Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหากุ้งเชอรี่  (อ่าน 4030 ครั้ง)
snowwhite ออฟไลน์
Shrimp Tribe
« เมื่อ: 28/12/07, [07:48:08] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ปัญหามีอยู่ว่า มันตายครับ สังเกตุว่า ตัวมันเนื้อจะเป็นขาวๆก่อนตาย ถามคนเคยเลี้ยง ว่าจะเกิดจากอะไรครับ
ตายเยอะมากครับ วันละ สาม สี่ ตัวเลย

ใผรู้วานบอก
radiergummi ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 28/12/07, [09:08:23] »

ไม่ทราบว่าตู้เลี้ยงไม้น้ำ และมีคาร์บอนหรือป่าวเอย คุณภาพน้ำเป็นอย่างไรค่ะ ใช้กรองอะไรค่ะ
เมือ่ก่อนเคยเป็นเหมือนกันค่ะ กุ้งตายไม่เว้นแต่ล่ะวัน ตอนนี้รอดทุกตัว  coo01

ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #2 เมื่อ: 28/12/07, [12:06:23] »

เหมือนอาการเป็นโรคเนื้อขุ่น , เนื้อขาว เลยครับ ยังไงก็ดูแลคุณภาพน้ำให้ดี ถ้าไม่สบายใจอาจจะแยกตัวที่มีอาการออกมาต่างหาก

ก็ได้นะครับ  inn01
« ตอบ #3 เมื่อ: 29/12/07, [18:43:30] »

แยกลำบากอ่า มีเป็น ร้อยๆตัวเลยอ้า ไม่รู้จะไปไว้ทีไหนแล้ว

ถ้าถ่ายน้ำ แล้วปรับสภาพให้ดีๆ ก็จะช่วยได้ใช่ไหมครับ ตอนนี้เจอศึกหนัก มันจะเป็นกับลูกกุ้งที่ได้ซัก 0.5-1ซม.ซะส่วนใหญ่

ไม่มัคาบอนครับ
มีสาหร่ยกอเล็กๆ อยู่กอเดียว เลี้ยงมา ประมาณ 7เดือนแล้ว ครับ ได้หาหลาย(เกือบ 5-6ร้อยตัวแล้ว ) เพิ่งจะมาเป็นเนี่ยแหละ
อาหาร ให้ ฮิคารอ เวเฟอร์ สติ๊ก(อาหารปลาแพ) และอีกอันก็ อะไรก็ไม่รู้จำไม่ได้ ของฮิคาริ เม็ดกลมๆจมน้ำครับ

minova ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 29/12/07, [20:12:06] »

ตายยกตู้ฉลองปีใหม่
ไม่รู้ว่าเพราะอะไร ตอนนี้ได้แต่ทำใจ
เพราะเหลือแค่ 6 ตัวสุดท้าย
อยากทราบอาการอาการเป็นโรคเนื้อขุ่น , เนื้อขาว อะ คุณดุ๊กดิ๊ก
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 29/12/07, [20:54:25] »

ตายยกตู้ฉลองปีใหม่
ไม่รู้ว่าเพราะอะไร ตอนนี้ได้แต่ทำใจ
เพราะเหลือแค่ 6 ตัวสุดท้าย
อยากทราบอาการอาการเป็นโรคเนื้อขุ่น , เนื้อขาว อะ คุณดุ๊กดิ๊ก

อืมส์ๆ ผมไม่แน่ใจว่าเกิดจากเชื้อแบคทีเรีย หรือ ไวรัส นะครับ แต่อาการของมันก็คือ ส่วนลำตัวจะกลายเป็น

เนื้อขุ่นขาว ลามไปเรื่อยๆ จนกุ้งอ่อนแอ และตายไปในที่สุดครับ จริงๆเรื่องของโรคกุ้งนี่มีมากมายทีเดียว โดยเฉพาะ

กุ้งที่เพาะเลี้ยงเพื่อเชิงอุตสาหกรรม อย่างกุ้งทะเลชนิดต่างๆ ผู้เลี้ยงต้องรอบคอบ และระมัดระวังจริงๆเลยแหล่ะครับ

ไม่อย่างนั้นอาจจะเกิดหายนะได้อย่างง่ายดายเลยทีเดียว
eakirakung ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #6 เมื่อ: 29/12/07, [21:52:49] »

วัดดวงเปลี่ยนถ่ายน้ำใหม่ทั้งตู้เลยครับน้ำเดิมในตู้คงเกิดการหมักหมมจนเกิดเชื่อแบคทีเรียที่ไม่เป็นผลดีต่อกุ้ง :bor02:
« ตอบ #7 เมื่อ: 30/12/07, [11:53:53] »

วัดดวงเปลี่ยนถ่ายน้ำใหม่ทั้งตู้เลยครับน้ำเดิมในตู้คงเกิดการหมักหมมจนเกิดเชื่อแบคทีเรียที่ไม่เป็นผลดีต่อกุ้ง :bor02:

จะลองอยู่เหมือนกัน แต่มันเยอะอ่ะครับ เลยเสียวๆอยู่ ถ้าเปลี่ยนน้ำใหม่ตาย คงไม่มากเท่าไหร่ แต่ถ้าปล่อยทิ้งไว้ คงหมดตู้แหงมๆ

ตอนนี้ เปลี่ยนอาทิตย์ละครั้งๆ ครั้งละ 50% หลังจากเปลี่ยนใหม่ๆจะไม่ตาย พอผ่านไป สอง สาม วันก็จะตายเลยต้องถ่ายน้ำอีก
ใครพอมีข้อมูลโรคเนื่อขาว เนื้อขุ่น ขอหน่อยครับ

#เฟิรส์ท# ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #8 เมื่อ: 30/12/07, [22:08:30] »

ของผมเป็นเหมือนกัน เริ่มจากกุ้งฝอย ลามไปกุ้งแคระส้ม  cryingrun
แต่ยังไม่ตาย ยังกะได้กุ้งซอมบี้มา n032
~BlackBirds~ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 31/12/07, [01:27:06] »

เป็นด้วยคน
เป็นตอนที่เอามาใส่ตู้ใหม่ๆเลยอะ
ตอนนั้นกรองยังไม่เข้าที่ด้วยหงะ

ตอนนี้ไม่เกิดอาการ
radiergummi ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 31/12/07, [09:28:26] »

เป็นเหมือนกันตอนแรกๆ ตอนตั้งตู้ใหม่ๆค่ะ แต่ตอนนี้รอดทุกตัว งิงิ 
« ตอบ #11 เมื่อ: 03/01/08, [14:48:47] »

ร่วงทุกวันเลยครับ ตัดสินใจ ล้างระบบใหม่หมด ตอนนี้โล่งเลย ไม่มีกุ้งซักตัวเลย
ที่เหลือ เอาไปปล่อยหมดเลยไม่มีที่ไว้แล้ว เดี๋ยวลงใหม่ เฮ้อ เซงจัง
hawaiikiki ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 03/01/08, [15:15:32] »

หนูก็เป็น พานาเรียบุกตู้ กุ้งเชอร์รี่ตายรึ่มเลย สุดท้ายต้องโละตู้ใหม่
ช้อนๆ กุ้งตัวใหญ่มาพักไว้ ลูกกุ้งตัวจิ๋วๆ ก็ต้องตัดใจ จับได้บ้างไม่ได้บ้างตามีตามเกิด
ทั้งดิน หิน ทราย ต้นไม้น้ำในตู้นั้นก็เททิ้งหมดเลย แล้วเอาตู้ไปลวกน้ำร้อน ตากแดด (โชคดีที่ตู้เล็ก)
แล้วก็มาเซ็ตตู้ใหม่ คราวนี้ใส่อ็อกซิเจนเพิ่มให้ด้วย (อันเก่ามีแต่ระบบกรองแขวน)
เลิกปลูกไม้น้ำ มีแต่มอส จะได้ไม่ต้องใช้ดิน ไม่ใช้ทราย ป้องกันการหมักหมม

เพิ่งโละตู้เมื่อวันปีใหม่คะ ต้องรอดูผลว่าคราวนี้จะเวิร์ครึเปล่า

ปล. รู้สึกว่าปีใหม่นี้จะสูญเสียหลายอย่างทั้งกุ้งเชอร์รี่ ทั้งปลาที่ร่วงตายทั้งตู้ แล้วตอนนี้กุ้งเครก็ยังมีอาการแปลกๆ อีก Y_Y
« ตอบ #13 เมื่อ: 04/01/08, [21:22:27] »

หนูก็เป็น พานาเรียบุกตู้ กุ้งเชอร์รี่ตายรึ่มเลย สุดท้ายต้องโละตู้ใหม่
ช้อนๆ กุ้งตัวใหญ่มาพักไว้ ลูกกุ้งตัวจิ๋วๆ ก็ต้องตัดใจ จับได้บ้างไม่ได้บ้างตามีตามเกิด
ทั้งดิน หิน ทราย ต้นไม้น้ำในตู้นั้นก็เททิ้งหมดเลย แล้วเอาตู้ไปลวกน้ำร้อน ตากแดด (โชคดีที่ตู้เล็ก)
แล้วก็มาเซ็ตตู้ใหม่ คราวนี้ใส่อ็อกซิเจนเพิ่มให้ด้วย (อันเก่ามีแต่ระบบกรองแขวน)
เลิกปลูกไม้น้ำ มีแต่มอส จะได้ไม่ต้องใช้ดิน ไม่ใช้ทราย ป้องกันการหมักหมม

เพิ่งโละตู้เมื่อวันปีใหม่คะ ต้องรอดูผลว่าคราวนี้จะเวิร์ครึเปล่า

ปล. รู้สึกว่าปีใหม่นี้จะสูญเสียหลายอย่างทั้งกุ้งเชอร์รี่ ทั้งปลาที่ร่วงตายทั้งตู้ แล้วตอนนี้กุ้งเครก็ยังมีอาการแปลกๆ อีก Y_Y

เป็นกำลังใจเน่อครับ สู้ๆ  inn01
kikaika ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 04/01/08, [21:32:55] »

ผมก็เคยเจอคับ..แต่กุ้งมีไม่เยอะมันค่อยๆตายอะคับ

ผมเลยแยกกุ้งออกจากตู้เก่าหมดเลยแล้วเอาใส่ตู้ใหม่แทนมันก็จะมีพวกตัวที่เป็นจากตู้เก่าตายไปอะคับแต่ตัวที่ไม่เป็นมันจะรอดนะครับเท่าที่เจอมา  ส่วนใหญ่ที่สังเกตุจะเป็นหลังจากตอนลอกคราบอะครับตัวจะขาวๆขุ่นๆ

สู้ๆคับขอให้หายไวๆ  strong
tazan ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #15 เมื่อ: 05/01/08, [08:48:02] »

กุ้งบ้านเรา มันสู้กับปลาทุกวันเลย แย่งอาหารกัน evi01
คนเดินทาง.. ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #16 เมื่อ: 05/01/08, [09:32:47] »

เลี้ยงกุ้งเชอรี่แล้วตายนี่ผมว่า....สุดยอดมากครับ ขนาดผมเมื่อก่อนเลี้ยงแบบแย่สุดๆแล้วนะเนี้ยยย ยังไม่ตายเลย ตายยากชิบเป้งงง
 angry(...) angry(...) angry(...)
nosjokezaa
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: 05/01/08, [10:16:40] »

เลี้ยงบาบิวตี้ผมดีกว่าคับ
อึด ถึก เถื่อน เลี้ยงเรื้อนๆยังสวยได้ [ปิ๊งๆๆ]

ไม่เชื่อถามพี่เอ(ขานี้มะคืนกุ้งตายหงอยเลย)
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์