Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1 2 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำจากเพื่อน ๆ หน่อยครับ : ผมกำลังจะเปิดร้านขายปลาสวยงามครับ แต่ ..  (อ่าน 23538 ครั้ง)
AQG ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #30 เมื่อ: 13/02/11, [09:29:15] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เพิ่มอีกหน่อย ทำอะไรอย่าใช้ความรู้สึก หรือความอยากนะครับ
เงินทองนั้นหายาก ประเมินความเสียงก่อนทำนั้นดีที่สุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/02/11, [09:32:18] โดย AQG »
2co ออฟไลน์
« ตอบ #31 เมื่อ: 13/02/11, [10:12:12] »

.
กระทู้ DD ..  [เจ๋ง]
พี่ P Agri. Yrs. ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #32 เมื่อ: 13/02/11, [11:56:34] »

.....D....D....D.....
.
.....ลงมือทำเลยครับ โอกาสมาถึงแล้ว..... หนับหนุน....
.
.....ที่คิดเป็น...สิ่งดี....ชัวร์...
.
.....ไม่เป็นไร....ถ้า...ทำแล้วมันผิด แล้วต้องมานั่งเสียใจในภายหลัง
.
....แต่.................ยังดีเสียกว่า....ต้องมานั่งเสียใจเพราะ..." ไม่มีโอกาสได้ทำ "
kidnapper ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #33 เมื่อ: 13/02/11, [14:53:40] »

ถ้าอยากเปิดต้องทำการบ้านหน่อย marketing plan,marketing survey แบบลูกทุ่งก็ได้
จำเป็นมาก อย่าลืมเราต้องใช้งินไปลงทุนอย่าใจร้อน
พื้นที่ไม่ต้องกลัวว่ามันจะไม่เหลือเดี๋ยวหมดสัญญา 1ปีก็จะมีคนไม่ต่อ ขนาดทำเลอย่าง JJ ยังมีคนเลิกเลย
ตอบคำถาม 4P ให้ได้ก่อน product price place promotion

-จะขายอะไรบ้าง
-จะรับปลามาจากไหน
-จะขายอะไรบ้างนอกจากปลา เช่น อาหารปลา อุปกรณ์ประกอบ พวกกรอง ปั๊ม ปั๊มลม 9ล9 แล้วจะรับมาจากที่ไหน
-เคมีภัณฑ์ จะขายด้วยไหม เช่นยารักษาโรค ปุ๋ยน้ำ เยอะแยะ
-การกำหนดระดับราคาของในร้าน สำคัญมากถ้ามีคู่แข่งเยอะ ลูกค้าจะมาร้านที่ราคาถูก บริการดี สามารถเิติมเต็มความต้องการลูกค้าได้
-การกำหนดราคาจะเป็นตัวบอกกำไร รับมาเท่าไหร่ ขายเท่าไหร่ เหลือเท่าไหร่
-คู่แข่งมีเยอะไหมในรัศมี 5-10km.
-ฐานลูกค้าจะจับกลุ่มไหน

การลงทุนเริ่มแรกย่อมมีค่าใช้จ่าย initial cost : เงินลงทุนเริ่มแรก
-เงินลงทุน มันไม่ได้มีแค่ที่เห็น 20000 บาทต่อเดือนนะ เจ้าของพื้นที่ต้องเอามัดจำก่อน เค้าเอากี่เดือนที่ต้องไปวางกับเค้า
-ค่าตกแต่งร้าน ตู้ปลา หิน ดิน ระบบเติมอากาศ ถังออกซิเจน ชั้นวางของ
-เงินทุนหมุนเวียน อันนี้สำคัญสุดเริ่มแรกเราต้องเอาเงินไปซื้อของเข้ามาหมุนเวียนในร้านก่อนธุรกิจนี้เป็นธุรกิจเงินสดมีเยอะไหม
-ถ้าคำนวณเป็นให้คำนวณ cash flow ด้วย

ค่าใช้จ่ายระหว่างทาง
-ค่าเช่ารายเดือน + VAT 7% ด้วยนะ
-ค่าน้ำ ค่าไฟ มันย่อมไม่ใช่ rate ปกติ มันจะแพงกว่า
-ไปขายเองหรือเปล่า หรือว่าต้องจ้างคนช่วย ถ้าใช่ก็มีอีก ขายของหยุดไม่ได้เพราะว่าจะเสียโอกาศ
-ค่าน้ำมันที่ต้องไปรับของ หรือถ้าอยู่ ตจว ก็จะมีค่าขนส่งอีก
-ภาษีเงินได้ ถ้าไม่ได้เตรียมเอาไว้ จะงงว่า อยู่ๆ พี่เค้ามาได้ไงเนีย
-อีกอันภาษีโรงเรือน อันนี้ก็ไม่น้อยนะ

ประเมินรายรับ แล้ว ลบออกจากรายจ่าย
สมมุติว่า มาจิน ประมาณ 40% ผมว่ายอดขายขั้นต่ำๆ (ย้ำว่ายอดขายนะ) = 25,000บาท
(25,000 บาท ประเมินค่าใช้จ่ายหลักที่จำเป็นต้องจ่าย ไม่รวมเงินหมุนเวียนนะ)
ต้องมียอดขายประมาณ 88,000 บาท เพื่อให้ได้เีพียงค่าเช่า ยังไม่ได้รวมค่าแรง ค่าข้าว คุณนะครับ
ถ้าอยากได้ค่าแรงขายปลาอีก 20000 บาทต่อเดือน คุณต้องมียอดขาย 108000 บาท

สุดท้ายต้องมีใจรักจริง งานมันไม่ใช่งานเบา ต้องมีใจ ต้องมีแรง
เปิดร้านขายปลา ถ้าตู้ปลาไม่ใส แจ๋ว เห็นปลาไม่ชัดคนก็ไม่ซื้อ น้ำต้องดูแลต้องเปลี่ยน
ปลาเป็นโรคลูกค้าไม่ซื้อ ถ้าเค้าซื้อแบบเป็นโรคไป เค้าก็จะกลับมาต่อว่าอีก

ลองดูครับเผื่อเป็นประโยชน์
ปล เลือกขายของที่ กำไรเยอะๆ อ่ะดี มาจิน จะสูงตามครับ
เห็นด้วยครับ
top_soldier
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: 13/02/11, [15:02:56] »

มีแปลกๆๆไหม ครับ ถ้ามีเดี๋ยวไปอุดหนุน ครับ [on_055]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/02/11, [22:01:16] โดย ดุ๊กดิ๊กในหมู่ชน & น้องฉึ่งหนึ่งแมวเหมียว »
« ตอบ #35 เมื่อ: 13/02/11, [15:18:10] »

แนะนำนึง จากที่เคยเปิดร้านปลามาแล้วตอนนี้กำลังจะปิด

1  คุณต้องสังเกตพฤติกรรมของลูกค้า+ความเป็นอยู่ระแวกนั้นโดยละเอียด
    เพราะ  จากที่ครอบครัวผมเจอมานั้นคือ ตรงที่ตั้งร้านผมนั้นอยู่ติดถนน  ใกล้แหล่งชุมชน ทะลุได้หลายทาง
             คนไปมาเยอะพอสมควร  แต่ ส่วนใหญ่คือกำลังน้อยรายได้ส่วนใหญ่น่าจะไม่เกิน30000+ไม่มีเวลา
    ผลคือ  ลงทุนเดือนละหลายหมื่นบาท แต่ผลกำไรหักค่าเช่า8000 น้ำไฟ หมดพอดีเลย

อยากให้ตั้งข้อสังเกตดังนี้ ปลาสวยงามหรือไม้น้ำหรือกุ้งนั้น  ในความเป็นจริงคนที่สนใจอยากเลี้ยงจริงจังนั้นมีค่อนข้างน้อยเนื่องในการใช้ชีวิตประจำวันนั้นค่าใช้จ่ายค่อนข้างสูงถ้าตัวคนเดียวไม่มีลูกก็สามารถเลี้ยงพวกนี้ได้    อย่างไม่มีปัญหาแต่ถ้าเกิดมีครอบครัวมีลูกแต่รายได้ไม่มากพอ ลูกค้าจะไม่มีกำลังซื้อเท่าทีควร คือซื้อเพราะความอยาก ตายชั่งมันไม่ได้สนใจดูแล  ผลที่เกิดกับผู้ขายคือคุณอาจขายได้ครั้งเดียว  พอตายลูกค้าเสียดายเงินเลิกเลี้ยง
หรือถ้าคุณขายอาหารปลา 1 ถุง กำไร35% แต่อาหารปลาถุงละ 75 บาท กินได้ 1 - 2 เดือน เราจะอยู่ได้มั้ย
ถ้ากลุ่มลูกค้ามีกำลัง  +เวลา ปัญหาพวกนี้จะน้อยลง แต่คุณจะต้องมีวิธีที่จะทำใช้ลูกค้ากลับมาคุณอยู่เสมอ ไม่ว่าจะกลับมาพูดคุย หรือกลับมาซื้อของอยู่เสมอ

การที่่จะขายของนั้นง่าย  แต่การที่ทำให้ลูกค้ากลับมาซื้อกับเราอีกที่ยากกว่าร้อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/02/11, [22:02:20] โดย ดุ๊กดิ๊กในหมู่ชน & น้องฉึ่งหนึ่งแมวเหมียว »
« ตอบ #36 เมื่อ: 13/02/11, [15:36:30] »

2 ต้นทุน การลงของ และปัญหาที่ตามมา
   เพราะ  ถ้าคุณอยู่ในกรุงเทพ หรือใกล้สวน ลูกค้าจะไม่ซื้อกับคุณ เนื่องจากต้นทุนที่คุณซื้อมาจากสวนเท่ากับราคาที่ลูกค้าคุณไปซื้่อเลย อย่าบอกว่าคุณซื้อเยอะแล้วจะลดลงอีกเพราะ ถ้าคุณยกลัง บางอย่างถูกลงแค่หลักสิบเท่านั้น
การที่่จะได้เปอร์เซ็นต์สำหรับร้านค้านั้น คุณก็ต้องลงของจากร้านนั้น หลักหมื่น ลด5% หลักแสนอาจจะ10%
อาจมองว่าชั้นลงเยอะก็อยู่ได้นานกำไรแต่ถ้าคุณลงสินค้าจากร้านส่งร้านเดียวถามว่าคุณได้ของครบมั้ย  คำตอบคือไม่
ถึงครบสินค้าก็ไม่หลากหลาย
    ผลคือ  ถ้าคุณลงของเยอะคุณได้สินค้าราคาถูกลง แต่กว่าคุณจะขายออกหมดแน่นอนว่าต้องมีหมดอายุ มีชำรุดไปบ้างตามกาลเวลา ถ้าเกิดของที่ลงเมื่อเดือนที่แล้วยังมีอยู่หลายลังแต่มีรุ่นใหม่ออกมาอีกหล่ะ เราก็เข้าเนื้อ

ปัญหาที่อย่างของการลงของคือ โปรโมชั่นจากทางร้านส่ง [งง]   นั้นเพราะทุกคนได้เหมือนเรา แล้วจะเกิดอะไรขึ้น
ถ้าจะขายให้ไวก็คือลดมันให้ต่ำว่าที่ร้านนั้นขาย  กำไรน้อยช่างมัน ได้ยอดนิด  มันก็กลายเป็นการตัดราคา สรุปคือเข้าเนื้อ    

ผมโดนกับตัวเองมาแล้วลูกค้าสั่งกรองนอกจากผมหลายสิบตัว รวมๆแล้วหลายหมื่น มีคนมาตัดราคาตอนโค้งสุดท้าย ของอยู่กับผมลงของไปแล้วลูกค้ายกเลิก ซวยสิครับ ถึงมีมัดจำบางที คนเราก็มีวิธีแก้ต่างให้เราได้คืนอยู่ดีระวังไว้ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/02/11, [22:07:24] โดย ดุ๊กดิ๊กในหมู่ชน & น้องฉึ่งหนึ่งแมวเหมียว »
« ตอบ #37 เมื่อ: 13/02/11, [15:43:23] »

แค่สองข้อด้านบน ผมว่าผมก็คงโดนหลายๆคนแอบด่าในใจแล้ว

แต่นี่คือความจริง วงการพวกนี้ถ้าคุณไม่ใหญ่พอ อย่าเลยดีกว่า

บ้านผมค้าขายพวกนี้มา 10ปีได้ เหนื่อยครับ แต่อยู่มาได้เพราะรัก  จนมาถึงทุกวันนี้รักคงไม่ช่วยอะไร ปิดดีกว่า
นอนเฉยๆสบายกว่า

ยังมีอีกมากที่ไม่สามารถเอามาเขียนได้ อยากรู้ผมคุยหลังไมค์ได้

ตลาดปลาสวยงาม  กุ้ง  ในกรุงเทพนั้นยากครับ  แต่ตจว หวานเลยทีเดียว emb01
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/02/11, [22:08:15] โดย ดุ๊กดิ๊กในหมู่ชน & น้องฉึ่งหนึ่งแมวเหมียว »
Yoda ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #38 เมื่อ: 13/02/11, [16:28:14] »

จขกท ยังอยากเปิดอยู่รึปล่าวครับ
« ตอบ #39 เมื่อ: 13/02/11, [21:16:22] »

ถ้าพี่จะเปิดนะ  ห้องเล็กๆ จัดตู้ให้สวยที่สุด  แล้วรับจ้างดูแลตู้รับจัดตู้ ทำบ่อปลาคาร์ฟ เป็นทางเลือกที่ดีนะครับ

เพราะที่ผ่านมาร้านผมอยู่ได้เพราะลูกค้าจ้างไปดูแลตู้เป็นรายเดือนอีกอย่างเราไม่เหนื่อยเรื่องหน้าร้านเท่าไหร่ด้วย
l3EП-nophila™ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #40 เมื่อ: 13/02/11, [21:39:15] »

แค่สองข้อด้านบน ผมว่าผมก็คงโดนหลายๆคนแอบด่าในใจแล้ว

แต่นี่คือความจริง วงการพวกนี้ถ้าคุณไม่ใหญ่พอ อย่าเลยดีกว่า

บ้านผมค้าขายพวกนี้มา 10ปีได้ เหนื่อยครับแต่อยู่มาได้เพราะรัก  จนมาถึงทุกวันนี้รักคงไม่ช่วยอะไรปิดดีกว่านอนเฉยๆสบายกว่า

ยังมีอีกมากที่ไม่สามารถเอามาเขียนได้ อยากรู้ผมคุยหลังไมค์ได้

ตลาดปลาสวยงาม  กุ้ง  ในกรุงเทพนั้นยากครับ  แต่ตจว หวานเลยทีเดียว emb01

ขนาด10ปียังถอย ฟังแล้วหนาวเลย  n032
ดีมากๆเลยครับที่หลายๆท่านมาช่วยแชร์ประสบการณ์ ยิ่งอ่าน ยิ่งรู้ว่าตัวเองโง่จริงๆ
แต่อย่างว่าละครับ มันเป็นของฟุ่มเฟือย ตลาดก็แคบเฉพาะกลุ่ม ถ้าไม่รักไม่ชอบคงไม่มีใครซื้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/02/11, [22:08:54] โดย ดุ๊กดิ๊กในหมู่ชน & น้องฉึ่งหนึ่งแมวเหมียว »
TonGa ออฟไลน์
« ตอบ #41 เมื่อ: 13/02/11, [23:44:31] »

ใช่ เท่าที่เคยได้ฟัง ตลาด ตจว. แข่งขันน้อยมาก กทม. ถ้าจะเล่นจริง ๆ ลงไปที่แหล่งอย่างสวน หรือสนามหลวง 2 พวกนี้เลย ค่าเช่าถูกกว่าด้วย ผมก็คิดจะเปิดแต่ไม่คิดจะขาย จะเน้นจริง ๆ คงเป็นการจัดตู้ ดูแล พวกนี้รายได้งามกว่าเห็น ๆ ขอแค่มีฝีมือ + ใจรัก เงินอย่างเดียวไม่พอ คิดดูนั่งเฝ้าร้านทั้งวัน ใจไม่รักไม่นานก็ท้อครับ จะทำธุรกิจอะไรถ้าไม่มีใจ ก็ไม่มีทางชนะครับ
nb_cheeta ออฟไลน์
« ตอบ #42 เมื่อ: 14/02/11, [00:34:51] »

ค่าเช่าแพงได้ใจ
แต่ไม่เริ่มก็ไม่มีประสบการณ์
ลองศึกษาเพิ่มอีกนึดครับ

สู้ๆๆๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/02/11, [22:09:46] โดย ดุ๊กดิ๊กในหมู่ชน & น้องฉึ่งหนึ่งแมวเหมียว »
A_Chi ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #43 เมื่อ: 14/02/11, [05:57:19] »

กระทู้ดีจริงๆครับ ผมก็เป็นอีกคนที่อยากจะมีร้านเป็นของตัวเอง
ตอนนี้ก็กำลังคิดอยู่เลยว่าอยากจะเช่าล็อกเปิดร้าน กำลังอยากได้คำแนะนำอยู่พอดี
ผมอยู่ที่พิษณุโลกอยู่ในโซนมหาลัยนอกเมืองร้านขายปลาก็มีอยู่แค่ 2-3 ร้าน
ที่คิดว่าจะทำคือเปิดเป็นร้ายขายกุ้งอย่างเดียว แต่จะเริ่มทำทีละนิดไปก่อนแล้วเพาะเองด้วย
อาจจะเข้าไปรับที่ กทม. บ้าง เพราะเงินลงทุนค่อนข้างน้อยเลยคิดจะทำทีละนิดที่จะทำแต่กุ้ง เพราะศึกษาแต่เรื่องกุ้งอย่างเดียว เรื่องปลาไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่ ไม่แน่ใจว่าทำไปแล้วจะพออยู่ได้หรือไม่เพราะตลาดยังไม่ค่อยนิยมกันเท่าไหร่ อยากถามความเห็นของทุกๆท่านว่าพอจะอยู่ตัวได้บ้างไหม หรือใครมีคำแนะนำอะไรดีๆก็ขอขอบคุณไว้ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/02/11, [22:10:30] โดย ดุ๊กดิ๊กในหมู่ชน & น้องฉึ่งหนึ่งแมวเหมียว »
aquamedical_fraghouse ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #44 เมื่อ: 14/02/11, [07:55:09] »

คุณ ลัก เด็ก ตอบไว้โดนครับ น้องออยมาอ่านคงเข้าใจ เพราะมันเป็นประเด็นเดียวกับที่พี่ได้ตอบให้ใน FB ไปครับ เคยเปิดมาแล้ว เจอเรื่องพวกนี้มาแล้ว

ฐานลูกค้าเป็นสมบัติล้ำค่าของคนทำร้านเลยน้อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/02/11, [22:20:42] โดย ดุ๊กดิ๊กในหมู่ชน & น้องฉึ่งหนึ่งแมวเหมียว »
dernero ออฟไลน์
« ตอบ #45 เมื่อ: 14/02/11, [18:30:56] »

2 ต้นทุน การลงของ และปัญหาที่ตามมา
   เพราะ  ถ้าคุณอยู่ในกรุงเทพ หรือใกล้สวน ลูกค้าจะไม่ซื้อกับคุณ เนื่องจากต้นทุนที่คุณซื้อมาจากสวนเท่ากับราคาที่ลูกค้าคุณไปซื้่อเลย อย่าบอกว่าคุณซื้อเยอะแล้วจะลดลงอีกเพราะ ถ้าคุณยกลัง บ้างอย่างถูกลงแค่หลักสิบเท่านั้น
การที่่จะได้เปอร์เซ้นสำหรับร้านค้านั้น คุณก็ต้องลงของจากร้านนั้น หลักหมื่น ลด5% หลักแสนอาจจะ10%
อาจมองว่าชั้นลงเยอะก็อยู่ได้นานกำไรแต่ถ้าคุณลงสินค้าจากร้านส่งร้านเดียวถามว่าคุณได้ของครบมั้ย  คำตอบคือไม่
ถึงครบสินค้าก็ไม่หลากหลาย
    ผลคือ  ถ้าคุณลงของเยอะคุณได้สินค้าราคาถูกลง แต่กว่าคุณจะขายออกหมดแน่นอนว่าต้องมีหมดอายุ มีชำรุดไปบ้างตามกาลเวลา ถ้าเกิดของที่ลงเมื่อเดือนที่แล้วยังมีอยู่หลายลังแต่มีรุ่นใหม่ออกมาอีกหล่ะ เราก็เข้าเนื้อ

ปัญหาที่อย่างของการลงของคือ โปรโมชั่นจากทางร้านส่ง [งง]   นั้นเพราะทุกคนได้เหมือนเรา แล้วจะเกิดอะไรขึ้น
ถ้าจะขายให้ไว้ก็คือลดมันให้ต่ำว่าที่ร้านนั้นขายกำไรน้อยชั่งมัน ได้ยอดนิด  มันก็กลายเป็นการตัดราคา สรุปคือเข้าเนื้อ   

ผมโดนกับตัวเองมาแล้วลูกค้าสั่งกรองนอกจากผมหลายสิบตัว รวมๆแล้วหลายหมื่น มีคนมาตัดราคาตอนโค้งสุดท้าย ของอยู่กับผมลงของไปแล้วลูกค้ายกเลิก ซวยสิครับ ถึงมีมัดจำบางที คนเราก็มีวิธีแก้ต่างให้เราได้คืนอยู่ดีระวังไว้ด้วย
[เจ๋ง] [เจ๋ง] +10   ้hahaha

ต่างจังหวัดก็มีครับ ไม่ใช่แต่ในกรุงเทพฯ  ้hahaha  แต่ใจรัก ต้องสู้ครับ

คุณเจ้าของกระทู้ก็ใจรัก ตกลงยังไง แจ้งข่าวด้วยครับ เอาใจช่วย  ้hahaha
« ตอบ #46 เมื่อ: 14/02/11, [23:49:10] »

กระทู้ดีจริงๆครับ ผมก็เป็นอีกคนที่อยากจะมีร้านเป็นของตัวเอง
ตอนนี้ก็กำลังคิดอยู่เลยว่าอยากจะเช่าล็อกเปิดร้าน กำลังอยากได้คำแนะนำอยู่พอดี
ผมอยู่ที่พิษณุโลกอยู่ในโซนมหาลัยนอกเมืองร้านขายปลาก็มีอยู่แค่ 2-3 ร้าน
ที่คิดว่าจะทำคือเปิดเป็นร้ายขายกุ้งอย่างเดียว แต่จะเริ่มทำทีละนิดไปก่อนแล้วเพาะเองด้วย
อาจจะเข้าไปรับที่ กทม. บ้าง เพราะเงินลงทุนค่อนข้างน้อยเลยคิดจะทำทีละนิดที่จะทำแต่กุ้งเพราะศึกษาแต่เรื่องกุ้งอย่างเดียว เรื่องปลาไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่ ไม่แน่ใจว่าทำไปแล้วจะพออยู่ได้หรือไม่เพราะตลาดยังไม่ค่อยนิยมกันเท่าไหร่ อยากถามความเห็นของทุกๆท่านว่าพอจะอยู่ตัวได้บ้างไหม หรือใครมีคำแนะนำอะไรดีๆก็ขอขอบตุณไว้ด้วยครับ
ถ้าเพาะเอง ผมว่าเพาะให้ได้เยอะๆแล้วส่งให้ร้านละแวกนั้นแหละครับ  เปิดหน้าร้านเองเราจะต้องลงทุนอีกมาก  หรือลองใช้วิธีติดประกาศในมหาลัยอยู่ครับ  วิธีหลังนี้ผมก็ใช้ ลงทุนไม่มาก ปริ้นมาแปะไม่เท่าไหร่ ถ้าเค้าสนใจก็พามาดูที่บ้าน  กุ้ง เข้าถึงลูกค้าระดับมหาลัยได้ค่อนข้างง่าย เพราะเลี้ยงง่ายดูแลง่าย  แต่ก็อย่างที่ว่า เลี้ยงง่ายดูแลง่ายเพาะก็ง่าย  ถ้าเปิดร้านจะตันค่อนข้างไว  สู้เราแบ่งเนื้อที่ให้บ้านของเราเพาะแล้วส่งจะดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/02/11, [22:19:43] โดย ดุ๊กดิ๊กในหมู่ชน & น้องฉึ่งหนึ่งแมวเหมียว »
thedear ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #47 เมื่อ: 15/02/11, [07:34:13] »

MBA ล้วนๆเลย ค่ะ
อย่ารีบด่วนตัดสินใจนะคะ หาข้อมูลไปเรื่อยๆก่อนดีกว่า
อุปกรณ์แต่ละชิ้นก้อแพงมากมาย
นางฟ้าไร้ใจ ออฟไลน์
« ตอบ #48 เมื่อ: 15/02/11, [07:39:45] »

ปกป้องฝันไว้ถ้าใจรัก เป็นกำลังใจให้ครับ เปิดร้านให้คำแนะนำได้นะครับ
ฝัน > คิด >วางแผนหาความรู้  >ปรึกษา ร้องขอ> ลงมือ  ลุยอย่างมีระบบ

"Don't let somebody tell you, you can't do something. You got a dream, you got to protect it."

ชอบจัง   ตอนจะลงทุนแฟรนชาย ขายสายไหม  โดนค้านทั้งบ้าน   บอกว่าเจ๊งแน่

แต่ก็ดื้อทำมาแล้ว  วันแรก  ถึงรถเข็นจะยางรั่ว  036    แต่ก็ขายมาได้ 80 บาท

จุดเริ่มต้นเล็ก ๆ  ตอนนี้ได้แผงชั่วคราวในตลาดแล้ว 

เริ่มใหม่จันทร์หน้า  เพระาพรุ่งนี้เข้าค่ายลูกเสือ  วันนี้ก็ปั่นเล่นฝึกมือที่ รร. ไปก่อน

ค่าเช่าที่เดือนละ 100 บาท  ไม่คิดมาก  [on_018]
A_Chi ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #49 เมื่อ: 15/02/11, [20:27:28] »

ถ้าเพาะเอง ผมว่าเพาะให้ได้เยอะๆแล้วส่งให้ร้านระแวกนั้นแหละครับ  เปิดหน้าร้านเองเราจะต้องลงทุนอีกมาก  หรือลองใช้วิธีติดประกาศในมหาลัยอยู่ครับ  วิธีหลังนี้ผมก็ใช้ ลงทุนไม่มาก ปริ้นมาแปะไม่เท่าไหร่ ถ้าเค้าสนใจก็พามาดูที่บ้าน  กุ้ง เข้าถึงลูกค้าระดับมหาลัยได้ค่อนข้างง่าย เพราะเลี้ยงง่ายดูแลง่าย  แต่ก็อย่างที่ว่า เลี้ยงง่ายดูแลง่ายเพาะก็ง่าย  ถ้าเปิดร้านจะตันค่อนข้างไว  สู้เราแบ่งเนื้อที่ให้บ้านของเราเพาะแล้วส่งจะดีกว่าครับ
ขอบคุณมากๆครับสำหรับคำแนะนำดีๆ
~!!!GoR@!!!~ ออฟไลน์
« ตอบ #50 เมื่อ: 15/02/11, [20:42:54] »

ติดแอร์เป่าครับ
ravender ออฟไลน์
« ตอบ #51 เมื่อ: 17/02/11, [12:49:57] »

สุดยอดความรู้ทั้งนั้น
อยากให้กะทู้นี้ยาวๆครับ
 [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
wichian ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #52 เมื่อ: 17/02/11, [20:42:45] »

ติดแอร์เป่าครับ

ติดครับแต่ไม่เปิด,ประหยัด  [on_026]

สู้ๆครับเจ้าของกระทู้
frogfrog ออฟไลน์
« ตอบ #53 เมื่อ: 17/02/11, [20:45:29] »

[ชิบหาย] [ชิบหาย] [ชิบหาย] [ชิบหาย]
ติดครับแต่ไม่เปิด,ประหยัด  [on_026]

สู้ๆครับเจ้าของกระทู้
Sponsor
« ตอบ #54 เมื่อ: 20/02/11, [16:11:09] »

เจ้าของกระทู้ขอตัวไปกลุ้ม ไว้หายเศร้าจะกลับมา [on_065]
beginning ออฟไลน์
« ตอบ #55 เมื่อ: 20/02/11, [19:02:07] »

พลาดสิบครั้ง ดีกว่า นั่งอยู่เฉยๆ
pekbonk ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #56 เมื่อ: 10/02/12, [11:08:26] »

1 ปีผ่านไป เจ้าของกระทู้เป็นไงมั่งครับ อยากให้มา update หน่อยครับ ผมก็สนใจเหมือนกัน
Sponsor
« ตอบ #57 เมื่อ: 11/02/12, [08:38:20] »

1 ปีผ่านไป เจ้าของกระทู้เป็นไงมั่งครับ อยากให้มา update หน่อยครับ ผมก็สนใจเหมือนกัน

มาตอบแทนเจ้าของกระทู้เลยครับ

ตอนนี้เจ้าของกระทู้ ยังไม่ได้ทำร้านปลาสวยงาม แต่ก็ยังสนใจอยู่ และเข้าดูเวบนี้บ่อย แต่ไม่ได้ตอบไรเลย เหมือนอยากปลีกวิเวก ปัจจุบันทำงานเป็นมนุษย์เงินเดือน (ดี) อยู่ครับ ได้งานใหม่ รายได้ดีว่างั้น  [on_018]
ราศี 12 ออฟไลน์
General Moderator
« ตอบ #58 เมื่อ: 11/02/12, [13:10:10] »

อาจจะเข้าไปรับที่ กทม. บ้าง เพราะเงินลงทุนค่อนข้างน้อยเลยคิดจะทำทีละนิดที่จะทำแต่กุ้ง เพราะศึกษาแต่เรื่องกุ้งอย่างเดียว เรื่องปลาไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่ ไม่แน่ใจว่าทำไปแล้วจะพออยู่ได้หรือไม่เพราะตลาดยังไม่ค่อยนิยมกันเท่าไหร่ อยากถามความเห็นของทุกๆท่านว่าพอจะอยู่ตัวได้บ้างไหม หรือใครมีคำแนะนำอะไรดีๆก็ขอขอบคุณไว้ด้วยครับ

เปิดร้าน ถ่ายเอกสาร ทำรายงาน น่าจะรุ่งกว่า  asspain  ทำเลดี
Revenge ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #59 เมื่อ: 11/02/12, [14:08:39] »

อยากก็ลองครับ
แต่มทีทุนสำรองไว้หน่อยดีกว่าครับ
หน้า: 1 2 3   ขึ้นบน
พิมพ์