บอร์ดเก่านี้ "ปิด" แล้วนะครับ ไม่สามารถโพสได้ ตอนนี้ย้ายไปใช้บอร์ดระบบใหม่แล้ว

สมาชิกเก่าที่ล็อกอินล่าสุดไม่เกิน 1 ปี สามารถใช้ username และ password เก่าล็อกอินได้เลย ไม่ต้องสมัครใหม่

<< คลิ๊กที่นี่เพื่อไปบ้านใหม่ได้เลย >> หรือเข้าไปที่ https://aqua.c1ub.net/home
Aqua.c1ub.net
*
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
  Sat 20/Jan/2018
Loading
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม ท่านที่เคยเลี้ยงปลากระดี่ ครับ  (อ่าน 1965 ครั้ง)
infantrynpk ออฟไลน์
Club Member
infantrynpk infantrynpk เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« เมื่อ: 04/07/11, [18:00:51] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อยากทราบข้อมูลของเจ้าตัวนี้อะครับ

พอดีมี ลูกปลาสอดดำเล็กๆ อยู่ในตู้ กับ กุ้งแคระ ไม่รู้
ว่ามันจะจัดเต็ม รึเปล่า ที่ร้านไม่ค่อยมีข้อมูลให้อะคับ รู้แค่ว่า กระดี่มุก (มั้ง)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/07/11, [12:53:09] โดย infantrynpk »
Like (+0) Bullshit! (-0)
pipeky ออฟไลน์
Club Follower
pipeky เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง pipeky เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)
they're coming in afterburn!!

« ตอบ #1 เมื่อ: 04/07/11, [18:10:41] »

เป็นธรรมดาของปลาชนิดนี้ครับ เพราะถ้าตัวไหนดุกว่าก็จะได้กินมากกว่า
หรือแย่งอาหารได้มากกว่า ทำให้อีกตัวจะเล็กกว่านิดหน่อยครับ แต่ถ้าให้อาหารเพียงพอก็ไม่เป็นปัญหาครับ
อันที่จริงเรื่องนี้ไม่ค่อยเป็นปัญหาในการเลี้ยงปลาชนิดนี้เท่าไรครับ เพราะมันก็แค่แย่งกันกินเท่านั้น ถ้าถึงขั้นอีกตัวหนึ่งโดนแย่งจนแกร็นก็แปลว่าปลามันอ่อนแออยู่แล้วด้วยส่วนหนึ่ง ปลาพวกนี้ส่วนใหญ่ค่อนข้างตะกละครับ
เท่าที่ผมเลี้ยงมานะครับ คนอื่นเจอแบบอื่นผมก็ไม่รุ้เหมือนกันแต่ที่ผมเลี้ยงมาเกือบทั้งหมดตะกละ แม้จะให้อาหารน้อยก็ตาม [on_065]

Speed is life ~ Tomcat all the ways
Club Member
infantrynpk เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง infantrynpk เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #2 เมื่อ: 04/07/11, [19:00:45] »

เป็นอย่างนี้ นี่เอง  แต่มันตีกันแทบจะตลอดเวลา

แถม ตัวเล็ก เป็นตัวที่ชนะ อีกด้วย

แล้วจะเลี้ยง ปลาเล็กๆ ได้มั้ยอะคับ
pipeky ออฟไลน์
Club Follower
pipeky เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง pipeky เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)
they're coming in afterburn!!

« ตอบ #3 เมื่อ: 05/07/11, [19:19:32] »

ไม่แนะนำเท่าไรครับกับปลาเล็กๆ เพราะถ้าเล็กแต่ใหญ่กว่าปากตะเพียน หรือตัวพอๆกับตะเพียนแล้วไม่ดุ
ก็จะโดนไล่ตอดอย่างเดียวใช่ชีวิตไม่เป็นสุขเลยครับ แต่ถ้าตัวเล็กมากก็อาจกลายเป็นอาหารได้ครับ
ถึงหลายเว็บจะให้ข้อมูลทางสารคดีว่ามันกินพืชก็จริง แต่ที่เราเลี้ยงในตู้มันไม่เหมือนกัน กินอะไรได้มันก็กินไว้ก่อน ทำนองนั้นเลยครับ

Speed is life ~ Tomcat all the ways
Club Member
infantrynpk เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง infantrynpk เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #4 เมื่อ: 05/07/11, [19:59:27] »

ไม่แนะนำเท่าไรครับกับปลาเล็กๆ เพราะถ้าเล็กแต่ใหญ่กว่าปากตะเพียน หรือตัวพอๆกับตะเพียนแล้วไม่ดุ
ก็จะโดนไล่ตอดอย่างเดียวใช่ชีวิตไม่เป็นสุขเลยครับ แต่ถ้าตัวเล็กมากก็อาจกลายเป็นอาหารได้ครับ
ถึงหลายเว็บจะให้ข้อมูลทางสารคดีว่ามันกินพืชก็จริง แต่ที่เราเลี้ยงในตู้มันไม่เหมือนกัน กินอะไรได้มันก็กินไว้ก่อน ทำนองนั้นเลยครับ
ถ้างั้น

น้องๆกุ้งเชอรี่ ก้เรียบร้อยหมดสิ
ค้อนสายฟ้า ออฟไลน์
Club Brother
ค้อนสายฟ้า เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง ค้อนสายฟ้า เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)ค้อนสายฟ้า เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #5 เมื่อ: 05/07/11, [20:16:56] »

ถ้างั้น

น้องๆกุ้งเชอรี่ ก้เรียบร้อยหมดสิ

หมด ครับ กินได้ทั้ง เนื้อ และพืช  แต่เวลาเลี้ยงในบ่อดิน

เขาให้กินอาหารเม็ด ที่เป็นพืชเป็นหลัก ถูก ลดต้นทุน

แต่มันกินหมด ทั้งพืชและสัตว์  และเร็วมาก เลี้ยงรวมกับปลาช้า ๆ ไม่ได้

Club Member
infantrynpk เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน infantrynpk เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #6 เมื่อ: 05/07/11, [23:02:01] »

ดูหน้าตา ไม่น่าดุร้ายเลยนะครับ

ขอบคุณมากครับที่ให้ความรู้
Club Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 18/07/11, [12:55:46] »

ขออนุญาตใช้กระทู้ เดิมนะครับ
runner ออฟไลน์
runner เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง runner ก้าวย่างสู่เส้นทางแห่งฝันอย่างมั่นคง (You can't modify karma yet.)runner ก้าวย่างสู่เส้นทางแห่งฝันอย่างมั่นคง (You can't modify karma yet.)runner ก้าวย่างสู่เส้นทางแห่งฝันอย่างมั่นคง (You can't modify karma yet.)runner ก้าวย่างสู่เส้นทางแห่งฝันอย่างมั่นคง (You can't modify karma yet.)
Fork-tail Loach Award
KENG@SK132

« ตอบ #8 เมื่อ: 18/07/11, [13:05:10] »

ขออนุญาตใช้กระทู้ เดิมนะครับ
ความจริงตั้งกระทู้ใหม่ก้ได้ครับเดี๋ยวคนจะงงเอา
เรื่องลูกปลาสอดกับกุ้งแคระผมว่ามันจัดเต็มแน่ครับ [on_007]

Buddha from Space ออฟไลน์
Buddha from Space ก้าวย่างสู่เส้นทางแห่งฝันอย่างมั่นคง Buddha from Space กำลังไต่บันไดสู่ดวงดาว (You can't modify karma yet.)Buddha from Space กำลังไต่บันไดสู่ดวงดาว (You can't modify karma yet.)Buddha from Space กำลังไต่บันไดสู่ดวงดาว (You can't modify karma yet.)
หลวงพี่จากฟากฟ้า

« ตอบ #9 เมื่อ: 18/07/11, [13:38:29] »

กระดี่นางฟ้า ครับ  ไม่ใช่มุก

Asphyxia ออฟไลน์
Asphyxia กำลังไต่บันไดสู่ดวงดาว Asphyxia เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)
การไม่มีหนี้ คือลาภอันประเสริฐ

« ตอบ #10 เมื่อ: 20/07/11, [21:29:42] »

กระดี่นางฟ้าครับ ตระกูลเดียวกับกระดี่สามจุดตามคลองบ้านเราครับ
โตได้ 10+ cm เลยครับ ดุเล็กน้อย ผสมพันธุ์วางไข่ก่อหวอดง่าย
ชอบกินสัตว์เล็กๆด้วยครับ กุ้งไม่เหลือแน่ ถ้าเลือกกุ้งเชอรี่ก็เอามันออกครับ
เอาไปเลี้ยงบ่อก็ได้ มันฮุบอากาศหายใจได้ดี ทนมือทนพระบาทาดี  [on_035]

จงเจ็บปวด จงสูญเสีย....
แล้วจึงรับรู้ถึงความสำเร็จ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์