Aqua.c1ub.net
*
  Mon 20/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ ลงดินแล้วตู้ขุ่นมาก  (อ่าน 2980 ครั้ง)
GreenEyes ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 14/05/11, [17:46:20] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีอยากตั้งตู้ปลูกไม้น้ำสักตู้ เลยจัดมาเป็น 24 นิ้ว
แล้วก็ซื้อดินกลับมาถุงหนึ่ง น่าจะยี่ห้อ Black Earth

ผมเอาน้ำใส่ก่อน แล้วพอลองใส่ดินลงไป น้ำก็ดำปี๋ (ทั้งที่ถุงมีเขียนว่า ไม่ต้องล้างก่อน เลยงงๆ)

ภาพที่แปะนี่ล้างไป 5 น้ำแล้วครับ รอบแรกนี่ เหมือนน้ำโคลน ถ่ายมาก็ดำสนิทไม่เห็นชั้นดินเลย

หรือผมใส่ดินผิดวิธีครับ?  หรือเป็นปกติ? ต้องรอสักพัก? ต้องติดกรองทันที?

Art_of_Nature ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 14/05/11, [18:00:22] »

หรือผมใส่ดินผิดวิธีครับ? ถูกต้องครับ
ต้องลงดินจัดเลย์เอาท์ให้เสร็จ แล้วถึงใส่น้ำครับ
ทางที่ดีดูดน้ำออกให้หมดแล้วเอาดินมาตากแล้วค่อยเริ่มใหม่น่าจะดีนะ/หรือจะดูดน้ำออกให้หมดค่อยๆๆๆๆเขี่ยดินจัดใหม่แล้วค่อยเติมน้ำ เติมเสร็จก้อค่อยดูดน้ำออกเปลี่ยนน้ำใหม่
SaHaRa ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 14/05/11, [18:14:04] »

น้องพี่ขอขำก่อนนะ  ้hahaha ้hahaha ้hahaha ้hahaha ้hahaha

noob จริงจริง

ตามนั้นหละครับใส่ดินก่อนแล้วค่อยใส่น้ำ อ่อจัดเลเอ้าให้เสร็จก่อนด้วยนะ

พอตอนจะใส่น้ำแนะนำให้เอาจานลองน้ำจากสายยางด้วยครับ

เพื่อลดแรงจากสายยางลง

ขอขำอีกที  ้hahaha ้hahaha ้hahaha ้hahaha ้hahaha

อย่าโกรธกันนะครับ

impersonate ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 14/05/11, [18:20:07] »

ตู็เยอะ จัง  [on_009]
M@rch ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 14/05/11, [20:05:06] »

วางตู้เรียงลำดับตามขนาดเลยครับ
แล้วตั้งแบบนี้ฝนไม่สาดหรอครับ  [งง]
« ตอบ #5 เมื่อ: 14/05/11, [20:50:21] »

ขอบคุณครับ  [on_008]

เป็นคำแนะนำที่มีค่ายิ่ง

สิ่งที่ผมควรทำคือ
1. เอาดินมาตากให้แห้งๆหน่อยก่อน
2. จัดระดับให้เรียบร้อย (ต้องใส่ต้นไม้เลยไหมครับ พอดียังไม่อยากใส่)
3. ค่อยๆใส่น้ำ เอาจานรองด้วย ให้น้ำมันแผ่ๆออกไปไม่กระแทกใช่ไหมครับ

ผมตั้งตู้ทรายมาตลอด ไม่ก็ตู้ดิน แบบดินจริงๆเลย
ส่วนใหญ่เป็นตู้จำลองระบบนิเวศน่ะครับ ประเภทตั้งเพื่อถ่ายรูปโดยเฉพาะ (บางทีสนใจถ่ายเอง บางทีคนฝากถ่าย) เลยไม่ทำใหญ่ไรมาก

พออยากทำตู้ไม้น้ำ ซื้อดินมาตามที่เขาว่ากัน เห็นมันเป็นเม็ดๆ นึกว่า ทำแบบทราย เหอๆ

งานงอกเลยกรู  [on_007]

« ตอบ #6 เมื่อ: 14/05/11, [20:58:26] »

ฝนไม่สาดครับ ตรงนั้นมีหลังคาใส  [on_066]

ตู้ที่เห็นเยอะนั่น เป็นตู้เล็กๆ 12 นิ้ว เดิมมี 4 ยุบไปเหลือ 2    ->  ไม่มีระบบอะไรรองรับครับ ไม่มีไฟ ไม่มีกรอง ไม่มีพัดลม อ๊อก คาร์บอน ไม่มีอะไรเลย

เจ้าตู้ 12 นิ้ว ไร้อุปกรณ์เสริม ผมลองเลี้ยงกุ้งเชอรี่ ใส่ไป 6 ตัว (ตอนนี้ตู้ว่าง) ก็ดูมันมีชีวิตชีวาดีครับ (เป็นตู้ตะไคร่)

ตู้ถัดไป ใหญ่ขึ้นมานิด คือมีคนทิ้ง แล้วเขาเอามาให้ผม ผมเลยลองนุ่นนี่เล่น ตอนนี้กลายเป็นตู้ปลากัด

แต่ใจจริง อยากทำตู้ยาวๆต้นไม้สวยๆ ก็จะมาเริ่มทำกับตู้ 24 นิ้ว (เริ่มจากตู้ขุ่นๆ) นี้แลครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/05/11, [21:00:02] โดย GreenEyes »
413 ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 14/05/11, [21:00:47] »

จัดเลย์เอาท์เสร็จเเล้วก็เอาหนังสือพิมพ์ปูหน้าดินหลังจากนั้นค่อยๆเทน้ำ   ้hahaha
Last,,One ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 14/05/11, [22:05:36] »

ก็ว่าทำไมรูปถ่ายสวยจัง พอดูลายเซ็นในรูป อ่อ..พี่ตาเขียว จาก siamensis นี่เอง

ยินดีต้อนรับครับพี่ ปกติผมก็สิงๆอยุ่เว็บนั้น แต่ไม่ค่อยได้โพสต์เท่าไหร่  [เจ๋ง]
Yoda ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #9 เมื่อ: 14/05/11, [22:12:21] »

ชอบรูปปลากัดครับ สวย  [เจ๋ง] [เจ๋ง]
« ตอบ #10 เมื่อ: 15/05/11, [11:48:39] »

ขอบคุณครับ เดี่ยวลองหนังสือพิมพ์แปะ ตามคำแนะนำดีกว่า ท่าจะเข้าท่าดีครับ
siegheart ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #11 เมื่อ: 15/05/11, [17:56:09] »

ขอบคุณครับ เดี่ยวลองหนังสือพิมพ์แปะ ตามคำแนะนำดีกว่า ท่าจะเข้าท่าดีครับ
ผมว่าเอาเป็นถุงรองจะไม่ดีกว่าเหรอครับ  [งง]
« ตอบ #12 เมื่อ: 15/05/11, [20:01:34] »

เรียบร้อยแล้วครับ
พอจัดเสร็จ ผมเอาทรายทับชั้นดินไว้ราวๆไม่เกิน 1 เซน เพราะอยากให้ได้บรรยากาศแบบพื้นลำธาร
จากนั้นตอนใส่น้ำ ผมเอาใยกรองวางไว้สองชั้น แล้วเอาถุงหินพัมมิทวางไว้ข้างบนใยกรองอีกที แล้วค่อยๆใส่น้ำบนถุงหินที่ว่า น้ำจะได้กระจายๆออกไป

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม

หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์