Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนที่มีปลาเสือพ่นน้ำมาแชร์ประสพการณ์การเลี้ยงเจ้าปลามหัศจรรย์นี้กันหน่อยครับ  (อ่าน 36568 ครั้ง)
Dyckia (พี่ป้อง) ออฟไลน์
Club Leader
« เมื่อ: 02/12/11, [23:18:40] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

[on_003] บอกตามตรงว่า ตั้งแต่เลี้ยงปลามาตั้งแต่เด็ก จนตอนนี้เริ่มจะแก่แล้วนี่
ผมเองยังไม่เคยเอาเจ้า
"ปลาเลือพ่นน้ำ" มาเลี้ยงเป็นปลาสวยงามในตู้ดุเลยซักครั้งเดียว

จริงๆ จะว่าไป ก็คุ้นเคย คือเห็นเจ้าปลาตัวนี้บ่อยๆ เพราะบ้านผมอยู่ใกล้คลองประปา
ก็เห็นมันว่ายน้ำอยู่ตามริมคลองเป็นประจำ จนเห็นเป็นของธรรมดาสามัญมากๆ จึงไม่เคยคิดจะเลี้ยง
จนกระทั่งอยู่มาวันหนึ่ง ต้องทำข้อมูลงานนิทรรศการเกี่ยวกับพื้นที่ชุ่มน้ำในเมืองไทย ที่
บึงบอระเพ็ด
ก็เลยต้องศึกษาข้อมูลเรื่องสิ่งมีชีวิต และพันธุ์ปลาในแหล่งน้ำดังกล่าว ซึ่งก็มีรายชื่อ "ปลาเสือพ่นน้ำ"
อยู่ในบรรดาปลาเด่นของที่นั่นด้วย

และจากการเริ่มต้นค้นข้อมูล ก็ทำให้รู้ว่าปลาเสือพ่นน้ำในเมืองไทยมีอยู่ด้วยกันถึงสามชนิดด้วยกัน
คือ ปลาเสือพ่นน้ำน้ำจืด (Toxotes microlepis) ที่ค่อนข้างจะเลี้ยงง่ายกว่าอีกสองชนิด
เพราะปรกติมันอาศัยในแม่น้ำ และบึงน้ำจืด ผิดกับอีกสองชนิด คือ ปลาเสือพ่นน้ำน้ำกร่อย (Toxotes chatareus)
ที่ชอบอาศัยในแหล่งน้ำกร่อย และปลาเสือพ่นน้ำน้ำเค็ม (Toxotes jaculatrix) ที่อาศัยตามปากแม่น้ำ และชายฝั่งทะเลครับ

และเมื่อราวๆ อาทิตย์ก่อนนี่เอง เพื่อนวัยรุ่นในเฟสบุ๊คมาชวนไปเดินดูตลาดปลาขายส่งลานเร่ ข้างห้าง JJ Mall
ผมก็ไปเจอเจ้าปลาเลือพ่นน้ำน้ำจืดในร้านขายปลาไทยร้านนึง ก็เกิดสะดุดตากับลวดลายสีสันที่ดูไม่ค่อยคุ้นเคย
พอดีมีตู้ใบใหญ่ที่ใส่ปลากระดี่มุก แล้วมันยังดูโล่งๆ อยู่ ก็เลยตักปลาเสือพ่นน้ำกลับมาเลี้ยงศึกษาเล่นที่บ้าน 3 ตัว

มาอยู่ที่บ้านผมอาทิตย์นึงเต็มๆ แทนที่จะสร้างความเพลิดเพลิน กลับกลายเป็นเพิ่มความเครียดให้ผม
ก้เพราะเจ้าเสือน่ารักทั้งสามตัว ไม่ยอมแตะต้องอาหารอะไรเลยซักอย่าง ไม่ว่าจะให้หนอนแดง
ไรอะทีเมีย ลูกน้ำ กุ้งฝอย ฯลฯ อาหารเม็ด
นั้นไม่ต้องพูดถึง ไม่มีปรายตาแม้แต่น้อย
ปลาเสือทุกตัวมันก็เริ่มดูท้องฟีบๆ พาเราใจฟีบไปด้วย กะว่าจะเอาไปปล่อยลงคลองบางเขนหลังบ้านแล้ว

ปรากฏว่าโชคดีที่วันนั้นเจอเพื่อนรักที่เป็นกูรูปลาไทย แนะนำผมว่าให้ลองเอา "จิ้งหรีดเหยื่อ"
แบบสีน้ำตาลตัวเล็กๆ ที่ขายเป็นถุงๆ ในตลาดสัตว์เลี้ยงไปให้มันดู

โห..ปรากฏว่า เพียงเจ้าเสือน้อยเหลือบเห็นจิ้งหรีดลอยน้ำผ่านไปไหวๆ เท่านั้นหล่ะครับ
เหตุชุลมุนก็บังเิกิดทันที น้ำกระจาย ไล่งับจิ้งหรีดกันใหญ่ ผลคือพุงกางทุกตัว
พอรู้แกวว่าเจ้านี่ชอบกินอะไรเหมือนในธรรมชาติแล้ว ก็ไม่ยาก ผมเลยไปหามาเพิ่มอีกสองตัวให้เข้าฝูง
นั่งชมเค้าว่าในตู้ดูเพลินดีเหมือนกันครับ และดูเผินๆ หน้าตามีเค้า Arowana เหมือนกัน สีก็ทองๆ ลายสวยอีกต่างหาก

หากเพื่อนๆ ท่านใด มีประสพการณ์ เรื่องราว หรือว่าเทคนิคการเลี้ยงดู
เจ้าปลาไทยสวยน่าทึ่งพวกนี้ ก็อยากเชิญชวนให้มาแบ่งปันแลกเปลี่ยนข้อคิดเห็นกันหน่อยอะครับ
 [on_066]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/12/11, [06:20:28] โดย Dyckia (พี่ป้อง) »
gungo ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 03/12/11, [01:19:48] »

ผมเคยช้อนจากแม่น้ำเจ้าพระยามาลองเลี้ยงๆยากมากเลยครับให้อะไรก็ไม่กินถ้าใช่อาหารสดที่ลอยบนผิวน้ำพี่แกไม่แตะเลย(อาหารต้องกระดุกกระดิกได้ด้วย) [on_007] เลี้ยงไปได้ 1 อาทิตย์ไปพบท่านยมเลยครับเลี้ยงยากจริงๆผมเคยลองเอาแมลงไปติดสูงๆให้เคยพ่นน้ำด้วยนะครับแปลกดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/12/11, [01:21:41] โดย gungo »
Fibo ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 03/12/11, [05:17:02] »

ยังไม่เคยเลี้ยงเหมือนกัน  [on_018]
plaraberd ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 03/12/11, [09:02:40] »

ผมชอบนะ เคยซื้อจากสวนและช้อนตักเองจากแม่น้ำเจ้าพระยาเขตปทุมธานี
ถ้าซื้อที่สวนต้องดูดีๆ ว่าปลาจากไหน น้ำจืดหรือน้ำกร่อย
ส่วนใหญ่ที่เห็นขายๆ กันแบบยกถุงจะเป็นน้ำกร่อย

ถ้าซื้อที่สวนผมเห็นแล้วคงไม่ซื้อ ณ ตอนนั้น
แต่จะรออีกสัก ๗ วัน ค่อยเข้ามาดูใหม่
ถ้าปกติดีไม่มีเปื่อยทั้งตู้ก็ค่อยเจรจาต่อรองซื้อขายกันดู

ส่วนปลาจับจากแม่น้ำ ถ้าตัวเล็กจะไล่ให้หลบไปใต้ผักตบแล้วช้อนขึ้นมาทั้งผักตบเลย
ส่วนตัวใหญ่จะใช้วิธีตกเอาด้วยเบ็ดขนาดเล็ก เหยื่อที่ให้ก็พวกใส้เดือน กุ้ง ขนมปัง

แต่ผมไม่ได้ตกเองนะ ให้เด็กแถวนั้นตกมาให้
เพราะเขาตกปลาตะเพียน กระแห เอาไว้ต้มเค็มเป็นประจำอยู่แล้ว

ปลาจากธรรมชาติเวลาพัก ผมจะหิ้วน้ำจากแม่น้ำมาด้วย
นำมาเทใส่ตู้ ๕๐% เติมน้ำใหม่ ๑๕% แช่ยาต้านแบคทีเรียไปเลย ๗วัน
เพื่อรักษาแผลต่างๆ และเลี้ยงไว้อีก ๗ วันเพื่อดูอาการ

ปิดไฟ ปิดตู้ ไม่รบกวน เอาต้นไม้ปลอมมาลอยไว้ผิวน้ำให้ปลาแอบ ส่วนใหญ่รอดหมด
มีตายบ้างก็ตัวที่เกินเยียวยาจริงๆ เพราะช้ำมาก (แต่ส่วนใหญ่ตัวช้ำๆผมจะปล่อยคืนแม่น้ำหมด)

อาหารแรกๆ ก็ให้อาหารสด พวกเนื้อกุ้ง หนอนนก
(จิ้งหรีดผมจับเอาง่ายกว่าไปหาซื้อที่สวน  ้hahaha)

พอชินตู้ก็เริ่มให้อาหารเม็ดลอยน้ำ เดี๋ยวเดียวก็กินได้หมดทั้งอาหารสด อาหารเม็ดแล้วครับ

แม้ตอนนี้ไม่ได้เลี้ยง แต่ก็มักจะจับมาใส่บ่อดินอยู่เสมอๆ ไม่รู้ป่านนี้ลอยไปไหนต่อไหนแล้ว
ยังไม่ได้กลับไปบ้านสวนเลย (กลัวเขาใช้ล้างบ้าน)

AEKKiE ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 03/12/11, [09:59:32] »

อยากเห็นคลิป ตอนมันฮุบจิ้งหรีดจังเลย  hah1
TanonG_ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #5 เมื่อ: 03/12/11, [10:14:50] »

ซื้อยกถุงที่ราชบุรีมา กลับบ้านเก่ากันหมด
เลยต้องไปซื้อร้านที่เค้าพักน้ำแล้ว ให้พวกหนอนนกกิน ชอบเลยครับ
V 940 j ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #6 เมื่อ: 03/12/11, [11:53:04] »

เคยเลี้ยงแล้วครับ เอาไปปล่อยรวมกับปลาคร๊าฟในบ่อดูดีกว่าอยู่ในตู้ครับ เพราะจะว่ายกันเป็นฝูง

แล้วพอมีแมลงมาเกาะที่ใบต้นไม้ริมบ่อ พวกก็จะรวมกลุ่มกันยิงน้ำไปที่แมลงจนหล่นได้กินกันไป

ซึ่งพฤติกรรมเหล่านี้หาดูได้ไม่ง่ายนักนะครับ ชอบมากเลย ตอนหลังๆเริ่มไม่มีแมลงมาเกาะ

ผมจึงใช้วิธีป้ายน้ำตาลปึกไว้ขอบบ่อแทน ได้กินมดพุงกางกันไป แต่สุดท้ายเอาไปปล่อยที่บึงธรรมชาติ

แต่เป็นเขตวัดห้ามจับปลา พร้อมปลาแรดเผือกขนาด 2 ฟุตกว่าเพราะปลาแรดมันชนปลาคร๊าฟ

กระเ็ด็นออกมานอกบ่อ เลยต้องเนรเทศไปด้วยกัน เสือพ่นน้ำตอนเอาไปปล่อยขนาดเกือบ 6 นิ้ว

ได้ครับ ความยาวลำตัว
pipeky ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 03/12/11, [17:56:08] »

เคยเลี้ยงครับผม ตอนนี้ให้ญาติไปล่ะ

เป็นปลาที่สวยงามครับเวลาอยู่รวมกลุ่มกัน แต่สิ่งที่ทำให้ผู้เลี้ยงต้องระมัดระวังนิดนึง

พ้นจากเรื่องปลาน้ำจืดหรือ น้ำกร่อย ก็คือความตื่นตูมของปลา่ครับ ปลาชนิดนี้ขี้ตกใจเหมือนกันหมด

ที่บ้านเคยตายไปตัวหนึ่งเพราะมันตกใจลูกหมาที่บ้านกระโดดเกาะตู้ มันเลยพุ่งชนกระจกร่วงเลยครับ [on_007]

ส่วนเรื่องอาหารผมให้กิน ทั้งกุ้งฟอยเป็นและตาย หนอนนก และแมลงต่าง เวลาเสืือพ่นน้ำโตตัวใหญ่ๆแล้ว

สีที่หลังและลำตัวจะออกเขียวลายก็มันวาว สวยมากครับ [เจ๋ง]

ถ้าอยากดูมันพ่นน้ำเล่น ผมก็จะวางแมลงและหนอนไว้บนตะแกรงเหนือตู้ำครับ ที่นี้ยิงกันเป็นปืนฉีดน้ำเลย ้hahaha
Fibo ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 03/12/11, [19:52:43] »

เคยเลี้ยงแล้วครับ เอาไปปล่อยรวมกับปลาคร๊าฟในบ่อดูดีกว่าอยู่ในตู้ครับ เพราะจะว่ายกันเป็นฝูง

แล้วพอมีแมลงมาเกาะที่ใบต้นไม้ริมบ่อ พวกก็จะรวมกลุ่มกันยิงน้ำไปที่แมลงจนหล่นได้กินกันไป

ซึ่งพฤติกรรมเหล่านี้หาดูได้ไม่ง่ายนักนะครับ ชอบมากเลย ตอนหลังๆเริ่มไม่มีแมลงมาเกาะ

ผมจึงใช้วิธีป้ายน้ำตาลปึกไว้ขอบบ่อแทน ได้กินมดพุงกางกันไป แต่สุดท้ายเอาไปปล่อยที่บึงธรรมชาติ

แต่เป็นเขตวัดห้ามจับปลา พร้อมปลาแรดเผือกขนาด 2 ฟุตกว่าเพราะปลาแรดมันชนปลาคร๊าฟ

กระเ็ด็นออกมานอกบ่อ เลยต้องเนรเทศไปด้วยกัน เสือพ่นน้ำตอนเอาไปปล่อยขนาดเกือบ 6 นิ้ว

ได้ครับ ความยาวลำตัว
บ่อพี่ขนาดเท่าไรได้ครับ
V 940 j ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #9 เมื่อ: 04/12/11, [09:26:49] »

บ่อพี่ขนาดเท่าไรได้ครับ

บ่อฟรีฟอร์มครับ แต่ถ้าให้กะประมาณ 3 x 4 เมตร ลึก 1.3 เมตร

ตอนนี้เหลือปลาคร๊าฟอยู่ 5 ตัวจาก 30 กว่าตัว หมูอินโด 10 กว่าตัว ตะเพียนเผือก 8

อะไรอีกอย่างละนิดละหน่อยที่ไม่ชอบอยู่ในตู้  ้hahaha
Petch ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 04/12/11, [11:11:34] »

ไม่เชิงเลี้ยงไว้ครับ ได้รับคำแนะนำจากมนุษย์โย่งๆผู้หนึ่งให้เอาเสือพ่นน้ำมาใส่ตู้นี้ไว้ จะได้ดูแล้วมีการเคลื่อนไหวบ้าง

ซึ่งก็เป็นไปตามที่คนๆนั้นกล่าวไว้เลย แต่ปัจจุบัน โดนกระเบนงาบไปละ 1  ้hahaha ที่เหลือไม่โดนเพราะมันไม่โง่ลงไปที่พื้น  [on_035]

เป้นปลาที่มีเสน่ห์มากครับ แต่อยากได้ตัวพม่าบ้างจัง  ้hahaha
MilL ★ GuitaRiSt (มิว) ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 04/12/11, [11:13:47] »

ถ้าเลี้ยงเป็นแบบครึ่งบกครึ่งน้ำไว้นอกบ้าน นี่งามเลยครับ ตู้ใหญ่ยักษ์ มันต้นไม้เยอะๆ
พ่นน้ำเล่นกระจาย  ้hahaha

บ่อฟรีฟอร์มครับ แต่ถ้าให้กะประมาณ 3 x 4 เมตร ลึก 1.3 เมตร

ตอนนี้เหลือปลาคร๊าฟอยู่ 5 ตัวจาก 30 กว่าตัว หมูอินโด 10 กว่าตัว ตะเพียนเผือก 8

อะไรอีกอย่างละนิดละหน่อยที่ไม่ชอบอยู่ในตู้  ้hahaha

หมูอินโดลงบ่อหรอครับ ไซส์ไหนแล้วเอ่ย โตเร็วน่าดู

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/12/11, [11:15:41] โดย GuitaRiStMilL<3 »
l3laX ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 04/12/11, [13:15:58] »

น่าสนใจที่จะเลี้ยงมาก ต้องเลี้ยงในตู้ขนาดแค่ไหนหรอครับ แล้วเรื่องค่าPHนี้ต้องการแค่ไหน หรือว่าได้หมดเพราะที่บ้านมีเศษปะการังอยู่ว่าจะเอามาใส่กรองเลี้ยงพวกมัน
MilL ★ GuitaRiSt (มิว) ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 04/12/11, [14:17:40] »

น่าสนใจที่จะเลี้ยงมาก ต้องเลี้ยงในตู้ขนาดแค่ไหนหรอครับ แล้วเรื่องค่าPHนี้ต้องการแค่ไหน หรือว่าได้หมดเพราะที่บ้านมีเศษปะการังอยู่ว่าจะเอามาใส่กรองเลี้ยงพวกมัน

แบบไม่ใช่น้ำกร่อยก็มีครับ จากนครสวรรค์อะ น้ำจืดธรรมดา อาหารสดๆ
« ตอบ #14 เมื่อ: 04/12/11, [14:26:12] »

แบบไม่ใช่น้ำกร่อยก็มีครับ จากนครสวรรค์อะ น้ำจืดธรรมดา อาหารสดๆ

แล้วตู้ต้องไซส์ไหนถึงจะดีอ่ะครับ
Club Leader
« ตอบ #15 เมื่อ: 04/12/11, [19:44:15] »

ยินดีอย่างยิ่งที่เพื่อนๆ ต่างมาแชร์ประสพการณ์กับเจ้าเสือพ่นน้ำกันนะครับ
น่าจะเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนท่านอื่นๆ ที่สนใจปลาสวยงามพื้นเมืองของบ้านเราชนิดนี้
  [on_066]

ไม่เชิงเลี้ยงไว้ครับ ได้รับคำแนะนำจากมนุษย์โย่งๆผู้หนึ่งให้เอาเสือพ่นน้ำมาใส่ตู้นี้ไว้ จะได้ดูแล้วมีการเคลื่อนไหวบ้าง
ซึ่งก็เป็นไปตามที่คนๆนั้นกล่าวไว้เลย แต่ปัจจุบัน โดนกระเบนงาบไปละ 1  ้hahaha ที่เหลือไม่โดนเพราะมันไม่โง่ลงไปที่พื้น  [on_035]

เป็นปลาที่มีเสน่ห์มากครับ แต่อยากได้ตัวพม่าบ้างจัง  ้hahaha

[เจ๋ง] ดูน้องเสือของคุณเพชรมีความสุขดีจังครับ อิ อิ 
รู้สึกว่าจะเป็นน้องตัวโย่งคนเดียวกัน ที่แนะนำให้ผมเลี้ยงเช่นกันครับ
เจ้าเสือพ่นน้ำพม่าลายเท่ห์นั้น วันนี้ก็ยังไปยืนเกาะตู้ดูอยู่เหมือนกัน
แต่ราคาค่าตัวมันยังเกินเอื้อมไปหน่อยสำหรับผม  ้hahaha 555

แล้วตู้ต้องไซส์ไหนถึงจะดีอ่ะครับ

ขึ้นกับขนาดตัวที่ได้มาเลี้ยงอะครับ อย่างถ้าเป็นพวกลูกๆ มันตัวไม่เกิน 2 นิ้ว
เลี้ยงในตู้ 24 มีกรองดีๆ ก็โอเคครับ แต่ถ้าตัวขนาด 3 นิ้วขึ้นไปจนแบบฝ่ามือ คงต้องอย่างน้อยๆ
ใช้ตู้เลี้ยงขนาดตั้งแต่ 36 หรือให้ดี 48 - 60 นิ้วอะครับ เพราะเค้าเป็นปลาที่ชอบว่ายน้ำพอสมควร

วันนี้ผมไปเดินตลาดปลาสวนจตุจักร ไปเจอปลาเสือพ่นน้ำชนิด เสือพ่นน้ำน้ำกร่อย (Toxotes jaculatrix)

เลยถ่ายภาพมาให้เพื่อนเห็นข้อแตกต่างของลวดลาย และไปค้นข้อมูลจากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี มาฝาก

ปลาเสือพ่นน้ำน้ำกร่อย (Toxotes jaculatrix) (Pallas, 1767)

ปลาเสือพ่นน้ำน้ำกร่อย หรือ ปลาเสือพ่นน้ำลายบั้ง หรือ ปลาเสือพ่นน้ำเงิน ปลาน้ำจืดและน้ำกร่อยชนิดหนึ่ง มีชื่อวิทยาศาสตร์ว่า Toxotes jaculatrix ในวงศ์ปลาเสือพ่นน้ำ (Toxotidae) มีรูปร่างเหมือนปลาเสือพ่นน้ำชนิดอื่น เช่น T. microlepis หรือ T. chatareus แต่ว่าปลาเสือพ่นน้ำน้ำกร่อยนั้น มีขนาดใหญ่กว่า โดยสามารถโตเต็มที่ได้ถึง 30 เซนติเมตร หรือกว่านั้น แต่มีรูปร่างที่เพรียวและแบนข้างมากกว่า และมีสีของลำตัวและเกล็ดออกสีเงินหรือสีขาวแวววาวมากกว่า

พบได้ตามแถบน้ำกร่อยเช่น ปากแม่น้ำ หรือตามชายฝั่งริมทะเลของภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้จนถึงวานูอาตู, ปาปัวนิวกินีและตอนเหนือของออสเตรเลีย

นอกจากนี้แล้ว ปลาเสือพ่นน้ำน้ำกร่อยยังมีพฤติกรรมการพ่นน้ำใส่แมลงแตกต่างไปจากปลาเสือพ่นน้ำชนิดอื่น ๆ โดยมักจะพ่นน้ำในลักษณะมุมตรง สันนิษฐานว่าคงเป็นเพราะสภาพของภูมิประเทศที่อยู่อาศัย ซึ่งเป็นแหล่งน้ำกร่อยมีการสะท้อนแสงกระทบกับผิวน้ำน้อยกว่าแหล่งน้ำที่เป็นน้ำจืดหรือแม่น้ำลำคลอง

ปลาเสือพ่นน้ำน้ำกร่อย เป็นปลาเสือพ่นน้ำอีกชนิดหนึ่งที่มีการนิยมเลี้ยงเป็นปลาตู้สวยงาม แต่ทว่าการที่จะเลี้ยงให้อยู่รอดได้นั้น ต้องทำการปรับสภาพน้ำก่อน โดยต้องเติมเกลือละลายลงในน้ำให้มีรสออกกร่อยเป็นระยะเวลาประมาณหนึ่งเดือน เพื่อให้ปลาปรับสภาพตัว ก่อนจะค่อย ๆ ลดความเค็มของน้ำลง...

Buddha from Space ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 04/12/11, [20:00:24] »

พี่ป้อง

ได้ข่าวว่าพี่ไปโดนอะไร กลมๆแดงๆ มาไม่ใช่หรอครับพี่ 

เอามาโชว์หน่อย   [on_026]
Club Leader
« ตอบ #17 เมื่อ: 04/12/11, [20:26:32] »

พี่ป้อง

ได้ข่าวว่าพี่ไปโดนอะไร กลมๆแดงๆ มาไม่ใช่หรอครับพี่ 

เอามาโชว์หน่อย   [on_026]

[on_018] อะไรรึ ????!!!! 55555 อ๋อเจ้า "หมอเซเวอรุ่มแดง" อะเหรอ

ที่จริงที่ร้านนั้นมีตัวแดงๆ ทั้งนั้น แต่ผมไม่เลือก ผมดันชอบตัวที่สีพื้นออกทองๆ
แต่ลายแดงโดดๆ อะหลวงพี่แอ็ก

corydoras ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 06/12/11, [11:14:31] »

ผมเคย ไม่รู้เป็นไร เดดหมดตู้เรย
« ตอบ #19 เมื่อ: 06/12/11, [16:45:15] »

มันเลี้ยงรวมกับพวกปลาฝูงได้มั้ย มันดุรึเปล่าครับ
pipeky ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 06/12/11, [19:30:35] »

มันเลี้ยงรวมกับพวกปลาฝูงได้มั้ย มันดุรึเปล่าครับ

ปลาฝูงไซส์ไหนอะครับ ถ้าเล็กๆผมไม่ค่อยแนะนำครับ ไม่รู้ว่ามันกินหรือเปล่า แต่ผมว่าอย่าลองเลยดีกว่า่

เพราะผมเลีย้งเคยให้กุ้งฝอยที่ตัวโตพอสมควร(2 นิ้วกว่าๆ) ว่ายๆอยู่พุ่งมาฮุบลืมรสแมลงกันไปเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/12/11, [19:33:25] โดย pipeky »
taitai ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 07/12/11, [20:09:48] »

ของผมขนาดประมาณ 2 นิ้วเลี้ยงกับปลาทอง ตู้ 36 เลี้ยงมาเกือบ 4 เดือนละซื้อมา 3 ร่วงไปหนึ่ง

แรกๆให้กินหนอนนก หลังๆ กินแต่อาหารเม็ด ว่างๆมันก็พ่นน้ำโชว์บ้างเหมือนกัน

« ตอบ #22 เมื่อ: 08/12/11, [19:00:44] »

น่าจะโดนกินนะครับ ถ้าหมายถึงพวกเล็กๆ
kasuya ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #23 เมื่อ: 27/04/14, [00:35:37] »

ว่าแล้วไปหามาใส่บ่อมั่งดีกว่า เจออยู่ร้านหนึ่งกินอาหารเม็ดได้อีก
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์