตอร์กรีดๆมันออกก็ออก ยางที่ติดมันก็ร่อนออกได้

http://www.arohouse.com/wbs/?action=view&id=000003309  อันนี้เค้าถอดกระจกออก เอาไปดูเป็นตัวอย่างพอได้
ขอบคุณเจ้าของความรู้ด้วยค่ะ [เจ๋ง]
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 26/05/13, [08:05:31] »

ไม่เคยทำ แต่เคยอ่านรีวิวจำไม่ได้จากไหน
เค้าก็เอาคัทเตอร์กรีดๆมันออกก็ออก ยางที่ติดมันก็ร่อนออกได้

http://www.arohouse.com/wbs/?action=view&id=000003309  อันนี้เค้าถอดกระจกออก เอาไปดูเป็นตัวอย่างพอได้
ขอบคุณเจ้าของความรู้ด้วยค่ะ [เจ๋ง]

ขอบคุณมากครับ พอดีลองเลี้ยงแบบถุงมาสองสามเดือนครับ. สงสัยเปลี่ยนใหม่ดีกว่าน่าจะปลอดภัย และลองขยับเปนหลักร้อยบ้าง
. รบกวนสอบถามว่า
1-ตู้36นิ้ว. ระหว่างกรองมุมกับกรองนอก.อันไหนดีกว่ากันครับ
2 รบกวนแนะนำร้านไหนดีครับ. ผมอยู่แถวรัชโยธิน. คงสะดวกจตุจักร ตู้ กับกรอง ฝาไฟยังดีอยู่
3 ถ้ากรองนอก ยี่ห้อไรพอใช้ได้ครับ. เห็นเค้าบอก adman อะไหล่มีตลอด
mr_jeep ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 26/05/13, [20:38:27] »

36 กรองเต็ม  วัสดุกรองใส่ได้เต็มที่ ไม่ยุ่งยาก แต่เนื้อที่ตู้จะหายไป 4-6 นิ้ว พื้นที่ตู้จะแคบลงไปหน่อย
36 โล่ง + กรองนอก ได้พื้นที่เต็ม36 แต่ต้องหากรองใหญ่ ๆ มารองรับให้เหมาะกับจำนวนปลา
เลือกเอาเลยครับบบบ
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 27/05/13, [22:42:44] »

1-ตู้36นิ้ว. ระหว่างกรองมุมกับกรองนอก.อันไหนดีกว่ากันครับ
>> กรองนอกทำความสะอาดง่ายกว่า แพงกว่า พื้นที่เยอะกว่า
>> สะดวก ถูก แต่พื้นที่ในการเลี้ยงปลาลดลง
ที่บ้านตู้ 36 นิ้ว กรองข้าง  เลี้ยงปลาทองไซด์ 3-5นิ้ว 9 ตัว อาศัยเปลี่ยนน้ำสัปดาห์2-3ครั้ง ปลาโตไว ไม่มีปัญหาเรื่องโรค

2 รบกวนแนะนำร้านไหนดีครับ. ผมอยู่แถวรัชโยธิน. คงสะดวกจตุจักร ตู้ กับกรอง ฝาไฟยังดีอยู่
>> นิศาชล แชมป์ ราคาแรง ในเวปมีราคาบอกแต่นิศาชลหน้าร้านแพงกว่าราคาในเวป
>> เจ้เล็ก ลุงจวน ไม่กั้นกรองตู้ 36 ก็ 650 มีกรองก็ 850
ถ้ามีงบก็จัดนิศาชลก็ได้ เพราะซื้อแค่ตู้ปลา  แต่เราใช่เจ้เล็กก็ไม่มีปัญหาอะไรนะ

3 ถ้ากรองนอก ยี่ห้อไรพอใช้ได้ครับ. เห็นเค้าบอก adman อะไหล่มีตลอ
>> Eheim เยี่ยมแต่แพง
>> Atman ไม่เคยใช้ แต่ก็ราคาเกือบ 2000
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 28/05/13, [19:48:39] »

36 กรองเต็ม  วัสดุกรองใส่ได้เต็มที่ ไม่ยุ่งยาก แต่เนื้อที่ตู้จะหายไป 4-6 นิ้ว พื้นที่ตู้จะแคบลงไปหน่อย
36 โล่ง + กรองนอก ได้พื้นที่เต็ม36 แต่ต้องหากรองใหญ่ ๆ มารองรับให้เหมาะกับจำนวนปลา
เลือกเอาเลยครับบบบ

ขอบคุณที่ชี้แนะครับ
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 28/05/13, [19:55:17] »

>> กรองนอกทำความสะอาดง่ายกว่า แพงกว่า พื้นที่เยอะกว่า
>> สะดวก ถูก แต่พื้นที่ในการเลี้ยงปลาลดลง
ที่บ้านตู้ 36 นิ้ว กรองข้าง  เลี้ยงปลาทองไซด์ 3-5นิ้ว 9 ตัว อาศัยเปลี่ยนน้ำสัปดาห์2-3ครั้ง ปลาโตไว ไม่มีปัญหาเรื่องโรค

>> นิศาชล แชมป์ ราคาแรง ในเวปมีราคาบอกแต่นิศาชลหน้าร้านแพงกว่าราคาในเวป
>> เจ้เล็ก ลุงจวน ไม่กั้นกรองตู้ 36 ก็ 650 มีกรองก็ 850
ถ้ามีงบก็จัดนิศาชลก็ได้ เพราะซื้อแค่ตู้ปลา  แต่เราใช่เจ้เล็กก็ไม่มีปัญหาอะไรนะ

3 ถ้ากรองนอก ยี่ห้อไรพอใช้ได้ครับ. เห็นเค้าบอก adman อะไหล่มีตลอ
>> Eheim เยี่ยมแต่แพง
>> Atman ไม่เคยใช้ แต่ก็ราคาเกือบ 2000
เคลียมากๆครับ. รบกวนถามเพิ่มครับ
_ร้านเจ๊เล็กถ้า 2.5หุน ประมาณเท่าไหรครับ
_จำเป็นต้อง2.5หุนหรือเปล่าครับ
_eheim สำหรับ36" น่าจะต่างจากadman เยอะไหมครับ
_แนะนำร้านไหนซื้อกรอง ครับ
 [on_066] [on_066]
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 29/05/13, [00:21:22] »

_ร้านเจ๊เล็กถ้า 2.5หุน ประมาณเท่าไหรครับ
>> ไซด์ 36 เจ้เล็กมีแต่ 2 หุน ราคา 650 ตู้โล่ง
      สั่งทำได้ เบอร์ 02-272-4231-2  แต่ไปหน้าร้านแล้วสั่งดีกว่าเพราะคุณบ้านใกล้ ชอบไม่ชอบอะไรจะได้บอก และจะได้เดินดูร้านอื่นไปด้วย

_จำเป็นต้อง2.5หุนหรือเปล่าครับ
>> 2.5 ทนทานกว่า ยิ่งน้ำปริมาณเยอะๆความหนาแน่นยิ่งมาก
     แต่เราใช้ 2 หุนมาตลอดไม่มีปัญหาเลย ใช้ได้สบายๆๆจ้า  แต่งบเยอะและอยากได้ความคงกระพันก็จัด 2.5 ไปเลย

_eheim สำหรับ36" น่าจะต่างจากadman เยอะไหมครับ
>> ไม่เคยใช้อีกยี่ห้อ เลยเปรียบเทียบไม่ได้อ่ะ >.<  แต่ของแบบนี้แล้วแต่ความพอใจและงบในกระเป๋าเราเป็นหลัก เพื่อความสบายใจ

_แนะนำร้านไหนซื้อกรอง ครับ
>> มีหลายมากกก เดินดูสอบถามราคาไปเรื่อยๆดีกว่า เดินดีๆราคาต่างเป็นแบงค์แดงหลายใบก็มี
     แต่เราซื้อร้านพี่กบตรงข้ามร้านเจ้เล็กอ่ะ ตอนนั้นเค้ามีจัดโปรแรง

[on_055]
Rappter ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 26/06/13, [13:07:01] »

ร้านเจ๊เล็กอยุ่ตรงไหนครับ ระบุพิกัดให้หน่อยสิครับ ว่าจะไปถอยตุ้ 36 " อยุ่แต่กะจะใช้กรองฟองน้ำ เลี้ยงปลาทองฮอลันดา 2 ตัวครับ [เจ๋ง] [เจ๋ง]
panpiti ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 15/07/13, [10:45:27] »

ร้านเจ๊เล็กอยุ่ตรงไหนครับ ระบุพิกัดให้หน่อยสิครับ ว่าจะไปถอยตุ้ 36 " อยุ่แต่กะจะใช้กรองฟองน้ำ เลี้ยงปลาทองฮอลันดา 2 ตัวครับ [เจ๋ง] [เจ๋ง]
ไม่รู้ซื่้อตู้ไปหรือยังนะครับ จากประสบการณ์การเลี้ยง ผมแนะนำตู้กรองเพรชนะครับ ผมสั่งตัดร้านลุงจวน ตู้ยาว 36 กว้าง 18 สูง 24 นิ้ว ราคา 1100 เองครับ กระจก 2 หุน ไม่มีปัญหาเลยครับ เลี้ยงสองตัวสบายมาก ระบบกรอง ชั้นล่างใส่หินคีรีก้า ชั้นบนใยแก้ว การันตีน้ำใสแจ๋วเลยครับ ถ้าพื้นที่ไม่มี ผมแนะนำให้สั่งตัดตู้แคบเอาครับ คือกว้าง แค่ 12 นิ้ว แต่ความสูง 24 นิ้ว ระบบที่ใช้ฟองน้ำกรองเหมาะสำหรับคนขยัน ต้องเอามาล้างทุกวัน ไม่งั้นหมักหมม ปลาป่วย แต่ถ้าเป็นระบบกรองในตู้ เราเอาใยแก้วมาล้างอาทิตย์ละครั้ง หรือ ใครมีเวลาก็มากกว่านั้นครับ ผมแนะนำตามประสบการณ์นะครับ เพราะแรก ๆ คนเราจะเห่อกัน ซักพักพอเริ่มเบื่อ ๆ ก็จะไม่ค่อยมีเวลา เราคิดเผื่อไว้ดีกว่าครับ.  [on_026]
Rappter ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 15/07/13, [20:09:59] »

ไม่รู้ซื่้อตู้ไปหรือยังนะครับ จากประสบการณ์การเลี้ยง ผมแนะนำตู้กรองเพรชนะครับ ผมสั่งตัดร้านลุงจวน ตู้ยาว 36 กว้าง 18 สูง 24 นิ้ว ราคา 1100 เองครับ กระจก 2 หุน ไม่มีปัญหาเลยครับ เลี้ยงสองตัวสบายมาก ระบบกรอง ชั้นล่างใส่หินคีรีก้า ชั้นบนใยแก้ว การันตีน้ำใสแจ๋วเลยครับ ถ้าพื้นที่ไม่มี ผมแนะนำให้สั่งตัดตู้แคบเอาครับ คือกว้าง แค่ 12 นิ้ว แต่ความสูง 24 นิ้ว ระบบที่ใช้ฟองน้ำกรองเหมาะสำหรับคนขยัน ต้องเอามาล้างทุกวัน ไม่งั้นหมักหมม ปลาป่วย แต่ถ้าเป็นระบบกรองในตู้ เราเอาใยแก้วมาล้างอาทิตย์ละครั้ง หรือ ใครมีเวลาก็มากกว่านั้นครับ ผมแนะนำตามประสบการณ์นะครับ เพราะแรก ๆ คนเราจะเห่อกัน ซักพักพอเริ่มเบื่อ ๆ ก็จะไม่ค่อยมีเวลา เราคิดเผื่อไว้ดีกว่าครับ.  [on_026]

ร้านลุงจวนนี่อยู่ที่ไหน ตรงไหนครับ แนะนำหน่อยครับ ยังไม่ได้ซื้อเลย กำลังตัดสินใจอยู่ว่าจะใช้กรองเพชรดีหรือกรองนอกดีครับ !!
panpiti ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 15/07/13, [20:35:53] »

ร้านลุงจวนนี่อยู่ที่ไหน ตรงไหนครับ แนะนำหน่อยครับ ยังไม่ได้ซื้อเลย กำลังตัดสินใจอยู่ว่าจะใช้กรองเพชรดีหรือกรองนอกดีครับ !!
ร้านลุงจวนอยู่ตรงข้าม เจเจมอลล์ ยังไงสอบถามไปตามนี้ได้ http://www.time4fish.net/board/index.php?topic=18918.0  ครับ

ผมแนะนำให้ใช้กรองเพชร ไม่เปลืองพื้นที่มากในตู้ การล้างก็ทำแค่ใยกรองชั้นบนสุด แค่นั้น ถ้าอยากให้ระบบกรองมีประสิทธิภาพก็ทำแบบผม คือใส่หินคีรีก้าใส่ไปจนเต้มระบบกรอง ชั้นบนสุดเป็นใยแก้ว  ผมแนบตัวอย่างรูปการใส่ระบบกรองมาให้ด้วย  ตอนนี้ผมเปลี่ยนมาเลี้ยงปอมปาดัวร์แล้ว ระบบน้ำใสดีครับ

แค่อยากแชร์ในฐานะนคนเคยขายและเลียงปลาทองมา ใครจะนำไปปรับใช้ก็ตามสบายนะครับ  เพื่อคนรักปลาอย่างพวกเรา  [on_055]

ขอฝากรูปที่ได้จากการใช้ระบบกรองแบบนี้มาให้ดูเพื่อการตัดสินใจด้วยครับ เป็นตู้ของผมเอง

ขอบคุณครับ  [on_018]

(ปล. ไม่ต้องสนใจท่อสีฟ้านะครับ ต่อปั้มตามปกติได้เลยครับ)
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์