Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาปลามีฟองอากาศข้างใน ทำอย่างไรดี ใครรู้ช่วยบอกทีนะครับ  (อ่าน 3576 ครั้ง)
Dew.Thanat ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 14/03/13, [14:28:40] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อาการประมานว่า มีฟองอากาศในตา มีทั้งฟองเล็กฟองใหญ่ และมีอาการโปนเล็กน้อย แต่ปลายังอาการดี กินอาหารเก่ง แต่ท่าทางจะมองไม่เห็นทางฝั่งที่เป็น ใครเคยเป็นและรักษาอย่างไรช่วยชี้แนะด้วย ขอบคุนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/03/13, [23:12:09] โดย ธนัตถ์ »
« ตอบ #1 เมื่อ: 14/03/13, [14:30:47] »

เสริมอีกนิดครับ ปลาตัวอื่นๆในตู้สุขภาพดีไม่มีปัญหาอะไรทุกตัวครับ
poyza14 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 14/03/13, [17:56:12] »

คิดว่าน้ำมีปัญหานะรอท่านอืนมาเสริม
« ตอบ #3 เมื่อ: 14/03/13, [18:25:59] »

คิดว่าน้ำมีปัญหานะรอท่านอืนมาเสริม
ตัวนี้ดูแข็งแรงสุดในตู้ยังเปนแบบนี้ แต่พาเดอบลูผมไม่เปนอะไรสักนิดเลยอ่ะงง
mookung ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 14/03/13, [20:32:51] »

ของผมก็กำลังเป็นออเร้นเหมือนกันเลยตอนนี้เอาออกมาแช่คอปเปอร์
มีคนบอกว่าแช่ยาเหลืองจะหายครับ
ลองหาในgoogleดูครับพิมว่าปลาทะเลตาบวมมีคนบอกเยอะเลยลองดูครับอตนนี้ผมแช่ได้2วันละยังเหมือนเดิมเหอะๆเซง
« ตอบ #5 เมื่อ: 16/03/13, [02:15:59] »

ของผมที่เป็นไม่มีอาการ ตามัว มีอาการตาโปนไม่มาก ที่โปนออกมาน่าจะมาจากอากาศที่เข้าไปดันยุ่ข้างใน และอาการชัดเจนมากๆเลยคือ มีฟองอากาศในตา เป็นเม็ดเล็กเม็ดใหญ่ แทรกๆอยู่ด้วยกันระหว่าง เลนส์ตา กับ กระจกตา ดังในรูปภาพประกอบ คือ อากาศจะแทรกอยู่ตรงพื้นที่สีแดง และเหมือนมีน้ำอยู่ด้วยในบริเวณนั้น และดูๆแล้วเหมือนน้ำนั้นจะเป็นน้ำข้นๆใส เพราะไม่งั้นฟองอากาศคงรวมตัวกันไปแล้ว แต่ดันแตกตัวกันเป็นฟองเล็กฟองใหญ่กระจายกันไปทั่วในบริเวณสีแดง ใครเคยเป็นช้วยชี้แนะทีนะครับ ปลาตัวนี้ผมรักมันมากเลย กลัวตามันจะบอดไปข้างนึง T T

[on_007]
ปล. ขอประทานโทษนะครับ หารูปตาปลาไม่เจอ เจอแต่ตาคนเลยเอามาประกอบได้เท่านี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/03/13, [03:46:39] โดย ธนัตถ์ »
« ตอบ #6 เมื่อ: 16/03/13, [23:12:29] »

[on_007] [on_007] [on_007] [on_007] [on_007]
« ตอบ #7 เมื่อ: 20/03/13, [00:40:24] »

สงสัยจะโรคเดียวในโลก
aquamedical_fraghouse ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #8 เมื่อ: 20/03/13, [12:13:45] »

ไม่ใช่เคสเดียวในโลกครับ ^^

นี่ไม่ใช่อาการตาบวมจากการติดเชื้อนะครับ
กรณีนี้เรียกว่า อาการ gas bubble dis. เกิดจากการที่ในน้ำมีค่าก๊าซละลายน้ำมากกว่าปกติ อาจจะเกิดขึ้นได้ทั้งตามลำตัว ครีบ หรือดวงตา ปลาแต่ละตัวแต่ละชนิดมีความอ่อนไหวต่อปริมาณก๊าซที่ละลายน้ำได้แตกต่างกันจึงไม่เป็นพร้อมกันทั้งหมด

โดยปกติมักเกิดจากการในตู้มีฟองอากาศเล็กๆมากเกินไป หรือมีการจ่ายอากาศในบางจุดมาเกินไป ปกติ ในอควาเรี่ยมเจอบ่อยครับ

การรักษาด้วยสารเคมี ค่อนข้างไม่ได้ผล คอปเปอร์ลืมไปได้เลย คนละเรื่องกันเพราะไม่ใช่เชื้อโรคอะไร

ยาบางชนิดนั้นได้ผลบ้างแต่ใช้ยากโดยมากมักต้องได้รับเข้าไปโดยตรงเช่นกินหรือฉีด และยาเหลืองไม่ใช่ทางออก

ทางอกที่เหมาะสมสำหรับตู้ปลาคือ หาทางลดฟองในตู้เลี้ยงหลักให้ลดลง และเพิ่มกระแสน้ำหรืออุณหภูมิขึ้นอีกหน่อย เพราะการกำจัดจะให้ร่างกายปลาค่อยๆดูดซึมก๊าซส่วนเกินเหล่านั้น แล้วขับออกไปทางถุงลม ทาง ทางเดินอาหารเองครับ

หากเห็นปรากฎบนร่างกายแล้ว แปลว่าในเลือดก๊าซถึงจุดอิ่มตัวแล้วครับ

ผมอยู่อควาเรี่ยมเจออาการแบบนี้มาไม่น้อยกว่า 4-5 หมื่นตัวแล้วครับ ที่เป็นมากๆ จะเป็นพวกปลาว่ายน้ำเร็ว ปลาที่หากินไกลๆ ต่างๆ เช่น ปลามง ปลากล้วย ปลาทูทอง และพวกแท้งค์ เป็นต้นครับ

Pongsatorn35 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #9 เมื่อ: 20/03/13, [13:55:34] »

นี่ไม่ใช่อาการตาบวมจากการติดเชื้อนะครับ
กรณีนี้เรียกว่า อาการ gas bubble dis. เกิดจากการที่ในน้ำมีค่าก๊าซละลายน้ำมากกว่าปกติ อาจจะเกิดขึ้นได้ทั้งตามลำตัว ครีบ หรือดวงตา ปลาแต่ละตัวแต่ละชนิดมีความอ่อนไหวต่อปริมาณก๊าซที่ละลายน้ำได้แตกต่างกันจึงไม่เป็นพร้อมกันทั้งหมด

โดยปกติมักเกิดจากการในตู้มีฟองอากาศเล็กๆมากเกินไป หรือมีการจ่ายอากาศในบางจุดมาเกินไป ปกติ ในอควาเรี่ยมเจอบ่อยครับ

การรักษาด้วยสารเคมี ค่อนข้างไม่ได้ผล คอปเปอร์ลืมไปได้เลย คนละเรื่องกันเพราะไม่ใช่เชื้อโรคอะไร

ยาบางชนิดนั้นได้ผลบ้างแต่ใช้ยากโดยมากมักต้องได้รับเข้าไปโดยตรงเช่นกินหรือฉีด และยาเหลืองไม่ใช่ทางออก

ทางอกที่เหมาะสมสำหรับตู้ปลาคือ หาทางลดฟองในตู้เลี้ยงหลักให้ลดลง และเพิ่มกระแสน้ำหรืออุณหภูมิขึ้นอีกหน่อย เพราะการกำจัดจะให้ร่างกายปลาค่อยๆดูดซึมก๊าซส่วนเกินเหล่านั้น แล้วขับออกไปทางถุงลม ทาง ทางเดินอาหารเองครับ

หากเห็นปรากฎบนร่างกายแล้ว แปลว่าในเลือดก๊าซถึงจุดอิ่มตัวแล้วครับ

ผมอยู่อควาเรี่ยมเจออาการแบบนี้มาไม่น้อยกว่า 4-5 หมื่นตัวแล้วครับ ที่เป็นมากๆ จะเป็นพวกปลาว่ายน้ำเร็ว ปลาที่หากินไกลๆ ต่างๆ เช่น ปลามง ปลากล้วย ปลาทูทอง และพวกแท้งค์ เป็นต้นครับ

ขอบคุณครับเป็นประโยชน์มากเลยครับ  [เจ๋ง]
freedomlife ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 20/03/13, [14:36:52] »

ขอบคุณครับได้ความรู้เพิ่มอีกอย่างและ [on_066]
« ตอบ #11 เมื่อ: 20/03/13, [17:12:48] »

ขอบคุนครับ ขอถามเพิ่มนิดนึงนะครับ ฟองอากาศในตู้มากไปนี่ คือมีออกซิเจนมากด้วยรึป่าวครับ หรือมีฟองอากาศลอยอยู่ในน้ำเป็นจำนวนมากเพียงอย่างเดียว เพราะตู้หลักผม มีฟองอากาศลอยอยู่น้อยมาก จะมีก้จากที่ปลาปล่อยฟองอากาศออกมาจากทางปาก แล้วลอยขึ้นผิวน้ำ แต่ปั้มทำคลื่นผมเป่าฟองอากาศวนไปเวียนมาอยู่ในตู้สักพักถึงลอยขึ้นไปบนผิวน้ำได้  และอีกอย่างนึงก้คือ ผมเปิดปั้มลมไว้ในช่องน้ำลง ซึ่งเป็นช่องสุดท้ายที่น้ำผ่านตู้หลักมาแล้วลงไปสู่กรองล่าง ไม่ทราบว่าเนื่องด้วยเหตุเหล่านี้หรือเป่าจึงทำให้ปลาเป็นแบบนี้ และถ้าตามันหายมีฟองอากาศแล้วจะกลับมาเห็นได้เหมือนเดิมไหมครับ ขอบคุณเป็นอย่างสูงเลยครับ

[เจ๋ง] [เจ๋ง]
aquamedical_fraghouse ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #12 เมื่อ: 20/03/13, [23:44:51] »

ออกซิเจนสูงมากเกินไปก็ทำให้เกิดอาการนี้ได้ครับ แลก๊าซอื่นๆ ก็ทำให้เกิดได้ครับ แต่ในส่วนการปิดทางน้ำลง ลดเสียง ไม่น่าจะเป็นผลครับ ผมไม่แน่ใจเรื่องอุปกรณ์ที่มีว่า จะทำให้ก๊าซละลายลงน้ำได้มากขนาดไหนนะครับ ลองดูด้วยครับ

ถ้าสภาพกลับมาปกติแล้ว ฟองอากาศหายไปก็มองเห็นเช่นเดิมครับ
mookung ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 21/03/13, [00:17:41] »

ขอบคุณครับเป็นประโยชน์มากเลยครับ  [เจ๋ง]
โหสุยอดเลยครับเป็นความรู้ใหม่
« ตอบ #14 เมื่อ: 21/03/13, [00:43:09] »

ออกซิเจนสูงมากเกินไปก็ทำให้เกิดอาการนี้ได้ครับ แลก๊าซอื่นๆ ก็ทำให้เกิดได้ครับ แต่ในส่วนการปิดทางน้ำลง ลดเสียง ไม่น่าจะเป็นผลครับ ผมไม่แน่ใจเรื่องอุปกรณ์ที่มีว่า จะทำให้ก๊าซละลายลงน้ำได้มากขนาดไหนนะครับ ลองดูด้วยครับ

ถ้าสภาพกลับมาปกติแล้ว ฟองอากาศหายไปก็มองเห็นเช่นเดิมครับ
หายได้ก้โล่งอกครับ ขอบคุนมากครับ ^^
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์