บอร์ดเก่านี้ "ปิด" แล้วนะครับ ไม่สามารถโพสได้ ตอนนี้ย้ายไปใช้บอร์ดระบบใหม่แล้ว

สมาชิกเก่าที่ล็อกอินล่าสุดไม่เกิน 1 ปี สามารถใช้ username และ password เก่าล็อกอินได้เลย ไม่ต้องสมัครใหม่

<< คลิ๊กที่นี่เพื่อไปบ้านใหม่ได้เลย >> หรือเข้าไปที่ https://aqua.c1ub.net/home
Aqua.c1ub.net
*
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
  Sat 20/Jan/2018
Loading
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาหมอมาลาวีเพาะพันธุ์ได้ตอนโตได้กี่นิ้วเหรอครับแล้วดูเพศยังไง  (อ่าน 2615 ครั้ง)
##-DEATH-## ออฟไลน์
Club Veteran
##-DEATH-## ##-DEATH-## เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« เมื่อ: 22/01/11, [11:04:24] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีที่ซื้อมามันโตแล้วนะครับอยากให้มันออกลูกบ้าง [เจ๋ง]
Like (+0) Bullshit! (-0)

plaraberd ออฟไลน์
Club Champion
plaraberd เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง plaraberd เป็นดาวดวงใหม่แห่งวงการ! (You can't modify karma yet.)plaraberd เป็นดาวดวงใหม่แห่งวงการ! (You can't modify karma yet.)plaraberd เป็นดาวดวงใหม่แห่งวงการ! (You can't modify karma yet.)plaraberd เป็นดาวดวงใหม่แห่งวงการ! (You can't modify karma yet.)plaraberd เป็นดาวดวงใหม่แห่งวงการ! (You can't modify karma yet.)plaraberd เป็นดาวดวงใหม่แห่งวงการ! (You can't modify karma yet.)
เหรียญตราปลาหมอมานาเกวนเซ่ชั้น 1 สำหรับบทความแจ่มๆมากมายที่มอบให้แก่วงการปลาสวยงาม ปลา ระเบิดขอคืนพื้นที่ : ทองดำ กับ จันทร์เช้า ฮาจริงๆ :D เหรียญ Electric Blue เหรียญ King of Articles ถ้วยปลาพ่นน้ำทองคำ ถ้วย Bristlen ทองคำ

« ตอบ #1 เมื่อ: 22/01/11, [11:15:33] »

ปลาหมอมาลาวีมีกว่า 2 พันชนิดได้มั้งครับ

แยกออกมาเป็น 3 กลุ่ม = มบูนา / นอน-มบูนา / Hap <<<พวกที่กิน 2 กลุ่มก่อนหน้าเป็นอาหาร

แต่ละกลุ่ม มีปลาขนาดต่างๆ และหากินไม่เหมือนกันอีกนับร้อย

ต้องบอกก่อนครับว่า ปลาหมอมาลาวีที่ว่านี้ ชนิดไหน...

เอารูปมาให้ดูก็ยังดีครับ

เพิ่มเติมหน่อย //

โดยทั่วไปปลา(ส่วนใหญ่)จะเริ่มผสมได้เมื่อขนาดราวๆ 3-5 นิ้วขึ้นไปนะครับ และการเพาะนั้นก็ควรมีตัวผู้เพียง 1 ตัว เลี้ยงรวมกับปลาตัวเมียสัก 4-10 ตัว

เมื่อปลาเริ่มจับคู่แล้วก็ควรกั้นตู้ เพื่อปลาที่เหลือจะได้ไม่ซวย

หรือถ้าเลี้ยงในบ่อก็หากระถางมาวางตามมุมบ่อ เพื่อให้ปลาได้หลบภัยครับ //

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/01/11, [11:59:18] โดย plaraberd »
##-DEATH-## เป็นดาวดวงใหม่แห่งวงการ! ##-DEATH-## เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #2 เมื่อ: 22/01/11, [12:04:03] »

ชื่อวิทย์นะครับ : pseudotropheus sp.  emb01
รูปครับไม่ใช่รูปปลาที่บ้านนะครับยืมเว็บอื่นมา [on_062]

ทุกตัวมีสีคล้ายๆกลับในรูปครับตรงปลายหางมีสีเหลืองแบบในรูปทุกตัวครับ
 [on_066] [on_066] [on_066] [on_066] [on_066]

plaraberd เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง plaraberd เป็นดาวดวงใหม่แห่งวงการ! (You can't modify karma yet.)plaraberd เป็นดาวดวงใหม่แห่งวงการ! (You can't modify karma yet.)plaraberd เป็นดาวดวงใหม่แห่งวงการ! (You can't modify karma yet.)plaraberd เป็นดาวดวงใหม่แห่งวงการ! (You can't modify karma yet.)plaraberd เป็นดาวดวงใหม่แห่งวงการ! (You can't modify karma yet.)plaraberd เป็นดาวดวงใหม่แห่งวงการ! (You can't modify karma yet.)
เหรียญตราปลาหมอมานาเกวนเซ่ชั้น 1 สำหรับบทความแจ่มๆมากมายที่มอบให้แก่วงการปลาสวยงาม ปลา ระเบิดขอคืนพื้นที่ : ทองดำ กับ จันทร์เช้า ฮาจริงๆ :D เหรียญ Electric Blue เหรียญ King of Articles ถ้วยปลาพ่นน้ำทองคำ ถ้วย Bristlen ทองคำ

« ตอบ #3 เมื่อ: 22/01/11, [12:09:03] »

โอย... พวกนี้เพาะง่าย

มีปลาทั้งสองเพศ เลี้ยงไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็อมไข่ครับ

แต่ควรจะเลือกพ่อ-แม่ปลาที่มาจากคนละแหล่งนะครับ ลองพยายามหาๆ ดู

เลี้ยงไปจนอมไข่นั่นแหละ สัก 3-5-7 วันก็ง้างปาก เอาลูกออกมาอนุบาล

ระยะอมไข่ อาจลองค่อยๆ ช้อนแม่ปลาแบบไม่พ้นน้ำ ไว้ในตู้พักสัก 24 นิ้วนะครับ และไม่ควรรบกวนหรือให้อาหาร

คางดำเมื่อไหร่ ง้างโลด...

ปล. ในสกุลนี้ผมชอบ กล้วยหอม และ Pseudotropheus sp. "red top ndumbi"

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/01/11, [12:11:50] โดย plaraberd »
##-DEATH-## เป็นดาวดวงใหม่แห่งวงการ! ##-DEATH-## เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #4 เมื่อ: 22/01/11, [12:13:08] »

ไม่วางไข่ใช่ไหมครับ [on_066]แล้วโตเท่าในรูปจะผสมพันธุ์ได้ยังครับพี่ปลาระเบิด [on_066]
โอย... พวกนี้เพาะง่าย

มีปลาทั้งสองเพศ เลี้ยงไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็อมไข่ครับ

แต่ควรจะเลือกพ่อ-แม่ปลาที่มาจากคนละแหล่งนะครับ ลองพยายามหาๆ ดู

เลี้ยงไปจนอมไข่นั่นแหละ สัก 3-5-7 วันก็ง้างปาก เอาลูกออกมาอนุบาล

ระยะอมไข่ อาจลองค่อยๆ ช้อนแม่ปลาแบบไม่พ้นน้ำ ไว้ในตู้พักสัก 24 นิ้วนะครับ และไม่ควรรบกวนหรือให้อาหาร

คางดำเมื่อไหร่ ง้างโลด...

ปล. ในสกุลนี้ผมชอบ กล้วยหอม และ Pseudotropheus sp. "red top ndumbi"

เจ้า red top ndumbi ผมมีอยู่ตัวหนึ่งครับ [on_066]
ปล. ขอวิธีดูเพศหน่อยได้ไหมครับ n032
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/01/11, [12:16:17] โดย argobaleno »

« ตอบ #5 เมื่อ: 22/01/11, [12:33:27] »

ไม่ค่อยมีเว็บที่บอกเรื่องการแยกเพศนะครับ

ส่วนใหญ่ ตัวผู้ และตัวเมีย สีสันจะต่างกันอยู่แล้ว

ลองเอาชื่อสกุลไปหาดูในกูเกิ้ลแล้วกันครับ

เช่น Pseudotropheus ............. male female <<<เติมชื่อวิทย์ลงไปในช่องว่าง

ผมใช้วิธีนี้แหละครับ

http://www.cichlidae.com/article.php?id=82

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/01/11, [12:35:20] โดย plaraberd »
Plagapong ออฟไลน์
Plagapong เป็นดาวดวงใหม่แห่งวงการ! Plagapong เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)
เหรียญนักเพาะหมอแคระระดับ 1 รูปปลาซัคเกอร์อันดับ 1 CorySucker Photo Contest 2011
อ่า.....คือ.....ว่า......มัน..

« ตอบ #6 เมื่อ: 22/01/11, [12:54:34] »

ถ้า กล้วยหอม ดูง่ายครับ ตัวเมียสีซีดกว่าตัวผู้ พอวัยผสมพันธุ์ ตัวผู้ที่ ฮีท คางดำ ครีบจะสีดำเข้ม ขู่กัน

ผมเลี่ยงไว้ 4 ตัว รวมกับ ชนิดอื่นๆ ผ่านมา 1 ปี มี ร้อยกว่าตัวในตู้ 72" ตู้แน่นโคตร ต้องไล่แจกชาวบ้าน

กว่าจะแจกหมด เหลือพอดีๆ นานทีเดียว พอจะลงตัว อ้าว ลูกมันมาอีกแล้ว  [on_007] 

"If you love someone you say it, you say it right then, out loud,or the moment just... passes you by."
##-DEATH-## เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง ##-DEATH-## เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #7 เมื่อ: 22/01/11, [13:12:07] »

เฮ้อ... sick1ชักเครียดแล้วซิสงสัย4ตัวคงเป็นตัวผู้หมดเลยมั้งครับเนี่ย [ซีดดด] [on_063]

Riccia ออฟไลน์
Riccia เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง Riccia เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)
เหรียญนักเพาะหมอแคระระดับ 2
หืม... ชะนี?

« ตอบ #8 เมื่อ: 22/01/11, [19:17:33] »

เฮ้อ... sick1ชักเครียดแล้วซิสงสัย4ตัวคงเป็นตัวผู้หมดเลยมั้งครับเนี่ย [ซีดดด] [on_063]

ถ้าตัวผู้หมดเลยล่ะก็ - -"  [on_abe] ผมเคยเห็นมันช่วยกันรุมฉีกกุ้งฝอยด้วยนะ

หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์