Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1 ... 38 39 40 41   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แบคทีเรีย 1101&1102 ขนาด 50 กรัม วางขายที่ศรีสะเกษ ติดต่อ 0867655740  (อ่าน 195543 ครั้ง)
shibuotami ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1170 เมื่อ: 31/07/13, [12:37:08] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

แอบอ้างสถาบันสัตว์นำศรีสะเกษ  ที่ๆผมกำลังจะไปทำงานให้  ผมคงไม่กล้าทำหรอกนะครับ  งานมันยังอีกยาวครับคุณๆที่เข้ามาใหม่แต่หน้าเก่าๆที่ผมเคยรู้จัก

แบคทีเรียถูกนำไปทดลองใช้กับตู้ตัวอย่างที่โน่นแล้ว  แล้วกำลังจะใช้ต่อกับระบบที่โน่น 4 ตู้ การวางขายเริ่มมาจากการมีลูกค้าโรงกลึงเข้ามาซื้อก่อน แล้วบอกต่อไปสู่คนเลี้ยงอีกสองสามท่าน  ผมเลยฝากของเอาไปขายกับผู้ใหญ่ท่านหนึ่งที่โน่น ท่านก็ให้เจ้าของเบอร์ 0897655740 เป็นคนขายให้  เพียงพอนะครับ

ถ้าเอาไปทดลองผ่านใคร ถ้าผ่านแค่พนักงาน ผ่านเข้าไปโดนการตัดสินใจของพนักงานคนเดียว ซึ่งคนนั้นคือคนชื่อปลา แต่ทางสถาบันกลับไ่ม่รู้เรื่องราวเลย เพราะทางผู้จัดการสถาบันไม่รู้เรื่องเลย

ตอนนี้มีการทำหนังสือร้องเรียนเพื่อให้ทางสถาบันตรวจสอบไปแล้ว ว่า ทางสถาบันมีการให้นำแบคทีเรียตัวนี้มาทดลองจริงหรือไม่ ซึ่งถ้ามีแค่การทดลองก็ปกติ แต่ถ้าเป็นการซื้อมาทดลอง ก็ต้องตั้งกรรมการสอบ ว่าใครเป็นผู้นำเสนอเข้ามา มีความเกี่ยวข้องกันอย่างไร ทำไมถึงต้องใช้ตัวนี้  ในเมื่อสถาบันเป็นของรัฐ  ได้ปรึกษากับประมงจังหวัดรึยัง ว่าแบคทีเรียที่กล่าวอ้างมานั้นมีความดีจริงรึเปล่า

ถ้าคุณบอกว่าฝากผู้ใหญ่ ผู้ใหญ่ของคุณนำเข้าไปในสถาบัน โดยที่ คนที่ใหญ่ที่สุดในสถาบันไม่รับรุ้ อันนี้หมายความว่ายังไง

หนังสือร้องเรียนนี้จะส่งถึงมือนายกเทศมนตรีศรีสะเกษโดยตรง และ ส่งถึงมือคุณ เอกชัย ช่างเพชร เพื่อทำการสอบถามและจะได้รับหนังสือรับรองมาเป็นลายลักอักษรไปเลย

เพราะคุณไม่ได้แค่โพสชื่อสถาบันเท่านั้่น คุณยังนำภาพถ่ายจากภายในสถาบันมาใช้อีกด้วย ยิ่งเป็นการทำให้ดูเหมือนจงใจ โปรโมทตัวเองโดยการอ้างสถาบัน
« ตอบ #1171 เมื่อ: 31/07/13, [12:46:22] »

คืองี้ครับ ผมว่า เท่าที่อ่านดู น่าจะมาจากการที่ ตั้งชื่อ และชี้แจงรายละเอียดไม่เคลียร์มากกว่า
ทำให้ท่านเกิดความเข้าใจผิดและเกิดความสับสนได้ และตอนนี้เหมือนเจ้าตัวก็เหมือนจะรู้ตัวแล้ว และก็ได้มีการเปลี่ยนชื่อกระทู้แล้ว
คงไม่ได้มีเจตนาที่จะหลอกลวงใครหรอกครับ
ขอให้เรื่องมันจบๆไปดีกว่าครับ อย่าไปคาดคั้นเอาอะไรมากมายเลย
เขายังไม่ได้โกงใคร หรือฆ่าใครตาย ให้อภัยและให้โอกาสกันแล้วกันครับ
สังคมไทยจะได้น่าอยู่ขึ้น
ขนาดน้องปัน ปัน เขายังให้อภัยกันเลยครับ

ส่วนแบคทีเรียจะใช้ได้จริงหรือไม่นั้น ให้ลูกค้าเป็นคนตัดสินดีกว่าครับ
แน่นอนครับว่า หากมันใช้ไม่ได้จริง ย่อมมีการสูญเสีย และสิ่งที่สูญเสียก็ย่อมเป็นสิ่งมีชีวิต
แต่ผมคิดว่า ไม่ว่าจะเป็น BioDigest หรือ Bioclear หรืออะไรก็แล้วแต่
ก่อนที่เค้าจะได้สูตรที่มันดีที่สุดมา มันย่อมมาจากการสูญเสียมาก่อนแล้วครับ

ไม่ได้เข้าข้างใครนะครับ แต่ไม่อยากให้คนไทยทะเลาะกันครับ ^^

ไม่ต้องรอโกงหรอกครับ แค่การขายของแพงเกินจริงก็ผิดแล้ว  และแบบนี้มีเจตนาชัดเจนที่นำเอาสถาบันสัตว์น้ำที่เกี่ยวข้องกับสัตว์น้ำและตัวสินค้าที่เขาขายมาใช้โดยตรง ย้อนไปดูหน้าก่อนๆ ซิครับ มีการโพสรูปตู้ถ่ายที่สถาบันด้วย

ที่เจ้าตัวรู้ เพราะทางผู้จัดการสถาบันเขา ยิงเรื่องลงมาถึงคนที่เขารู้จักที่โน่นรึเปล่า เลยรีบเปลี่ยน แต่มันไม่จบหรอกครับเพราะมันได้เกิดการกระทำผิดขึ้นแล้ว

และผมไม่ได้คาดคัด ไม่ได้อะไร ผมไม่ใช่พ่อค้าแม่ค้า ไม่มีส่วนได้ส่วนเสียทางธุรกิจใคร ผมเป็นคนธรรมดาที่มีสิทธิ์จะตรวจสอบ

ถ้าสังคมมันจะดีขึ้น เพราะการให้อภัยผมก็ยอม แต่่คนผิดต้องรู้จักขอโทษ ไม่ใช้แถไปแถมาแบบนี้

« ตอบ #1172 เมื่อ: 31/07/13, [12:58:49] »

ในเมื่อมีการยกตัวอย่าง BioDigest หรือ Bioclear มาก็ดีครับ

ทั้งสองตัวนี้เป็นแบคทีเรีย สินค้าชนิดเดียวกัีบเจ้าของกระทู้นี้ แต่ทั้งสอง ไม่ได้มีอะไรวิเศษไปกว่าทางวิทยาศาสตร์

เป็นแบคทีเรียที่ถูกคัดสรรมาแล้วว่าดีจริง ทำงานดี มีการทดลอง มีผลตรวจสอบ มีนักวิชาการยอมรับ มีการใช้กันทั่วโลก (ไบโอได้เจส) สามารถอธิบายทุกอย่างได้

กลับกันของเจ้าของกระทู้

1 เขากล่าวว่า แบคทีเรียเขาใส่ลงไปกินของเสียเลยทันที ทำให้ไนไตรท์ลดลงอย่างรวดเร็ว เขาจะย้ำเสมอว่าต้องให้มีน้ำไหลแรงๆ มีปั้มแรงๆ มีการโฟของน้ำที่ดี

ทำไมไนไตรท์มันจะไม่ลดลงล่ะครับ ก็ในเมื่อไนไตร์ทมันเปลี่ยนรูปง่าย ไปอ่านบทความของพี่ MIXZER ก็จะรู้ว่า ไนไตร์ทมันออกซิไดซ์ง่าย ไม่ต้องใช้แบคทีเรียหรอกครับ แต่ทำน้ำให้มีออกซิเจนเพียงพอ ไนไตร์ทมันก็เปลี่ยนสภาพเป็นไนเตรทแล้ว

ที่เขาบอกว่า ไม่นานก็เลี้ยงปลาได้ มันก็จริงซิ ไนไตร์ทถึงมันอันตราย แต่พอมันเจอออกซิเจนมันก็เปลี่ยนรูปหมด ถ้าในระบบน้ำคุณโฟดีๆ มีออกซิเจน ยิ่งติดหัวอ๊อกเพิ่มฟองอากาศเข้าไป แว๊บเดียวก็หมด 

2. แบคทีเรียเขาอายุสั้น ไม่สามารถขยายพันธ์ได้  กินแล้วก็ตาย แล้วต้องเิติมใหม่

แบคทีเรียที่แข็งแรงจริง ดีจริง มันต้อง อึด อดทน แพร่พันธ์ได้  ถ้าตายห่าง่ายๆ แบบนี้ ก็แบคกระจอกครับ จะเอามาทำเชื้ออะไร

ไม่ขยายพันธ์ได้ อันนี้ ไม่จริง แบคทีเรียสามารถขยายพันธ์ได้ ในโลกนี้แบคทีเรียครองโลกนะครับ มีอยู่ทุกทีทุกอณู มีหลายสายพันธ์ และที่เขานำมาใช้มัีนก็เกี่ยวกับการกำจัดไนไตร์ทไนเตรท ซึ่งขยายพันธ์แพร่พันได้ชัว แต่ที่บอกแบบว่าขยายพันไม่ได้
ก็เพราะมันตายห่าไวไงครับ เลยต้องค่อยเติมๆๆๆ 

ขอมูลเรื่องที่เขากล่าวอ้างว่าแบคทีเรียนเป็นหมันนั้น ผมได้ถามไปยังอาจาย์ภาควิชาชีิว 6 สถาบัน ได้คำตอบเดียวกันหมด แบคทีเรียในยาคูลมันยังขยายพันธ์ได้เลย

เอาแค่นี้พอแล้วกันครับ

ยังไงก็ขอให้ทุกคนที่เข้ามาอ่าน พิจารณาด้วยสติด้วย ว่า การค้าขายของแบบนี้ และการกระทำของผู้ขาย ที่มาแถไปแถมา

มันทำให้ดูดี ดูน่าเชื่อถือ หรืออย่างไร
wai1970 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1173 เมื่อ: 31/07/13, [13:27:09] »

ขอบคุณคุณเจ้าของเวปด้วยครับ

มีพฤติกรรมหลอกลวง แอบอ้าง ไม่จริงใจในการซื้อขาย / Romeo_Pop
dmax ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1174 เมื่อ: 01/08/13, [02:33:15] »

้hahaha ้hahaha ้hahahaอ้าวไปไม่เป็นใช้มุขเดิมอีกแล้วท่านเห็นด้วยแบนไปเหอะครับหากไปให้ความรู้ผิดๆกับผู้เริ่มเลี้ยงใหม่จะทำให้ผู้เริ่มเลี้ยงใหม่ท้อเอาง่ายๆนะครับ
อาเดียว ออฟไลน์
« ตอบ #1175 เมื่อ: 01/08/13, [08:23:30] »

ยินดีที่ได้รู้จักด้วยรึป่าวเนี้ย
ทำไมไม่ชี้แจงน๊อ หรือนำเอาสินค้าที่จำหน่ายอวดอ้างว่าดีออกมาชี้ว่ามันเป็นยังไง
ผมว่าคนไทยไม่ทะเลาะกันหรอกคับ เพียงแต่จะมองข้ามผ่านในสิ่งที่ผิด หรือมองเป็นปัญหาที่ต้องแก้ไข

คนเลี้ยงทะเลหลายๆคนโดนหลอกจนท้อ ตั้งแต่อุปกรณ์ยันระบบ บางคนอยากเลี้ยงแต่ไม่มีเวลาก็จะตกเป็นเหยื่อได้ง่าย
ผมเห็นมาเยอะ รู้ตัวอีกทีระบบก็ไปหมดแล้ว
"คนขายรวย คนเลี้ยงเลิก"
ขอบคุณเจ้าของเว็บคับ แฮ่ [เอ๊ะ!!!]
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1176 เมื่อ: 01/08/13, [14:48:28] »

ผมว่าถ้าผมเป็นเจ้าของผลิตภัณฑ์ ผมก็แค่ออกมาขอโทษถึงเรื่องที่นำเอาสถาบันฯมาใช้อ้างอิง (ซึ่งผมไม่แน่ใจว่าเรื่องจริงเป็นอย่างไร แต่จากที่อ่านมาเจ้าของฯอ้างถึงว่ากำลังจะนำ้ไปใช้ที่สถาบันฯ)
ผมว่าเรื่องก็จบได้ง่ายๆนะ และเพียงแค่จะไม่โฆษณาสินค้าหรือใช้ข้อความที่เทพเกินไปหลังจากนี้ ผมว่าก็โอเคนะ

เข้าใจนะว่าต้องทำมาหากิน ต้องการเกิดในวงการปลา แต่ถ้าเลือกทำผิดวิธี (เช่นมีการกล่าวอ้างหรือเกินจริงไปนิด) การแจ้งเกิดอาจจะกลายเป็นอย่างอื่นไปได้นะครับ ถ้าใช้ดีจริงๆ ก็ได้เกิด แต่ถ้าใช้ไม่ได้ดีคงเกิดไม่ได้
ถึงจะมีการทำช่องทางการจัดจำหน่ายไปเยอะ แต่วงการปลาก็ยังเล็กนิดเดียว คงจะรอให้แต่ผู้เลี้ยงหน้าใหม่ๆมาซื้อคงไม่พอมั๊งครับ ถ้าของดีจริงต้องคาดหวังถึงกลุ่มลูกค้าที่เป็นผู้เลี้ยงเก่าๆด้วย(เพราะมีการใช้ประจำและต่อเนื่อง) ผมว่าธุรกิจคงไปได้สวยแน่ๆ

ผมแนะนำนะ ผมไม่ใช่พวกใคร ผมไม่มีพวก ผมเลี้ยงของผมคนเดียว
แต่จากที่เคยๆอ่านสรรพคุณสินค้าของคุณ ความรู้สึกในบางครั้งที่อ่านของผมนะ ผมว่าเว่อร์เกิน จนทำให้ลืมพื้นฐานจริงๆของการทำตู้ทะเลครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01/08/13, [14:51:46] โดย bill2517 »
This`Is`AnField ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1177 เมื่อ: 01/08/13, [15:07:58] »

ผมว่าถ้าผมเป็นเจ้าของผลิตภัณฑ์ ผมก็แค่ออกมาขอโทษถึงเรื่องที่นำเอาสถาบันฯมาใช้อ้างอิง (ซึ่งผมไม่แน่ใจว่าเรื่องจริงเป็นอย่างไร แต่จากที่อ่านมาเจ้าของฯอ้างถึงว่ากำลังจะนำ้ไปใช้ที่สถาบันฯ)
ผมว่าเรื่องก็จบได้ง่ายๆนะ และเพียงแค่จะไม่โฆษณาสินค้าหรือใช้ข้อความที่เทพเกินไปหลังจากนี้ ผมว่าก็โอเคนะ

เข้าใจนะว่าต้องทำมาหากิน ต้องการเกิดในวงการปลา แต่ถ้าเลือกทำผิดวิธี (เช่นมีการกล่าวอ้างหรือเกินจริงไปนิด) การแจ้งเกิดอาจจะกลายเป็นอย่างอื่นไปได้นะครับ ถ้าใช้ดีจริงๆ ก็ได้เกิด แต่ถ้าใช้ไม่ได้ดีคงเกิดไม่ได้
ถึงจะมีการทำช่องทางการจัดจำหน่ายไปเยอะ แต่วงการปลาก็ยังเล็กนิดเดียว คงจะรอให้แต่ผู้เลี้ยงหน้าใหม่ๆมาซื้อคงไม่พอมั๊งครับ ถ้าของดีจริงต้องคาดหวังถึงกลุ่มลูกค้าที่เป็นผู้เลี้ยงเก่าๆด้วย(เพราะมีการใช้ประจำและต่อเนื่อง) ผมว่าธุรกิจคงไปได้สวยแน่ๆ

ผมแนะนำนะ ผมไม่ใช่พวกใคร ผมไม่มีพวก ผมเลี้ยงของผมคนเดียว
แต่จากที่เคยๆอ่านสรรพคุณสินค้าของคุณ ความรู้สึกในบางครั้งที่อ่านของผมนะ ผมว่าเว่อร์เกิน จนทำให้ลืมพื้นฐานจริงๆของการทำตู้ทะเลครับ
เห็นด้วย
อาเดียว ออฟไลน์
« ตอบ #1178 เมื่อ: 02/08/13, [01:50:29] »

ผมขอตอบเพิ่มและแสดงความเห็นนิดหน่อย
จริงๆการเปิดตลาดใหม่หรือดูแลลูกค้าเก่าเป็นเรื่องที่น่าทำคับ อยู่กันยาวๆ
แต่ผมเคยเจอเคสที่เล่นเปิดแต่ลูกค้าใหม่ยิ่งเป็นพวกที่ไม่รู้เรื่องอยู่ได้ยาวกว่าคับ กำไรเป็นกอบเป็นกำ
ยกตัวอย่างจากใกล้ๆเลย มีคนมาขายตู้ปลา 24 นิ้ว พร้อมไฟ led จีน การ์ตูน 1 คู่ ปะการังไทย 5 ชิ้น เศษซากหินเป็นนิดหน่อย กรองแขวน 1 ตัว แบคทีเรีย 1 กระปุก
ต้นทุนไม่เกิน 2000 แต่ขาย 12000 หลอกทั้งในเว็บและงานออกบูท ลองคิดดูคับ หลอกซัก 10 ราย และมีหน้าใหม่ๆเข้ามาตลอด รายได้ดีกว่านั่งเก็บลูกค้าอีก
เจอมาเยอะคับแบบนี้
ถ้าของดีจริงยังไงก็ได้ขาย มันอยู่ที่สินค้า เข้าใจว่ากลไกการตลาดคือการโฆษณา แต่การแอบอ้างเกินจริง มันก็ย่อมเป็นดาบสองคม ถ้าคนเชื่อก็ดีไป แต่ถ้าคนสงสัยมันก็ต้องมีการตรวจสอบ

ถ้ายังแถและยอมรับว่าแถข้างๆคูๆแบบนี้ ผมว่าลำบาก ก็ขอติดตามต่อไป เพราะได้ยินมานานเหลือเกิน แบคที่เป็นหมันและใช้โดยไม่ต้องพึ่งพาอุปกรณ์อื่น
« ตอบ #1179 เมื่อ: 02/08/13, [09:51:30] »

ผมขอตอบเพิ่มและแสดงความเห็นนิดหน่อย
จริงๆการเปิดตลาดใหม่หรือดูแลลูกค้าเก่าเป็นเรื่องที่น่าทำคับ อยู่กันยาวๆ
แต่ผมเคยเจอเคสที่เล่นเปิดแต่ลูกค้าใหม่ยิ่งเป็นพวกที่ไม่รู้เรื่องอยู่ได้ยาวกว่าคับ กำไรเป็นกอบเป็นกำ
ยกตัวอย่างจากใกล้ๆเลย มีคนมาขายตู้ปลา 24 นิ้ว พร้อมไฟ led จีน การ์ตูน 1 คู่ ปะการังไทย 5 ชิ้น เศษซากหินเป็นนิดหน่อย กรองแขวน 1 ตัว แบคทีเรีย 1 กระปุก
ต้นทุนไม่เกิน 2000 แต่ขาย 12000 หลอกทั้งในเว็บและงานออกบูท ลองคิดดูคับ หลอกซัก 10 ราย และมีหน้าใหม่ๆเข้ามาตลอด รายได้ดีกว่านั่งเก็บลูกค้าอีก
เจอมาเยอะคับแบบนี้
ถ้าของดีจริงยังไงก็ได้ขาย มันอยู่ที่สินค้า เข้าใจว่ากลไกการตลาดคือการโฆษณา แต่การแอบอ้างเกินจริง มันก็ย่อมเป็นดาบสองคม ถ้าคนเชื่อก็ดีไป แต่ถ้าคนสงสัยมันก็ต้องมีการตรวจสอบ

ถ้ายังแถและยอมรับว่าแถข้างๆคูๆแบบนี้ ผมว่าลำบาก ก็ขอติดตามต่อไป เพราะได้ยินมานานเหลือเกิน แบคที่เป็นหมันและใช้โดยไม่ต้องพึ่งพาอุปกรณ์อื่น
ลักษณะ ต้นทุนไม่เกิน2000 ขาย12000 จริงๆ ก็เห็นบ่อย-บ่อยมากๆ
อาศัยช่องว่างต่างๆ ทั้งข้อกฏหมาย ทั้งหน้าใหม่ไม่มีความรู้ ทั้งคนใจร้อนอยากมีตุ้ทะเลในวันเดียว ฯลฯ
สุดท้าย ก็ต้องวนกลับมาที่เรื่องจรรยาบรรณ ซึ่งถ้าไม่มีเลยในตัวคนขาย ก็จบ....
ถ้าเป็นลักษณะร้านค้า เอาสินค้าเขามาขายแล้วมีการแอบอ้างเกินจริง ลูกค้าจะเริ่มมีความคิดติดลบกับตัวร้านค้านั้น ระยะยาวไม่เป็นผลดีกับร้านค้าแน่ๆ (ยิ่งมีผลมากกับร้านค้าในต่างจังหวัดซึ่งมีกลุ่มลูกค้าไม่มากนักและเป็นหน้าเดิมๆ)
แต่ถ้าเป็นลักษณะอย่างที่บอกคือออกบูท ผมจนปัญญาครับ เร่ไปเรื่อยๆ ไถไปเรื่อยๆ เปลี่ยนหมูมาให้เชือดเรื่อยๆ
กรรมย่อมตกกับผุ้ซื้อ100%

ว่ากันจริงๆนะ ความรู้สึกจากใจของผมเลย ส่วนตัวผมเริ่มรู้จักเวปทะเลมานับได้ก็5ปีแล้ว ในช่วงแรกๆเห็นเวปเป็นที่ที่แลกเปลี่ยนและแบ่งปัน เวลาผ่านไปผมกลับมองว่า เวปเป็นที่แลกเปลี่ยน50% อีก50% เป็นโรงพยาบาลครับ
มีผู้ป่วยแวะเวียนกันเข้ามาไม่ซ้ำและเรื่อยๆ จากการที่ไปทำอะไรมาบ้างก็ไม่รู้ ทำสิ่งที่ไม่รู้หรือถูกบอกให้ทำ พอเจ็บป่วยค่อยเริ่มค้นหาหมอดีๆ ถึงค่อยมาเจอโรงพยาบาล(เวป) หมอก็รักษาได้บ้าง ไม่ได้บ้าง คนรักษาหายก็ไปต่อได้ คนรักษาไม่หายใจไม่สู้ก็ถอยไป(มีแผลเป็นติดหัวติดหลังก็ว่ากันไป)
มีใครคิดเหมือนผมไม๊เนี่ย บ่นมาตั้งนาน

แล้วสรุปเจ้าของผลิตภัณฑ์ ไปไหนเนี่ย... จริงๆน่าจะออกมาขอโทษModซักหน่อยนะครับ ที่ไปบอกว่าเขาว่าคุณหลอกลวงน่ะ
ส่วนเรื่องสถาบันค่อยเคลียร์ทีหลังก็ได้ เห็นว่าสิงหาจะเริ่มงานให้ทางสถาบันค่อยมาอัพให้ดูและแสดงหลักฐานว่าไม่ได้แอบอ้างแค่นี้ก็เคลียร์ได้แล้วครับ ง่ายจะตาย...555
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #1180 เมื่อ: 02/08/13, [10:57:19] »

สุดท้าย ก็ต้องวนกลับมาที่เรื่องจรรยาบรรณ ซึ่งถ้าไม่มีเลยในตัวคนขาย ก็จบ....

เอาแค่คำนี้คำเดียวขอเสนอข้อมูลตอกหน้าชัดๆซักทีว่าผู้ขายรายนี้ไม่มีอย่างสิ้นเชิง.....

ผมไม่ได้กล่าวหาเลื่อนลอยหน้าเก่าๆหลายๆคนก็อยู่ในเหตุการณ์ที่ผู้ขายเริ่มเข้ามาในตลาดนี้

ก็เริ่มต้นที่การหลอกลวงแล้ว!! (งวดนี้ผมพูดเองชัดเจนนะ) ย้อนกลับไปปีกว่าๆเกือบ 2 ปี

ผู้ขายก็ประกาศขายอยู่ในห้องขายของนี่แหละแล้วอยู่ๆก็มี User หน้าใหม่เข้ามาห้องสนทนา

ตั้งกระทู้ว่า "ตู้เล็กๆขอคำแนะนำ" ตั้งตู้ไซส์ 12 ลงตูน 10 ตัวรันน้ำไม่กี่วันลงของเลยได้

พอดีเจอผลิตภัณฑ์ใหม่บำบัดน้ำเร็วมาก +-=o0ksfi0M!:*%$## ทุกภาพถ่ายที่แนบในกระทู้

จะต้องมีแบรนด์สินค้าโผล่มาเป็นฉากหลัง เน้นตลอดว่าไม่ได้ขายพอดีไปเจอเป็นผู้เลี้ยงจริงๆ

แค่มาขอคำแนะนำ แต่พอได้รับการแนะนำต่างๆจากเพื่อนๆรวมทั้งผมที่ปฎิเสธการเลี้ยงแบบนี้ชัดเจน

ประเภทตู้นาโนปลากัดเนี่ยรับไม่ได้ก็จะถูกตอบโต้กลับมาว่าระบบมันกำจัดได้สมบูรณ์ไม่มีของเสีย

จะลงแค่ไหนปลาก็อยู่ได้เทคโนโลยีมันไปไกลแล้วอย่ามาคิดล้าหลัง ฯลฯ แล้วผู้ขายก็มีการสลับฉาก

เข้ามาตอบเป็นระยะจนยาวไปหลายหน้าเป็นกระทู้ HOT ซึ่งตอนนั้นผมและคุณมิกยังไม่ได้เป็นผู้ดูแลนะครับ

จึงทำได้แค่เสนอแนะและเอาข้อมูลมายันกันไปยันกันมา....จนสุดท้ายผู้ขายพลาดใช้ ID ผิดอันตอบสลับกัน

ผมจึง Crop อ้างอิงข้อความ user มาเรียบเรียงตอกหน้าผู้ขายให้ชัดเจนกันไปเลยว่ามาหลอกลวงทำเป็นผู้เลี้ยง

ตั้งกระทู้ขอคำแนะนำทั้งๆที่จะมาพรีเซนท์สินค้าตัวเอง...ในการโต้ตอบกันในกระทู้นั้นผมมีการเสนอแนะอย่างชัดเจน

ว่าถ้าสินค้าดีจริงก็ไม่ต้องมาตั้งกระทู้แอบอ้างแบบนี้ คุณก็แค่รีวิวทดสอบประสิทธิภาพไว้ในกระทู้ซื้อขายไปเลย

ถ้าทำแบบนั้นก็ไม่มีอะไรผิดจะไม่มีใครว่าอะไรคุณเลย สิ่งที่ได้กลับมาคือการแถและโต้ตอบข้างๆคูๆ.....

จนสุดท้ายจำนนด้วยหลักฐานการใช้หลาย ID เข้ามาปั่นกระทู้ตอบชงตัวเองและจบกระทู้ไปโดยการตอบผมแค่ว่า

"ยินดีที่ได้รู้จัก" แล้วก็หนีเข้ามาใช้กฎของห้องซื้อขายที่นี่ในการคุ้มกะลาหัว....ผ่านมานานนิสัยคนก็ยังคงเดิมไม่ได้ดีขึ้นเลย

***ขอยืนยันด้วยเกียรติของตำแหน่งผู้ดูแลห้องทะเลว่าทุกคำพูดไม่มีการบิดเบือนเติมแต่งใดๆแค่แชร์ประสบการณ์
     จากความทรงจำที่ลืมไม่ลง กระทู้นั้นถูกลบไปแล้วโดยใครก็ไม่รู้ผมจึงไม่สามารถนำ Link ขึ้นมาเป็นหลักฐานได้
     จะเหลือก็แต่อันนี้ที่ยังค้างอยู่ใน Search ของเวปเท่านั้น http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?action=search3&q=wai1970%20%20%E0%B8%95%E0%B8%B9%E0%B9%89%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B9%87%E0%B8%81%E0%B9%86%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%84%E0%B8%B3%E0%B9%81%E0%B8%99%E0%B8%B0%E0%B8%99%E0%B8%B3
     ไม่ต้องเชื่อผมทุกคำพูดแต่อยากให้ทุกท่านที่ผ่านมาอ่านได้พิจารณาเองว่าเหตุการณ์มันน่าจะเคยเกิดขึ้นจริงไหมครับ
« ตอบ #1181 เมื่อ: 02/08/13, [13:01:10] »

ถ้าเรื่อง2ปีก่อน ผมยังไม่ได้เข้าเวปนี้เลยยังไม่ทราบครับ ผมยังอยู่ในอีกเวปนึง และเป็นช่วงที่ผมหยุดเลี้ยงเพราะต้องเลี้ยงลูก5555

แต่หลังจากเข้ามาเวปนี้แล้ว แว๊ปๆ เห็นแกขายแบคฯของแก มีสรรพคุณมากมาย ในความคิดผมแว๊ปแรกคือ ผมพลาดอะไรไปบ้างหรือเปล่าในช่วงที่ผมไม่ได้เลี้ยง เทคโนโลยีต่างๆไปไกลขนาดนี้แล้วเหรอ อะไรประมาณนี้ หลังจากอ่านได้2-3รอบ(เพราะติดหน้าแรกของห้องซื้อขายตลอด) อ่านไปเริ่มรู้สึกว่า "เว่อร์ไปป่าวเนี่ย" (เป็นความคิดผมคนเดียว ถ้าผิดต้องขอโทษแต่ไม่ถอนคำพูดนะครับเพราะผมคิดอย่างนี้จริงๆ) แต่ก็ไม่ได้สนใจอีกเลยเพราะความคิดผมเป็นแบบนี้แล้ว แต่คิดว่าคงมีอีกหลายคนต้องใช้แน่ๆส่วนมากคงหนีไม่พ้นมือใหม่  คิดแล้วยังก้ำกึ่งว่า ของเขาดีจริงหรือเปล่า หรือผมคิดไปเอง แต่สุดท้ายผมก็เลือกวิธีตามธรรมชาติคือไม่ใช้ ปล่อยให้มันกิด-ตาย-แพร่พันธ์ ของมันเองตามวิถีที่ควรเป็น และไม่แปลกใจที่แกไม่ได้ลงขายในอีกเวปนึงอาจจะเป็นสาเหตุนี้หรือเปล่า ถ้าดีจริง หรือ ดีมากจริงๆ ผมว่าลงอีกเวปนึง น่าจะได้เยอะและยั่งยืนมากกว่านะ...

ความคิดนึง ยังคิดว่ามือใหม่ทำไมต้องโดนหลอก หรือเป็นธรรมดาแล้วว่า ต้องเสียค่าความรู้ก่อนถึงจะเป็น ถึงจะรู้
อีกความคิดก็ว่า ทำไมถึงต้องไปปกปิด-ปิดบัง-บิดเบือน-นำเสนอ ข้อมูลต่างๆเพื่อให้ได้เงินมา แล้วมันจะไปได้นานแค่ไหน จะมีคนอีกแค่ไหนที่ต้องถูกกระทำแบบนี้ มีความสุขมากไม๊กับเงินแบบนี้ หรือแค่ได้มาก็พอวิธีการไม่เลือก

มันก้ำกึ่ง แยกไม่ออก ไม่รู้จะมีแบบนี้อีกไหม ตอบไม่ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/08/13, [13:02:53] โดย bill2517 »
wewe ออฟไลน์
Redbee Fanclub
« ตอบ #1182 เมื่อ: 03/08/13, [18:19:40] »

ขอบคุณคุณเจ้าของเวปด้วยครับ

อ้าวปิดฉากอำลาเลยหรือผมเห็นสินค้าสุดล้ำในจินตนาการและสินค้ามหัศจรรย์ มาตั้งนานดันมาตายแบบปลาทะเลน้ำตื้นเสียงั้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/08/13, [21:11:08] โดย wewe »
Space_MonKey ออฟไลน์
« ตอบ #1183 เมื่อ: 03/08/13, [20:31:18] »

เห็นพี่ป๊อบ แชร์ประสบการณ์ที่ลืมไม่ลง ผมก็มีครับแต่ไม่ใช่แบคทีเรีย เป็นเรื่องของปลาการ์ตูน เมื่อ1-2ปีที่แล้ว

ตอนช่วงที่ผมขายปลาการตูน [Monkey_Nemo] มีลอตนึงปลาส้มขาว ที่บ้านผมหมดขาด 1 คู่ ลูกค้าที่เชียงใหม่ต้องการเพื่อจะได้ส่งของพร้อมกัน ผมเลยต้องโทรสั่งจากที่อื่น ซึ่งปกติผมจะไม่เอาปลาจากที่อื่นอยู่แล้ว เห็นปลาเจ้านี้น่าจะโอเค เลยโทรสั่งก่อนล่วงหน้า ประมาณ 5 วัน โดยประมาณ คอนเฟริมของว่ามี ตกลงราคา นัดสถานที่ เวลาส่งของ ..โอเค  [เจ๋ง]

แต่เรื่องมันอยู่ที่วันส่งของครับ ถึงเวลานัดเเล้วผมจึงโทรไปถามเรื่องส่งปลา ตอนแรกบอกให้รอก่อน ...(คงลืม)  พอตอนหลังนึกได้ บอกว่าจะมาส่ง รอไปรอมา โทรมาบอกว่า ให้ไปเอาปลาร้านป้ามลเอามาส่งไว้ให้แล้ว และบอกร้านไว้แล้วเข้าไปเอาได้เลย....

ผมเลยรีบเดินไปว่าจะไปรับปลา แพคของส่ง แต่ผมก็เจอเรื่องไม่คาดคิด   ร้านป้ามลปิดครับ  [on_009]
 ถามร้านแถวนั้นบอกป้าไม่อยู่ ป้ามาเย็นๆ(ผมคิดเอาเองนะว่า..ถ้าป้ารู้ว่าจะมีคนมาเอาปลา ป้าน่าจะอยู่...หรือ..ไม่มาส่งและคิดว่าร้านป้ามลมีปลาเลยโทรมามั่วให้ไปเอาปลาที่ร้านป้ามล)โทรกลับไปก็เงียบ.. ผมก็เลยจบเรื่องปลา และคิดว่าไอ้เจ้านี้ทำกุสะแล้ว
     ผมเลยแก้ปัญหาด้วยการโทรถามลูกค้าก่อนว่าเอาไหม เจ้าที่สั่งให้เค้าไม่มาส่ง (ซึ่งผมก็ไม่ได้บอกไปหรอกนะว่าเจ้าไหน) เลยทำให้ส่งของช้า เพราะของทุกอย่างแพคเสร็จหมดแล้ว รอแต่ปลาการ์ตูน...ถ้าคุณงานยุ่งมาส่งไม่ได้ก็บอกครับ หรือไม่ก็ผมสั่งแค่ 2 ตัวเลยไม่มาส่ง แต่น่าจะบอกแต่ทีแรก จะได้ไม่ต้องรอ

ไม่มาส่ง ผิดนัด ไม่มีขอโทษสักคำ ไอ้การที่คุณผิดนัดมันทำให้หลายๆอย่างเสียหาย ถึงลูกค้าเค้าบอกไม่เป็นอะไร แต่ผมรู้ว่ามันเป็นเพราะอะไร ผมได้กล่าวขอโทษและชดใช้ให้แทน
    จากเรื่องนี้ผมก็เลยเข็ดครับ... และไม่เคยแนะนำใครให้มาซื้อของที่นี่อีกเลย... เก็บไว้นาน ได้เล่าสะที มันเจ็บใจครับ 

นายบรรเจิด ออฟไลน์
« ตอบ #1184 เมื่อ: 04/08/13, [19:56:37] »

[เอ๊ะ!!!]  ไปซะและ
dmax ออฟไลน์
« ตอบ #1185 เมื่อ: 06/08/13, [00:47:36] »

[on_055] [on_055] [on_055]
tour-99 ออฟไลน์
« ตอบ #1186 เมื่อ: 06/08/13, [20:58:34] »

[on_047]นั่งชม555
Lapath ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1187 เมื่อ: 06/08/13, [21:45:32] »

อ่าาาาา 036เราเด็กใหม่กะลังจะตั้งตู้ซะด้วยเอางัยดีกะชีวิตหนออเรา [on_007]
Club Member
« ตอบ #1188 เมื่อ: 07/08/13, [07:40:54] »

ขอโทษที่หายไปหลายวัน เนืรองมาจากกลับโรงงานและไปทำงานที่ศรีสะเกษ

สินค้าแบคทีเรียขนาด 50 กรัม มีวางจำหน่ายที่

จตุจักร  ร้าน onestop  ของมีจำหน่ายสุดสัปดาห์
สนามหลวง 2 ร้านปิยมิตร  ของมีจำหน่ายสุดสัปดาห์นี้ 
ศรีสะเกษ  ติดต่อที่เบอร์ 0867655740 
อุบลราชธานี  ร้านเฮียหมื อ.วรินชำราบ
ขอนแก่น ร้านรุ่งทิพย์ ในมอขอ  แต่ไม่มีแบบ 50 กรัมนะครับ
โคราช  ร้านมิสเตอร์ฟิช ตอดต่อคุณเก๋ 0816607779
กรุงเทพ  ที่โกดังสถขุมวิท 101/1

ติดต่อได้ทางไลน์ wai1970
โทร  0809091670 น้อง
facebook  search  livelikeafish

ขอบคุณนะครับ
อู๋ @ ขอนแก่น ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1189 เมื่อ: 07/08/13, [07:48:50] »

สินค้าที่ไม่ได้รับคำตอบจากคำถามที่หลาย ๆ คนเค้าถาม และไม่ได้รับการชี้แจงเรื่องต่าง ๆ ที่ลูกค้า หลาย ๆ คนข้องใจ คงยากครับ [on_065]
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #1190 เมื่อ: 07/08/13, [10:01:45] »

ด้านดีแท้...จนแต้มแล้วตีมึนตลอดทำเป็นเล่นเกมไปได้เล่นไม่ผ่านรีเซทเครื่องเล่นต่อ... [on_065]
Dead Line วันนี้ชี้แจงไม่ได้เชิญไปขายของที่อื่น
Club Member
« ตอบ #1191 เมื่อ: 07/08/13, [10:06:04] »

ขอบคุณครับ
Hansel ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1192 เมื่อ: 07/08/13, [10:22:48] »

ด้านดีแท้...จนแต้มแล้วตีมึนตลอดทำเป็นเล่นเกมไปได้เล่นไม่ผ่านรีเซทเครื่องเล่นต่อ... [on_065]
Dead Line วันนี้ชี้แจงไม่ได้เชิญไปขายของที่อื่น

[เจ๋ง]  [เจ๋ง]  [เจ๋ง]
evolution-za ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1193 เมื่อ: 07/08/13, [10:28:58] »

้hahaha ้hahaha
Mixzer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1194 เมื่อ: 07/08/13, [10:51:42] »

ผมว่าเรื่องนี้มัน ง่ายต่อการชี้แจงมากๆ เลยนะครับ คือถ้า เราไปใช้จริง ทำจริง ก็มาเล่าให้น้องที่ตั้งกระทู้ถามเขาฟัง ว่ามันยังไง

เรื่องมันคงไม่ซับซ้อนอะไรมาก ในเมื่อคุณน้องบอกว่าผ่านการจัดซื้อจัดจ้าง แสดงว่าทางผู้จัดการสถาบันเขาต้องรู้เรื่อง

แค่นั้นก็บอกให้ทุกคนเข้าใจไป หรือว่ามันเป็นการผิดพลาดที่ไปแอบอ้างจริงๆ ก็ยอมรับก็จบแล้ว ผมเห็นเข้ามาทุกวัน

ตีสองบ้าง เช้าบ้าง ก็ไม่เห็นจะตอบคำถามอะไร

ถ้าทุกคนทำแบบนี้ อีกหน่อย คนอื่นก็ไปอควาเลี่ยม ถ่ายรูปตู้ แล้วมาโม้ว่า นี่...สินค้าฉันที่นี่ใช้ ก็ง่ายกันไปซิครับ

มีอะไรก็อธิบาย แค่นั้นเอง ก็จบ

แต่ถ้ามาเนียนๆ แบบนี้ เลี่ยงประเด็ดไปเรื่อยๆ ก็คงต้องลาขาดกันครับ
« ตอบ #1195 เมื่อ: 07/08/13, [11:20:44] »

ขอโทษที่หายไปหลายวัน เนืรองมาจากกลับโรงงานและไปทำงานที่ศรีสะเกษ

สินค้าแบคทีเรียขนาด 50 กรัม มีวางจำหน่ายที่

จตุจักร  ร้าน onestop  ของมีจำหน่ายสุดสัปดาห์
สนามหลวง 2 ร้านปิยมิตร  ของมีจำหน่ายสุดสัปดาห์นี้ 
ศรีสะเกษ  ติดต่อที่เบอร์ 0867655740 
อุบลราชธานี  ร้านเฮียหมื อ.วรินชำราบ
ขอนแก่น ร้านรุ่งทิพย์ ในมอขอ  แต่ไม่มีแบบ 50 กรัมนะครับ
โคราช  ร้านมิสเตอร์ฟิช ตอดต่อคุณเก๋ 0816607779
กรุงเทพ  ที่โกดังสถขุมวิท 101/1

ติดต่อได้ทางไลน์ wai1970
โทร  0809091670 น้อง
facebook  search  livelikeafish

ขอบคุณนะครับ

จริงๆแล้ว ผมว่าแค่นี้ไม่พอนะครับ ยังรอคำอธิบายอยู่ 2 เรื่อง
1. เรื่องตัวสินค้าเอง เิกินจริงมากไปหรือเปล่า
2. เรื่องสถาบันฯ ที่ศรีสะเกษ
ถ้าตอบได้ตรงคำถาม ทั้ง2เรื่องก็จบลงได้ง่ายๆ คงไม่มีใครไปกวนอีก แต่ถ้ายังตอบได้ไม่ตรง-ไม่ครบถ้วย คงยาก..
The_OFfy ออฟไลน์
« ตอบ #1196 เมื่อ: 07/08/13, [11:56:21] »

2ปีที่แล้วเพิ่งนั่งอ่าน กระทู้คนอื่นศึกษาอยู่เลยผม 5555  เคยเกือบซื้อไปแล้วมั้ยหละ   [on_026]
Pongsatorn35 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1197 เมื่อ: 07/08/13, [12:25:09] »

ปิดฉากเสียทีนะครับ ยินดีที่ไม่รู้จักครับ  [เจ๋ง]
sakana@aqua ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1198 เมื่อ: 07/08/13, [13:10:07] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]     [on_018]
King Kennedy ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1199 เมื่อ: 07/08/13, [19:16:07] »

ไปอยู่กับพวกม็อบมั้ย 5555+ [on_026]
หน้า: 1 ... 38 39 40 41   ขึ้นบน
พิมพ์