Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยค่ะ ปลาทองตกเลือด มีอาการซึม ไม่กินข้าว หลบอยู่ก้นบ่อตลอดเวลา  (อ่าน 3916 ครั้ง)
somisorange ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 25/09/12, [12:29:19] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ช่วยด้วยค่ะ ปลาทองที่เลี้ยงมาปีกว่าตกเลือดค่ะ ตอนนี้ที่หางช้ำ มีเลือดไปกองอยู่ที่_ ที่ครีบด้านบนกลางลำตัว (ไม่ทราบว่าเรียกว่าอะไร เพิ่งเคยเลี้ยงปลาตัวแรกค่ะ) ที่ก้น และก็ที่ปลายหางปริมาณเยอะมาก จนหางเปลี่ยนจากสีขาวใสเป็นสีแดง (ไม่แน่ใจว่าเป็นปลาทองพันธุ์อะไร เพราะได้มาจากงานวัด ส่วนหัวมีวุ้นสีออกส้ม ลำตัวขาวค่ะ)

ป่วยมาได้ประมาณ 1 อาทิตย์แล้วค่ะ ตอนนี้รักษาด้วย Bio-knock3 มาได้ 2 วันแล้ว อาการยังไม่ดีขึ้นเลยค่ะ ดูเหมือนจะแย่ลงด้วย มันดูซึมๆ ไม่ยอมกินข้าว นานๆ ทีจะว่ายขึ้นมาบนผิวน้ำ เวลาว่ายขึ้นมาจะว่ายมาแนวตั้งๆ

ตอนนี้หางยังไม่เปื่อยไม่ขาดนะคะ แต่เห็นหางแดงๆ เต็มไปด้วยเลือดเป็นเส้นๆ แล้วใจไม่ดีเลยค่ะ กลัวมันตาย T^T

---------------------------------------

**รายละเอียดเพิ่มเติม เผื่อจะช่วยบอกสาเหตุและหาทางรักษาได้ง่ายขึ้น

ก่อนหน้านี้ตัวที่ป่วยนี้ท้องค่ะ แต่เพราะเลี้ยงอยู่ตัวเดียว ไข่ที่ออกมาก็เลยฝ่อไป

แต่ด้วยอยากให้มันมีแฟน เลยไปซื้อปลาตัวผู้มาให้อยู่คู่กันค่ะ พอมาอยู่อ่างเดียวกันได้ประมาณ 3-4 วัน มันก็ออกอาการป่วยอย่างที่บอกข้างต้นนี่แหละค่ะ (แต่ตอนนี้จับแยกกันแล้วนะคะ) มานึกเสียใจ น่าจะปล่อยให้มันอยู่เป็นโสดไปอย่างนั้นน่าจะดีกว่าต้องมาป่วยอบ่างนี้ T^T

ตอนนี้เลี้ยงไว้ในบ่อขนาด 10*10 นิ้วค่ะ เท่าที่อ่านจากบอร์ดทราบแล้วว่ามันเล็กเกินไป แต่ที่บ้านไม่มีพื้นที่ค่ะ >,< ขอคำแนะนำตรงส่วนนี้ด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

sunya ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 27/09/12, [23:14:59] »

ลองยาเหลืองญี่ปุ่นสิครับ ของผมใช้3วันก็ดีขึ้น
 [on_066] [on_066] [on_066] [on_066]
QsneazyTangmay ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 28/09/12, [14:08:38] »

อาการน่าจะมาจากการที่เอาปลาใหม่เข้าไปรวมโดยไม่ได้แยกไว้ก่อนนะคะ เลยทำให้ปลาเก่าตกเลือด

ใส่เกลือ+ยาเหลืองญี่ปุ่นคะ สัก2-3 วันเปลี่ยนน้ำครึ่งหนึ่งแล้วใส่ยาซ้ำ สักอาทิตย์ก็น่าจะหายดีคะ

ส่วนปลาใหม่ที่นำเข้าบ้าน ควรกักโรคก่อนสักอาทิตย์หนึ่ง แล้วค่อยนำมารวมกับปลาเก่านะคะ

ไม่งั้นมันจะเกิดเหตุการประมาณนี้แหละคะ ไม่ตกเลือด ก็เหงือกถามหา  [on_026] [on_026]
Hploves ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 28/09/12, [15:40:05] »

ติดโรคมาจากอีกตัวแน่เลย รักษาทั้งสองตัวเลย เพราะอีกตัวก็คงแสดงอาการในอนาคต
เลี้ยงในลังพลาสติกอเนกประสงค์ก็ได้นะ มีล้อเลื่อนด้วย ไม่แพง 200-300 ร้อย คือหาเอาจากในบ้านที่ไม่ใช้หรือเก่าแล้วก็ได้ เราก็เอาลังมาไว้แยกปลาป่วย หรือไม่ก็กะละมังซักผ้าใหญ่ๆร้อยกว่าบาท แล้วมีปั๊มลมรึปล่าวคะ ป่วยนี่ควรใส่ปั๊มลมกะกรองฟองน้ำนะ ตัวนึงก็ไม่แพงร้อยกว่าบาทก็ได้อย่างดีแล้วค่ะ ยาเหลืองกะเกลือใส่อย่างนะน้อยๆนะคะ กะเอา อย่าถึงกับเหลืองเป็นเก๊กฮวยนะคะ ให้ผสมใส่ขันก่อนค่อยเทลงไป เกลือก็ปลายช้อนกาแฟพอ ไม่ต้องดองเค็ม  ปลาทองเลี้ยงง่ายนะ สู้ๆ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์