Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบวิธีปลูก หวีดจิ๋วครับ  (อ่าน 12650 ครั้ง)
zupercake ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 03/05/12, [18:33:26] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมซื้อมาเป็นตระแกรง ครับ แล้วต้องเอาออกมั้ย พอดีมือใหม่ครับ 036 ตู้ก็ เติมน้ำละด้วย
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 03/05/12, [18:40:57] »

ใช้กรวดละเอียดปลูกครับ ฝังปุ๋งละ
Yoda ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #2 เมื่อ: 03/05/12, [22:59:33] »

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=100579.0
จริงๆแล้วมีอีกเยอะนะ ลองหาดูครับ

<a href="http://www.youtube.com/v/JzRJdzddEGk" target="_blank">http://www.youtube.com/v/JzRJdzddEGk</a>
ลองดูครับ แยกออกมาจากตะแกรงแล้วปลูกแบบนี้ก็ได้ครับ

ปล. รอดไม่รอดนี่ขึ้นอยู่กับปัจจัยอีกหลายอย่างนะ ลองค้นคว้าดูครับ..กระทู้เก่าๆในเว็บนี้แหละ.....ความรู้เพียบ
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 03/05/12, [23:24:05] »

ขอบคุง คับ ถ้า ผมหายไปนาน แสดง ว่าปวดหลัง ตายนะคับ อิอิ [on_026]
Naxinho ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #4 เมื่อ: 04/05/12, [14:02:19] »

น้ำต้องไม่ร้อนเกินไปครับ
ที่ผมเห็นจากกระทู้ก่อนหน้านี้
ขนาดมอสยังทยอยกลับบ้านเก่า
หวีดจิ๋วก็คงตามไปติดๆครับ
หวีดจิ๋วเป็นต้นไม้ที่เซนส์สิทีฟ ค่าPH ค่าองศาของอุณหภูมิ คาร์บอนเพียงพอมั้ย ไฟเข้มข้นเพียงไหน
สรุปว่าระบบไม่สมบูรณ์ก็เป็นไปได้ยากครับ
koko66 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #5 เมื่อ: 04/05/12, [14:45:36] »

ยังดีที่มาเห็นคลิปนี้  lau01 เมื่อก่อนตอนยังไม่รู้เรื่อง ซื้อมา1 พอต ดึงออกมาปักทีละต้นเลย  [เขิลลลล]
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 04/05/12, [19:19:42] »

ขอบคุณที่ให้คำแนะนำครับ  [on_065] ตอนนั้น มอสที่ ละลายยังมะติดพัดลม ตอนนี้ติดละ เมื่อก่อนเอามือจุ่มรู้เลยว่าน้ำอุ่นมาก [on_051]
randolphy ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #7 เมื่อ: 04/05/12, [20:42:52] »

ค่อยๆศึกษาดีกว่าไหมครับ เห็นตั้งคำถามมาหลายกระทู้ ลองอ่านกระทู้เก่าๆ ดูก่อนครับ คำถามพวกนี้มีคนเค้าถาม-ตอบกันเยอะมากๆ
Pandora Box ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #8 เมื่อ: 21/07/12, [09:25:55] »

ยังดีที่มาเห็นคลิปนี้  lau01 เมื่อก่อนตอนยังไม่รู้เรื่อง ซื้อมา1 พอต ดึงออกมาปักทีละต้นเลย  [เขิลลลล]

เหมือนผมเลย ซื้อมะเมื่อคืน ปักเสร็จ 5 ทุ่ม มาเห็นคลิปตอนเช้า เครียดกันเลยทีเดียว  [on_008] ไม่เป็นไรคับ ผิดเป็นครู
โอ@CM~ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 21/07/12, [10:45:22] »

ผมยังไม่กล้าลองเลยครับ
หวีดจิ๋วถึงจะรอด แต่เลี้ยงให้งามในตู้พัดลมยากนะครับ
Teen ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #10 เมื่อ: 21/07/12, [17:23:25] »

เลี้ยงตู้พัดลมเหนื่อยหน่อย

ผมก็พัดลมครับ ปัญหาคือลามช้า โตช้า
ถ้าโดนตะไคร่ไปก็ลำบากเลย
รากตื้นหลุดง่าย ถ้าได้แบบใบน้ำมาเลยจะไม่ค่อยละลาย
ไฟแรงจะทำให้เลื้อยมุดใต้ดินเลย
ของผมเป็นแบบนี้ข้อดีคือติดดินแน่นดี
แต่ดูไม่ฟู คงต้องรอเต็มก่อน

อ้อ ตอนปลูกผมใช้ลวดที่หุ้มพลาสติกตัดทำเป็นตัว u ใช้กดปักเป็นกลุ่มๆนะ  [on_055]
กันหลุดได้ดี พอรากเกาะแล้วค่อยเอาออก  [on_018]
Panuruk ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 24/07/12, [15:17:25] »

เลี้ยงตู้พัดลมเหนื่อยหน่อย

ผมก็พัดลมครับ ปัญหาคือลามช้า โตช้า
ถ้าโดนตะไคร่ไปก็ลำบากเลย
รากตื้นหลุดง่าย ถ้าได้แบบใบน้ำมาเลยจะไม่ค่อยละลาย
ไฟแรงจะทำให้เลื้อยมุดใต้ดินเลย
ของผมเป็นแบบนี้ข้อดีคือติดดินแน่นดี
แต่ดูไม่ฟู คงต้องรอเต็มก่อน

อ้อ ตอนปลูกผมใช้ลวดที่หุ้มพลาสติกตัดทำเป็นตัว u ใช้กดปักเป็นกลุ่มๆนะ  [on_055]
กันหลุดได้ดี พอรากเกาะแล้วค่อยเอาออก  [on_018]

ไอเดียแจ๋วเลยครับ  [เจ๋ง] ของผม พี่แพะรื้อกระจายทุกวัน อันใหนลามแล้ว รากยึดแล้วก็รอดไป
Asphyxia ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 27/07/12, [03:13:22] »

ตู้ 24 พัดลมล้วน 29-31 องศา (ภาคใต้อากาศร้อนมาก)
ซื้อมาจากใบกึ่งบกกึ้งน้ำพอตละ 30 ด้วยซ้ำ
ละลายไปแค่ตอนมันเปลี่ยนเป็นใบน้ำเท่านั้น
สองเดือนลามเต็ม ถ้าไม่โดนพวกไม้ข้อบังแสงซะก่อนก็ไปเกือบเต็มตู้แล้ว

ไม่ต้องไปคิดอะไรมาก เลี้ยงแบบไม้น้ำทั่วไป อย่าไปยุ่งกับมันตอนเริ่มปักมากนัก
ตอนได้มาแยกมันเป็นยุมๆแล้วเอาคีมคีบราก ยึดลงดินให้เกือบมิดเลย เวลาปลาคุ้ยอาหารจะได้ไม่โผล่ เดี๋ยวมันโผล่มาหาแสงเอง
ให้รากมันยึดพื้นได้ก่อนก็จบ

ทุกอย่างไม่ต้องตามทฤษฎีเป๊ะๆก็ได้ครับ
ต้นไม้มันก็สิ่งมีชีวิต มันสามารถปรับตัวตามสภาพแวดล้อมที่เป็นอยู่ได้อยู่แล้ว รักษาปัจจัยหลักให้ดีก็พอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/07/12, [03:21:55] โดย Asphyxia »
SmileOct. ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 27/07/12, [12:21:22] »

ทุกอย่างไม่ต้องตามทฤษฎีเป๊ะๆก็ได้ครับ
ต้นไม้มันก็สิ่งมีชีวิต มันสามารถปรับตัวตามสภาพแวดล้อมที่เป็นอยู่ได้อยู่แล้ว รักษาปัจจัยหลักให้ดีก็พอ

[เจ๋ง]
noannnice ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 28/07/12, [20:48:53] »

ตู้ 24 พัดลมล้วน 29-31 องศา (ภาคใต้อากาศร้อนมาก)
ซื้อมาจากใบกึ่งบกกึ้งน้ำพอตละ 30 ด้วยซ้ำ
ละลายไปแค่ตอนมันเปลี่ยนเป็นใบน้ำเท่านั้น
สองเดือนลามเต็ม ถ้าไม่โดนพวกไม้ข้อบังแสงซะก่อนก็ไปเกือบเต็มตู้แล้ว

ไม่ต้องไปคิดอะไรมาก เลี้ยงแบบไม้น้ำทั่วไป อย่าไปยุ่งกับมันตอนเริ่มปักมากนัก
ตอนได้มาแยกมันเป็นยุมๆแล้วเอาคีมคีบราก ยึดลงดินให้เกือบมิดเลย เวลาปลาคุ้ยอาหารจะได้ไม่โผล่ เดี๋ยวมันโผล่มาหาแสงเอง

มาอีก 1 ท่าน หวีดจิ๋วน้ำอุ่น  [เจ๋ง]
..ของผมน้ำเย็นเจี๊ยบ แต่มันดันไม่เดิน  [on_026]
NP ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 28/07/12, [21:07:54] »

29-31 นี่อุณหภูมิห้องหรืออุณหภูมิน้ำในตู้ครับ
Asphyxia ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 29/07/12, [02:57:54] »

29-31 นี่อุณหภูมิห้องหรืออุณหภูมิน้ำในตู้ครับ

น้ำในตู้ครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์