Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 ... 39 40 41   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แบคทีเรีย 1101&1102 ขนาด 50 กรัม วางขายที่ศรีสะเกษ ติดต่อ 0867655740  (อ่าน 195502 ครั้ง)
อู๋ @ ขอนแก่น ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1200 เมื่อ: 07/08/13, [19:24:25] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เดี๋ยวก็เข้ามา สวัสดี ยอนดีที่ได้รู้จัก ตอนดึก ๆ   [on_066]  ไม่ชี้แจง รับรองเจ๊ง  ไม่นานมันก็จะมาหลอกขายใหม่อีก  ้hahaha
artyoyo ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1201 เมื่อ: 11/08/13, [02:57:24] »

อะไรเนีย เรามัวไปสนใจงานอดิเรกอื่นซักพักใหญ่ กลับมาอีกที ไหงงั้นอ่ะ  sho01

ผมขอแสดงความคิดเห็นเรื่องผลิตภัณฑ์ละกันครับ ที่บอกว่า แบตเทพ เกินจริง หรืออะไรต่ออะไรนั้น ผมมีตัวอย่างตู้ของผมมาบอกกล่าวครับ ซึ่งคนที่อ่าน หรือตามกระทู้ช่วงกลางๆ จะเห็นผมมาปล่อยภาพตู้ของผมอยู่แล้ว

1. แบตทีเรีย(ตู้ปลาล้วน) : ผมยอมรับเรื่องผลลัพธ์ที่ได้ คือ ไม่ต้องเปลี่ยนน้ำทุกอาทิต หรือ ทุกเดือน 20-30% ไม่ต้องลงสกิมเมอร์ และเลี้ยงได้มากกว่า 20-30 ตัว ในตู้ 36" ผมถือว่าอันนี้ผ่าน!!!

2. แบตทีเรีย+อาการปะการัง(ตู้ปะการัง) : สำหรับตู้ที่เลี้ยงปะการัง ยังไงก็ต้องใช้สกิมเมอร์(ปั่นเมือก+ของเสีย) กับ เปลี่ยนน้ำ(เพิ่มแร่ธาตุ) เพราะเรื่องของแร่ธาตุ ผมใส่สูตรของเค้าไปทั้ง 3 สูตร (5101=ตั้งต้น , 5102=อาหารโครงอ่อน , 5103=อาหารโครงแข็ง) แต่มันก็ไม่ทำให้แร่ธาตุพวก Mg Ca (ผมวัดแค่ 2 ค่านี้) มันคงที่ได้ ยังคงต้องเปลี่ยนน้ำเพื่อเพิ่มแร่ธาตุอยู่ดี หลังจากที่ไม่ได้เปลี่ยนน้ำไปหลายเดือน(จำไม่ได้) พอมาวัดดู ค่า Mg ผลออกมาว่า ค่าตกมากจนต้องเปลี่ยนน้ำเกือบหมดตู้เพื่อเพิ่มหรือปรับแร่ธาตุ(อะไรซักอย่าง) ให้เป็นปกติ

3. ไฟ LED : อันนี้ผมให้คำตอบไม่ได้ว่ามันเลี้ยงได้หมดหรือไม่ เพราะที่ผมซื้อมาตัว LP-101 หรืออะไรนั้นมา (ตัวละ 5-6 พันบาท) ในตอนแรกนั้นผมคิดว่ามันเลี้ยงได้เฉพาะพวกกระดุม ปั้มปิ้ง อีลอง ของอ่อนเบ่าๆเท่านั้น ไม่สามารถเลี้ยง "แคนดี้" หรือพวกโครงแข็งได้ เอามา 2-3 ครั้ง ก็ไม่รอดซักครั้ง จนผมตัดใจคิดว่าคงเลี้ยงไม่ได้ พอมาตอนหลังได้ตัดใจซี้อไฟของ อีโคแรม มาใช้ซึ่งมีคนบอกว่าไฟตัวนี้มันเลี้ยง "แคนดี้" ได้แน่นอน(ตัวละหมื่นกว่า) และได้ลองเอา "แคนดี้" มาอีกครั้งเพื่อทดลอง แต่ผลออกมาว่าตายเหมือนเดิม ผมจึงสรุปไม่ได้ว่าไฟของเค้าเลี้ยงได้ทุกตัวหรือไม่ครับ และผมก็ยอมแพ้ที่จะทดลองละครับ เสียดายตัง เสียดายของสวยๆงามๆ

สรุปได้ว่า

- ถ้าเลี้ยงปลาล้วน ใช้ตัวนี้ถือว่าไม่ผิดหวัง เพราะมันทำได้อย่างที่ผมหวัง เรื่อง ถูก-แพง แล้วแต่คน เพราะสำหรับผมถือว่าเปลี่ยนน้ำ เติมไบโอทั้งหลาย มันแพงกว่า เหนื่อยกว่า และเสียเวลากว่าตัวนี้ครับ  Correct!

- ตู้ปะการัง สำหรับผมมันคือตู้ที่ยุ่งยาก และแพงมาก!!! ผมจึงไม่มีความเห็นว่าอันนี้มันดี หรือไม่ดี แต่ส่วนตัวผมว่าอันนี้ไม่เข้าคอนเซบ "ขี้เกียจ" อ่ะ  hmmmm

- เรื่องไฟ LED ไม่มีความเห็นครับ เพราะปัญหามันซับซ้อน และผมเองก็ไม่คิดที่จะแก้อะไรมันในตอนนี้ด้วย  [on_003]

ปล.อันนี้ไม่รู้ว่าจะถือเป็นการขุดกระทู้หรือเปล่า แต่ในฐานะของคนที่ใช้และมีผลลัพท์อยู่ทุกวันนี้ก็คงขอมาบอกกล่าวเท่านี้นะครับ  [เย้ะ]

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ส่วนเรื่องปัญหาที่เกิดขึ้นอยู่นี้ ผมคิดว่าไม่ได้ผิดที่ผลิตภัณฑ์ แต่ผิดที่การโฆษณา โปรโมท หรืออะไรที่ผมไม่เข้าใจ ดังนั้นผมขออ่านอย่างเดียวดีกว่า  [on_065]
Pongsatorn35 ออฟไลน์
« ตอบ #1202 เมื่อ: 11/08/13, [03:42:50] »

คุณอาทใช่คนที่อยู่ในกลุ่มปลาทะเลในเฟสใช่ไหมครับ ที่เอาเขามาติดหัว(ในรูป) ผมจำได้ว่าเคยเอาปัญหาในno3 มาลงไม่ใช่หรอครับอีกอย่างเห็นตะใคร ลามเป็นทุ่งดอกกะเจียวเชียว ไม่ทราบว่ามันเกิดจากอะไรหรอครับ แล้วไหนจะปัยหาตู้ปลาล้วนของเสียพุ่ง ถ้าผมจำผิดขออภัยด้วยฮะ

ปล.คิดถึงคนชอบสอนจังไปไหนแล้ว คิดถึงๆ อิอิ
« ตอบ #1203 เมื่อ: 11/08/13, [03:57:28] »

การที่ใช้แบคที่เรียเทพนั้นไม่เปลี่ยนน้ำมันทำได้ครับซึ้งพูดแอดมินของเราได้เขียนไว้แล้วแต่ต้องคิดตามนึดนึง ในกระทู้แบทีเรีย

ไม่จำเป็นต้องใช้แบคตัวนี้ก็ทำได้ครับไม่เปลี่ยนน้ำไม่สกิม โดยใช้แบคตัวอื่น โดยมีการดูแลอย่างอื่นแทนแต่เมื่อมาถึงจุดๆนึงไม่

ได้ดูแลอย่างดี ระบบมันดูแลตัวเองไม่ไหวปัญหานู้นนี่เข้ามาพร้อมกันทำให้ตู้ล่ม แล้วไงครับ ใครรับผิดชอบ อ้างว่าเกิดจากนู้นนี่นั้น

คนที่เค้าล่มไปเค้าก้เลิกเลี้ยงไม่ได้มานั่งตั้งคำถามครับ เพราะเค้าคิดว่ามายากไป โดยการได้รับการป้อนข้อมูลมั่วๆเข้าไป ตั้งแต่แรก

ในการถามตอบเป็นการตั้งที่อ้วยกันไปอ้วยกันมาถูกมั่งมั่วส่วนใหญ่ ยังไม่มีใครมายุ่ง แต่เมื่อมากล่างอ้างถึงที่อื่นโดยทำให้เค้าเสียหา
 คนภายนอกก็อยู่เฉยไม่ได้หรอกครับ ผมจะยกตัวอย่างให้เห็นเลยว่าเจ้าของกระทู้นั้นมีนิสัยชอบโกหกอยู่แล้ว ไม่ได้เป็นการผิดพลาดแต่อย่างใด

« ตอบ #1204 เมื่อ: 11/08/13, [04:07:03] »

แสงสีขาวที่ kสูง 14000, 20,000 หรือ 30,000k  มันจะจ้าและสว่างมากไป เหมือนพระอาทิตย์แดดแรงๆแล้วเราต้องหยี่ตามอง

บูลที่ 400 นาโน มันคือ ยูวี ครับ ยิ่งใกล้มากยิ่งตาเสีย มันดีไหมสำหรับปะการัง ตอบว่าดีเกินไปครับ สิ่งที่ผมทำมันพอดีและดีที่สุดแล้ว คุณไม่เคยรู้จักไฟของผมเลย เอาย่านตัวเลขมาอ่านกันยิ่งจะมัดตัวเองไปกันใหญ่

อย่าลืมเอาความลึกของตู้เป็นตัวตัดสินใจในการซื้อไฟนะครับ สำคัญมากเลยจุดนี้ มีแต่คนมองข้ามและไม่พูดถึง  แต่ถ้าตู้ตื้นๆไม่เกิน 18" ลุยเลยครับอะไรก็ได้ หาสีสีแดงมาร่วมด้วยยิ่งดีใหญ่เลย เพราะแสงสีแดงให้ค่าแสงที่ปะการังต้องการดีกว่าสีฟ้า แต่ด้อยถ้าเจอความลึกเกิน 18"

แนะนำคราวๆแค่นี้นะครับ
แกบอกแกผลิตled เองแค่ 20000k 30000kแกบอกแสงจะสว่างเหมือนตอนกลางวันแสกๆ ตอนมั่วๆมาแบบนี้ แล้วก็ตีเนียน นิสัยที่ไม่แมนเอาซะเลยครับ ยังมีอีกเยอะครับในกระทู้นี้ แล้วอีกอย่าง บูลที่400 มันไม่บูลนะครับ มันม่วง คนสร้างled โคมล่ะ2-3หมื่นเรื่องแบบนี้ยังไม่รู้สินค้าจะมีคุณภาพหรอครับ
demanx ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1205 เมื่อ: 11/08/13, [10:59:55] »

พวกชอบหลอกขาย นิใส ไม่ดี
9un ออฟไลน์
« ตอบ #1206 เมื่อ: 11/08/13, [11:06:16] »

พวกชอบหลอกขาย นิใส ไม่ดี

ด่าซะน่ารักเชียว [on_026] ไอ้คนนิสัยไม่ดีเดี๋ยวเถอะนะ [on_018]
« ตอบ #1207 เมื่อ: 11/08/13, [14:16:25] »

คุณอาทใช่คนที่อยู่ในกลุ่มปลาทะเลในเฟสใช่ไหมครับ ที่เอาเขามาติดหัว(ในรูป) ผมจำได้ว่าเคยเอาปัญหาในno3 มาลงไม่ใช่หรอครับอีกอย่างเห็นตะใคร ลามเป็นทุ่งดอกกะเจียวเชียว ไม่ทราบว่ามันเกิดจากอะไรหรอครับ แล้วไหนจะปัยหาตู้ปลาล้วนของเสียพุ่ง ถ้าผมจำผิดขออภัยด้วยฮะ

ปล.คิดถึงคนชอบสอนจังไปไหนแล้ว คิดถึงๆ อิอิ

พูดแล้วก็นึกขึ้นมาได้เลย ผมลืมไปแล้วนะนั้น  [เจ๋ง]

ค่าที่ผมขึ้นคือ ค่า No3 ซึ่งอันนี้ไม่รู้เป็นที่อะไร และผมก็ไม่ได้แก้มันด้วย ปล่อยเลยตามเลยจนทุกวันนี้ครับ สำหรับตู้ปลาล้วน

ส่วนตู้ปะการัง เรื่งอ No3 ผมก็ได้ทำการเปลี่ยนน้ำทุกอาทิตแล้ว เพราะอย่างที่ผมบอกว่า ของๆเค้าไม่สามารถทำให้ค่าแร่ธาตุคงที่ ดังนั้นผมจึงไม่สนใจค่า No3 อีก เพราะเปลี่ยนน้ำมันก็ลดลงตามไปอยู่แล้ว

ส่วนเรื่องตะใคร่ ผมสำนึกผิดครับ ตู้ปลาล้วนที่มีคราบติดเยอะๆนั้น ผมพูดได้ว่าส่วนหนึ่่งมันมาจากแบตของเค้านั้นแหละ ผงนั้นอ่ะ พอมันคลุ้งทั่วตู้แล้ว มันก็ไปเกาะ นานๆเข้ามันก็หนาบ้าง ปนตะใคร่บ้างครับ บากตรงๆผมไม่ได้ขัดตู้ นานๆจะนึกขัดที ก็หลายเดือนอ่ะครับ ล่าสุดที่ขัดคงเมื่อเดือนกว่าๆนี่แหละครับ

ตะใคร่มันมาเมื่อมีแสงไฟ แสงแดด ให้ตายยังไงมันก็ต้องเกิด อันนี้ผมไม่เถียงว่าตะใคร่เกิด และก็ไม่เข้าใจเจ้าของเค้าเหมือนกันในเรื่องนี้ว่าตะใคร่ไม่มี หรือลดลง เพราะตู้ทั้ง 2 ของผมยังไงก็เกิดตะใคร่ ตู้ปลาล้วนเกิดจากแสงแดดที่ผ่านหน้าต่างเข้ามา ตู้ปะการังเกิดจากไฟที่เปิดวันละ 11 ชม ยังไงก็ต้องเกิด ผมเปิดตู้ปะการังซะหินดำไหม้เลยมั้ง เพราะมันเหมือนดำๆอ่ะ เหอๆ ๆ

และผมเป็นพวกขี้เกียจขัดหลังตู้ เลยปล่อยไว้งั้นให้ หอยนมสาว กัดกินไปเรื่อยๆ ขัดเฉพาะส่วนหน้าเพื่อให้เรามองเห็นเท่านั้น

เรื่องของเสียพุ่ง ที่บอกว่าของเสียมันคือ No3 นะครับ แต่ถ้าเป็น No2 ผมไม่ขึ้นนะครับ ทั้งตู้ปะการัง และตู้ปลาล้วนของผม

ในเฟชกลุ่มเหมือนจะมีคนจำได้ว่าผมใช้แบตตัวนี้ และผมก็พึ่งเข้าใจเมื่อคืนนี้เองว่าเค้าเรียนแบตตัวนี้ว่า "แบตเทพ" กันแล้ว และเหมือนจะมาแขวะผมเล่นๆครั้งนึงมั้ง อันนี้ผมจำได้ลางๆ แบบลืมๆ เพราะผมไม่สนใจนะครับ

และในที่นี่ เหมือนคุณจะมองผมเป็นตัวตลกนะนั้น รูปนั้นผมเล่นขำกับเพื่อน ซึ่งไม่ใช่กับคุณนะครับ บอกแค่ว่าอยุ่ในกลุ่มก็พอมั้ง ไม่ต้องมาย้ำเรื่องรูปที่เหมือนเจาะจงมาเยอะเย้ยผมนะครับ ถ้าผมคิดมากไปก็ขออภัยด้วยครับ

การที่ใช้แบคที่เรียเทพนั้นไม่เปลี่ยนน้ำมันทำได้ครับซึ้งพูดแอดมินของเราได้เขียนไว้แล้วแต่ต้องคิดตามนึดนึง ในกระทู้แบทีเรีย

ไม่จำเป็นต้องใช้แบคตัวนี้ก็ทำได้ครับไม่เปลี่ยนน้ำไม่สกิม โดยใช้แบคตัวอื่น โดยมีการดูแลอย่างอื่นแทนแต่เมื่อมาถึงจุดๆนึงไม่

ได้ดูแลอย่างดี ระบบมันดูแลตัวเองไม่ไหวปัญหานู้นนี่เข้ามาพร้อมกันทำให้ตู้ล่ม แล้วไงครับ ใครรับผิดชอบ อ้างว่าเกิดจากนู้นนี่นั้น

คนที่เค้าล่มไปเค้าก้เลิกเลี้ยงไม่ได้มานั่งตั้งคำถามครับ เพราะเค้าคิดว่ามายากไป โดยการได้รับการป้อนข้อมูลมั่วๆเข้าไป ตั้งแต่แรก

ในการถามตอบเป็นการตั้งที่อ้วยกันไปอ้วยกันมาถูกมั่งมั่วส่วนใหญ่ ยังไม่มีใครมายุ่ง แต่เมื่อมากล่างอ้างถึงที่อื่นโดยทำให้เค้าเสียหา
 คนภายนอกก็อยู่เฉยไม่ได้หรอกครับ ผมจะยกตัวอย่างให้เห็นเลยว่าเจ้าของกระทู้นั้นมีนิสัยชอบโกหกอยู่แล้ว ไม่ได้เป็นการผิดพลาดแต่อย่างใด

ผมขอแบ่งประเด็นหน่อยนะครับ

- เรื่องที่บอกว่าแบตตัวอื่นทำได้ และไม่ใช้สกิม สรุปที่ว่ามานั้นคือทำไม่ได้ใช่ป่ะครับ ก็ยังคงต้องใช้สกิม และการเปลี่ยนน้ำอยู่ดี ถูกหรือเปล่าครับที่ผมสรุป  hmmmm

หากต้องไปดูแลอย่างอื่นแทน และทำได้หรือเปล่าก็ไม่รู้ เพราะผมไม่ได้ลองทำดู ผมใช้แบตตัวนี้แล้วทำได้มาเกือบปี มันก็คงถือว่าเป็นวิธีที่ดีได้ ไม่ใช่เหรอครับ

- เรื่องพ่อค้าผมบอกแล้วว่าเรื่อง การตลาด โฆษณา หรืออะไรนั้นผมไม่มีความเห็น ดังนั้นผมไม่เข้าข้างใคร เค้าทำแบบนี้ถือว่าผิดก็ได้ อันนี้ไม่รู้ และผมก็ไม่สนด้วย แต่เรื่องผลิตภัณท์แบตทีเรีย ผมมองว่ามันใช้ได้นะครับสำหรับปลาล้วน  ้hahaha
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/08/13, [14:22:03] โดย artyoyo »
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #1208 เมื่อ: 11/08/13, [15:14:09] »

ขอถามนิดครับติดใจตรงบอกว่ามีคราบจากผงแบค - พอใส่แล้วเป็นลักษณะน้ำขุ่นไปพักใหญ่ๆถึงหายไปแต่มีคราบกับตะกอนเพิ่มมาใช่หรือไม่ครับ
utaromix ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1209 เมื่อ: 11/08/13, [16:12:13] »

ใช่ครับและมีตู้ที่ร้าน ใน จ.พิษณุโลก ทำได้ครับ ผมไปซื้อปลาทีไร ก็เจอตู้นี้ตลอด และเจอมาเป็นปีๆแล้ว ในตู้มีปะการังที่เอาไว้ขายและปลาอีกมากมาย ไม่เห็นต้องใช้แบคทีเรียตัวนี้เลย สกิมเมอร์ก็ไม่ใส่ เคยถามเค้าว่าไม่ใช้สกิมเมอร์เหรอครับ เค้าบอกตู้ปลาล้วน โฟ น้ำดีๆก็พอแล้ว และน้ำคงนานๆทีเปลี่ยน แต่ก็อย่างว่าแหละครับ พอถึงจุดๆหนึ่งมันอาจจะล่มเลยก็ได้ แถมเป็นแค่กรองในด้วยนะครับ เท่าที่ผมอ่านในกระทู้นี้ผมคิดว่าแบคทีเรียมันเกินจริงไปครับ (ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ)
Hansel ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1210 เมื่อ: 11/08/13, [16:32:40] »

- เรื่องที่บอกว่าแบตตัวอื่นทำได้ และไม่ใช้สกิม สรุปที่ว่ามานั้นคือทำไม่ได้ใช่ป่ะครับ ก็ยังคงต้องใช้สกิม และการเปลี่ยนน้ำอยู่ดี ถูกหรือเปล่าครับที่ผมสรุป 

หากต้องไปดูแลอย่างอื่นแทน และทำได้หรือเปล่าก็ไม่รู้ เพราะผมไม่ได้ลองทำดู ผมใช้แบตตัวนี้แล้วทำได้มาเกือบปี มันก็คงถือว่าเป็นวิธีที่ดีได้ ไม่ใช่เหรอครับ

- เรื่องพ่อค้าผมบอกแล้วว่าเรื่อง การตลาด โฆษณา หรืออะไรนั้นผมไม่มีความเห็น ดังนั้นผมไม่เข้าข้างใคร เค้าทำแบบนี้ถือว่าผิดก็ได้ อันนี้ไม่รู้ และผมก็ไม่สนด้วย แต่เรื่องผลิตภัณท์แบตทีเรีย ผมมองว่ามันใช้ได้นะครับสำหรับปลาล้วน 

ลองกะปลาใหญ่ดูยังคับของผมเคยลองเคยใช้แระ ตู้ใหญ่ ไม่ใช้สกิมใช้แบทเค้าอย่างเดียวปลาเปื่อยคับแล้วเค้าบอกว่าแบทเค้ากินเมือกถ้าใช้แบททุกอาทิตย์ ลองปั่นเมือกดูไม่มีแต่ผมลองแค่เดือนเดียวแล้วมาปั่นนี่เมือกเกือบถ้วย เคิร์ฟ 9 ลองไม่ใช้สกิมเมอร์เมอร์ใช้แค่แบคเค้า แค่อาทิตย์เดียวกลิ่นเมือกหึ่ง เมือกลอยอยู่บนผิวน้ำเต็ม ถ้าไม่เป็นตามที่ผมว่ามานี้ขอให้ซื้อไปลองคับแร้วมาดูกันว่าเป็นไปตามที่ผมว่ามาไหมแร้วที่สำคัญนะคับผงฝุ่นจากแบ็คนี่เต็มกรองล่างแระหินเป็นแหล่ะคับ
« ตอบ #1211 เมื่อ: 11/08/13, [16:45:40] »

[on_027] คนเคยลองเอาที่ไม่ใช่คนรับเค้าไปขายต่อรบกวนช่วยตอบผมนิด
ตกลงพอใส่แล้วน้ำขุ่นไปพักใหญ่ๆ กับมีปริมาณตะกอนเพิ่มขึ้นทันทีใช่ไหมครับ?
« ตอบ #1212 เมื่อ: 11/08/13, [17:16:13] »

- เรื่องที่บอกว่าแบตตัวอื่นทำได้ และไม่ใช้สกิม สรุปที่ว่ามานั้นคือทำไม่ได้ใช่ป่ะครับ ก็ยังคงต้องใช้สกิม และการเปลี่ยนน้ำอยู่ดี ถูกหรือเปล่าครับที่ผมสรุป 

- เรื่องพ่อค้าผมบอกแล้วว่าเรื่อง การตลาด โฆษณา หรืออะไรนั้นผมไม่มีความเห็น ดังนั้นผมไม่เข้าข้างใคร เค้าทำแบบนี้ถือว่าผิดก็ได้ อันนี้ไม่รู้ และผมก็ไม่สนด้วย แต่เรื่องผลิตภัณท์แบตทีเรีย ผมมองว่ามันใช้ได้นะครับสำหรับปลาล้วน 

ลองกะปลาใหญ่ดูยังคับของผมเคยลองเคยใช้แระ ตู้ใหญ่ ไม่ใช้สกิมใช้แบทเค้าอย่างเดียวปลาเปื่อยคับแล้วเค้าบอกว่าแบทเค้ากินเมือกถ้าใช้แบททุกอาทิตย์ ลองปั่นเมือกดูไม่มีแต่ผมลองแค่เดือนเดียวแล้วมาปั่นนี่เมือกเกือบถ้วย เคิร์ฟ 9 ลองไม่ใช้สกิมเมอร์เมอร์ใช้แค่แบคเค้า แค่อาทิตย์เดียวกลิ่นเมือกหึ่ง เมือกลอยอยู่บนผิวน้ำเต็ม ถ้าไม่เป็นตามที่ผมว่ามานี้ขอให้ซื้อไปลองคับแร้วมาดูกันว่าเป็นไปตามที่ผมว่ามาไหมแร้วที่สำคัญนะคับผงฝุ่นจากแบ็คนี่เต็มกรองล่างแระหินเป็นแหล่ะคับ

ผมแค่ 36" ครับ ใหญ่กว่านั้น ผมไม่รู้ครับ  036

Mixzer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1213 เมื่อ: 11/08/13, [17:19:04] »

[on_027] คนเคยลองเอาที่ไม่ใช่คนรับเค้าไปขายต่อรบกวนช่วยตอบผมนิด
ตกลงพอใส่แล้วน้ำขุ่นไปพักใหญ่ๆ กับมีปริมาณตะกอนเพิ่มขึ้นทันทีใช่ไหมครับ?

คิดเหมือนผมใช่ไหม
evolution-za ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1214 เมื่อ: 11/08/13, [17:38:56] »

คิดเหมือนผมใช่ไหม

ผมเคยใส่ครั้งเดียวพอดีซื้อมานิดหน่อยพอลองใช้ ผสมๆเทใส่+ปิดสกิมเมอร์ตู้ขุ่นไปเกือบ 2 ชม ได้ซักพักก็หาย ใต้ตู้ผมไม่ได้ปูอะไรก็มีตะกอนขึ้นมาหน่อย  [เอ๊ะ!!!]
ISPACK ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1215 เมื่อ: 11/08/13, [17:42:33] »

ผมขอเล่าเรื่องไม่เปลี่ยนน้ำ ไม่สกิมเมอร์นะครับ
เมื่อ 10 กว่าปีก่อน ผมเคยเลี้ยงปลาล้วน ตู้ 48 เลี้ยงแบบไม่มีความรู้ ไม่เคยใส่แบตใดๆเลย ไม่เคยเปลี่ยนน้ำ เติมน้ำเปล่าเมื่อมันพร่อง ถ้าความเค็มลดก็ใช้เกลือห่อละบาทที่ใช้ทำอาหารด้วยซ้ำไป ไม่เคยวัดค่าใดๆ มีปรอทวัดความเค็มอย่างเดียว ทรายปูพื้นก็ทรายละเอียดขาวๆที่ขายกัน หินตกแต่งตู้ก็หินธรรมดา ไม่รู้จักหินเป็นนะ สมัยโน้น อิๆ ปลาไม่เคยตาย บอกแล้วว่าเลี้ยงแบบไม่มีความรู้ แต่มันก็อยู่กันได้ 3 ปี ก่อนจะต้องย้ายแล้วขี้เกียจค้น เลยขายไป กรองก็เป็นแค่กรองมุมตู้แค่นั้นเอง
ตอนนี้กลับมาเลี้ยงปีกว่าๆ ศึกษาหาข้อมูล สงสัยว่าทำไมปลาทะเลความต้องการมันเยอะจัง และรู้สึกว่ายากนะ ซื้อโน้นนี่ เปลี่ยนอุปกรณ์ซ้ำซาก ไม่เคยพอ (เลี้ยงอย่างจริงๆจัง) ยากจัง
ที่ยังสงสัยว่าทำไมเมื่อก่อนที่เราเลี้ยงแบบบ้านๆ มันเลี้ยงง่ายมากๆ สงสัยๆๆๆ
หรือเหมือนเด็กที่เราประคบประหงมมากเกินไป มันเลยไม่มีภูมิคุ้มกัน
ไม่รู้เกี่ยวกับประเด็นนี้หรือเปล่า แต่ก็สงสัยจิงๆๆ [on_026] [on_026] [on_026]
« ตอบ #1216 เมื่อ: 11/08/13, [17:58:41] »

ผมเคยใส่ครั้งเดียวพอดีซื้อมานิดหน่อยพอลองใช้ ผสมๆเทใส่+ปิดสกิมเมอร์ตู้ขุ่นไปเกือบ 2 ชม ได้ซักพักก็หาย ใต้ตู้ผมไม่ได้ปูอะไรก็มีตะกอนขึ้นมาหน่อย  [เอ๊ะ!!!]

ขอบคุณค้าบเดี๋ยวขอรอข้อมูลหลายๆท่านหน่อยถ้าตรงกับของอย่างนึงในใจผม จะมาเฉลยทริกการดึง no2 ออกจากระบบของเค้าให้ค้าบ
« ตอบ #1217 เมื่อ: 11/08/13, [18:11:28] »

อันนี้คิดว่าคิดง่ายๆนะครับ ตะกอนพวกนั้น ก้อคือผงที่เทลงไปนั้นละครับ

ผงเค้าไม่ใช่แบบน้ำมันคือผง ชงยังไงมันก้อคือผง มันไม่หายไปไหนหรอกครับ มันก้อตกตะกอนในตู้นั้นละครับ

ขอถามนิดครับติดใจตรงบอกว่ามีคราบจากผงแบค - พอใส่แล้วเป็นลักษณะน้ำขุ่นไปพักใหญ่ๆถึงหายไปแต่มีคราบกับตะกอนเพิ่มมาใช่หรือไม่ครับ

ใช่ครับ เป็งผงๆขุนๆ พักใหญ่ ถึงจะใส และมันคลุ้งจนติดกระจก พอหลายๆครั้งก้อจับตัวเป็นคราบทั่วทั้งตู้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/08/13, [18:18:51] โดย artyoyo »
Jeditong ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1218 เมื่อ: 11/08/13, [18:15:22] »

ใช่ครับ เป็งผงๆขุนๆ พักใหญ่ ถึงจะใส และมันคลุ้งจนติดกระจก พอหล่ยๆครั้งก้อจับตัวเป็นคราบทั่วทั้งตู้ครับ

ของผม พอใส่ปุ๊บ จะใสภายในครึ่งชั่วโมง แต่ไม่เป็นคราบนะ แต่ก้ต้องลองดูก่อน เพราะพึ่งลองใช้มา 2 อาทิตย์กว่า
ของผมไม่ใช่ตู้ใหม่นะ เป็นตู้ตั้งมาแล้ว 5 เดือน
Club Member
« ตอบ #1219 เมื่อ: 11/08/13, [19:56:26] »

ถึงผมจะว่าเค้า นิใส ไม่ดี แต่ผมก็ ใช้ ของเค้านะคับ เพราะ ผมโดน หลอก ขาย ฮ๋าๆๆ
Club Member
« ตอบ #1220 เมื่อ: 11/08/13, [19:56:48] »

ผมไม่รู จะแก้ไขยังไง ช่วย PM หนอ่ย
Club Member
« ตอบ #1221 เมื่อ: 01/09/13, [01:10:25] »

ขอบคุณค้าบเดี๋ยวขอรอข้อมูลหลายๆท่านหน่อยถ้าตรงกับของอย่างนึงในใจผม จะมาเฉลยทริกการดึง no2 ออกจากระบบของเค้าให้ค้าบ
ตู้ผมก็ใช้ของเค้าคับ ตอนนี้ มาลองดูตะกอนสิ ฮ่าๆๆ เปลี่ยนหินปุปนี้ โอ โห้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ตะกงตะกอน บิน กัน ทั่วเลย คับ ผมไม่รู้วิธีเอาตะกอนออก คับ เพราะตู้ ผม ใส่ หินดำเป็นลงไป
« ตอบ #1222 เมื่อ: 01/09/13, [17:45:48] »

ผมไม่รู จะแก้ไขยังไง ช่วย PM หนอ่ย

เรื่องปัญหาตะกอนคงต้องใช้เวลาแก้ไปนะครับแต่ถ้าคอนเฟริมว่าตะกอนเกิดหลังใช้แบคตัวนี้
ผมก็ฟันธงว่ามันทำจากพวกเถ้าภูเขาไฟที่เป็นผลพลอยได้จากอุตสาหกรรมครับเค้าใช้ในกระบวนการ
กรองน้ำขนาดใหญ่ที่มีระบบกรองตะกอนออกอีกที หลักการมันก็ง่ายๆตัวมันเป็นขั้วตรงข้ามกับของเสีย
ในธรรมชาติอยู่แล้ว ใส่ลงไปมันก็จับรวมเป็นตะกอนหนักลดค่า no2 ได้ในเวลาอันสั้นและต้องเติมเรื่อยๆ
เพื่อควบคุมระดับของเสียเพราะมันไม่ใช่แบคทีเรียที่กินของเสีย เค้าถึงบอกมันอายุสั้น...จริงมันไม่มีแบคเลยไง
ตอนนี้ที่ผมแนะนำได้คือใช้ถุงดักตะกอนแล้วอีกทางก็ใช้ปั้มตัวนึงเอามาต่อขวดน้ำ 600 cc ตัดตูดยัดใยแก้วเต็มขวด
ปากขวดดัดแปลงยัดเข้าช่องดูดน้ำของปั้มแล้วเอาดูดในตู้ครับ ระหว่างดูดก็เอาแปรงปัดให้ฟุ้งๆในตู้ทำหลายๆรอบ
เดี๋ยวระบบก็ใสเองครับ
เหยี่ยว ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1223 เมื่อ: 10/09/13, [20:11:41] »

อ่านแล้วก็งงๆครับ
เกิดอะไรขึ้น ผมขอมองเป็นกลาง ถ้าสมมุติว่า ผมมีของ1ชิ้นที่มันทำอะไรได้มากมาย มันสามารถทำเงินให้ผมได้ ผมก็ไม่อยากบอกว่าผมได้มาอย่างไร หรือทำมาจากอะไร แต่ลูกค้าถ้าใช้ดีจริง แฮปปี้ ก็ใช้ของผมเอง
ในทางทฤษฎี และการปฏิบัติ ถ้าบอกว่า ไนเตรท ลดลง ทำไมไม่มีการวัด จะเป็นน้ำยาเทสคิท ก็ยังดี
สวนไนไตรท์ 0 ในระบบที่เซ็ตตัวแล้ว ยังไงก็เป็น0 ครับ
ผมจะขอ อ้างถึงการทำงาน แบคทีเรียตัวหลักๆที่เรียกว่า เป็นพระเอกของตู้ปลา ทั้งน้ำจืด และน้ำทะเล ไม่ขอระบุว่าชื่ออะไร ผมจำเชื้อทะเลไม่ได้ แต่รู้ว่า เค้าจัดให้อยู่ในกลุ่ม Nitrifying Bacteria ซึ่งมันจะทำหน้าที่ เปลี่ยนแอมโมเนีย ไปเป็นไนไตรท์ และอีกตัวเปลี่ยนไนไตรท์ไปเป็นไนเตรท ส่วนไนเตรท ตามทฤษฎีบอกว่ามันจะถูกกำจัดโดยแบคทีเรียไม่ใช้อากาศ ซึ่งมุดอยู่ในโพรงลึกๆ อากาศไม่มี แต่ในทางปฏิบัติ เป็นไม่ได้น้อยมากๆ
การสกิมโปรตีนออก สาเหตุน่าจะมาจากแบคทีเรียอีกหลายๆกลุ่ม สามารถใช้โปรตีน ไปสร้างเซลล์ หรือก็คือย่อยโปรตีน และการเจริญเติบโตของแบคทีเรียที่บูมเร็ว ทำให้มีโอกาสที่จะเจอแบคทีเรียก่อโรคตามมา รวมทั้งผลการย่อยสลายก็จะได้แอมโมเนีย หรือไนไตรท์ จึงจำเป็นต้องปั่นเอาโปรตีนบางส่วนออกไป
ส่วนเรื่องหินเป็น ที่ถามใครต่อใคร (ผมแอ๊บแบ๊ว ทำเป็นไม่รู้เรื่อง) เค้าก็ว่าหินเป็นจะช่วยบำบัดของเสียในตู้ หรือเทพกว่านั้น ผมถามว่าแล้ววางอย่างไร หลายๆคนก็ตอบผมว่า วางตรงใหนก็ได้ เหมือนกัน [on_007]

ในความเป็นจริง ไนตริไฟอิ้งแบคทีเรีย ต้องการหลักๆ คือ อากาศ แอมโมเนีย ไนไตรท์ แต่จะบำบัดได้ดีต่อเมื่อ มีสารอาหารไหลผ่านบ้านของเขาไป กรณีนี้คือ มีโอกาสที่หินเป็นจะมีไนตริไฟอิ้งค์แบคทีเรีย จริง แต่คุณวางในมุม หรือซอกที่น้ำไหลผ่านไม่ดี หรือไม่ผ่านเลย ก็เปล่าประโยชน์

ที่พิมพ์มาไม่ใช่ผมอวดรู้ครับ เพียงแต่จะบอกว่า การที่จะพูดอะไรออกมาควรจะรู้จริง หรือมีหลักฐานอ้างอิง รวมถึงเป็นหลักฐานที่น่าเชื่อถือ ไม่ใช่ลอยๆขึ้นมา

ใจร่มๆนะครับพี่น้อง เราบ้านเดียวกัน คนไทย รักกันไว้ คริคริ
« ตอบ #1224 เมื่อ: 10/09/13, [22:27:06] »

ปัญหาไม่ใช่ตัว Product ดีไม่ดีครับ....
ปัญหาหลักคือคนขายมัน ตอแหล ขี้แถ ไม่ซื่อสัตย์ในการค้าขาย
แอบอ้างมั่วไปหมดที่สำคัญเรื่องมันจบไปแล้วครับแบนถาวร
evolution-za ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1225 เมื่อ: 10/09/13, [22:41:11] »

ยังแอบเห็นloginเข้ามาส่อง [เอ๊ะ!!!]
หน้า: 1 ... 39 40 41   ขึ้นบน
พิมพ์