บอร์ดเก่านี้ "ปิด" แล้วนะครับ ไม่สามารถโพสได้ ตอนนี้ย้ายไปใช้บอร์ดระบบใหม่แล้ว

สมาชิกเก่าที่ล็อกอินล่าสุดไม่เกิน 1 ปี สามารถใช้ username และ password เก่าล็อกอินได้เลย ไม่ต้องสมัครใหม่

<< คลิ๊กที่นี่เพื่อไปบ้านใหม่ได้เลย >> หรือเข้าไปที่ https://aqua.c1ub.net/home
Aqua.c1ub.net
*
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
  Sat 20/Jan/2018
Loading
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัดเงา ถัง CO2 อลูมิเนียม ไม่ยากอย่างที่คิด  (อ่าน 3793 ครั้ง)
▂ ▃ ▅ ▆ ▇ ★ขุuเดช ออฟไลน์
Club Follower
▂ ▃  ▅ ▆ ▇ ★ขุuเดช ▂ ▃  ▅ ▆ ▇ ★ขุuเดช เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« เมื่อ: 18/01/11, [17:25:53] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ถังอลูมิเนียม ถ้าใช้ไปนานๆมันก็จะมี ริ้วรอยบ้าง รอยขีดข่วน ด่างๆดำๆมากน้อยก็แล้วแต่เราดูแลมันย่างไร วิธีปัดเงาจึงเป็นอีกวิธีหนึ่งที่จะทำให้เจ้าถังCO2ของเรากลับมาใหม่แล้วเงางามมากกว่าเดิม

มาเริ่มกันเลยนะครับ

วัสดุ อุปกรณ์

-กระดาษทรายเบอร์1000
-ไขปลาวาฬ
-ผ้าขัดขนาด6นิ้ว พร้อม สว่าน หรือ แท่นเจียร
-ครีมขดเงา

ใช้กาะดาษทรายขัด เพราะถังจะมีสีเครือบเงา เครือบอยู่ ขัดออกให้หมด จนเหรือแต่เนื่ออลูมิเนียม ของผมใช้วิธีขัดกับน้ำนะครับ ผงฝุ่นจะได้ไม่มี แต่ก็เล่นเอาเมื่อยไปเลยกว่าจะเสร็จ

หลังจากขัดสีเครือบเงาออกจนหมด ก็ลงมือขัดเงากันเลย ก่อนอื่นประกอบ ผ้าขัดเข้ากับสว่านซะ
ก่อน แต่ถ้ามีแท่นเจียรก็สะดวกเลย เปิดเครื่อง ให้ผ้าขัดหมุน นำไขปลาวาฬถูกกับผ้าขัด แล้วก็ลงมือขัดถังกันเลย
ค่อยๆขัดนะครับเพราะเขาบอกว่าจะเกิดความร้อนสูง ต้องปล่อยก๊าซออกให้หมดก่อน แต่ผมรองขัดดูก็ไม่เกิดความร้อนอะไรเลย ขัดๆไปแบบเบาๆมือ ผมไม่มีปัญหาเรื่องร้อนเลย

ระหว่างที่เราขัดจะมีคราบดำๆ เราใช้ wenol ขัดออกครับ

ขันตอนสุดท้ายก็ขัดด้วย wenol โดยเครือบครีมทิ้งไว้ซะ5นาที แล้วใช้ผ้านิ้มๆค่อยๆขัดจนเกิดความเงาขึ้นมา
ก็ลองเอาไปทำกันดูนะครับ  ผลงานเป็นอย่างไรก็เอามาให้ชมกันด้วยนะ ผมก็ทำเป็นครั้งแรงยังไม่เนียรเท่าไร
แล้วเรายังสามารถ นำไปปัดเงากับอุปกรณ์ อย่างอื่นได้อีกด้วยนะครับ สุดท้ายก็ของให้ทำด้วยความปลอดภัยด้วยนะครับ   
Like (+2) Bullshit! (-0)

ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน   ศรัทธาของเรา ความเชื่อของเรา ก็เป็นของเรา......
mao ออฟไลน์
Club Brother
mao เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง mao เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)
ゴールデンドラゴン。 SPIRIT OF THE DRAGON

« ตอบ #1 เมื่อ: 18/01/11, [17:39:54] »

เพิ่มเติมครับว่าจับดูไม่ร้อนแต่ก็ควรปล่อยก๊าซออกให้หมดเพื่อความปลอดภัย [เจ๋ง]
Like (+0) Bullshit! (-0)

เวปน้องใหม่ http://www.luckycrayfish.com/
ซามูไรศพหมา ออฟไลน์
ซามูไรศพหมา เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง ซามูไรศพหมา เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)
รกคนดีกว่ารกหญ้า.........รกคนหมาๆ รกหญ้าดีกว่า

« ตอบ #2 เมื่อ: 25/02/11, [18:23:06] »

ขอบคุณมากครับ อยากทำบ้างจัง แต่ถัง9โลใช้ไปชาติไหนจะหมดละเนี่ย

แล้วไขปลาวานกับผ้าขัดนี่หาซื้อที่ไหนได้ครับผม

mao ออฟไลน์
mao เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง mao เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)
ゴールデンドラゴン。 SPIRIT OF THE DRAGON

« ตอบ #3 เมื่อ: 25/02/11, [22:02:36] »

ขอบคุณมากครับ อยากทำบ้างจัง แต่ถัง9โลใช้ไปชาติไหนจะหมดละเนี่ย

แล้วไขปลาวานกับผ้าขัดนี่หาซื้อที่ไหนได้ครับผม
ร้านขายอุปกรณ์ช่างทั่วไปหรือแหล่งใหญ่เลยก็วรจักรครับ [เจ๋ง]

เวปน้องใหม่ http://www.luckycrayfish.com/
▂ ▃ ▅ ▆ ▇ ★ขุuเดช ออฟไลน์
Club Follower
▂ ▃  ▅ ▆ ▇ ★ขุuเดช เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง ▂ ▃  ▅ ▆ ▇ ★ขุuเดช เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #4 เมื่อ: 26/02/11, [20:43:34] »

ร้านขายอุปกรณ์ช่างทั่วไปหรือแหล่งใหญ่เลยก็วรจักรครับ [เจ๋ง]

ตามนี้เลยครับ

ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน   ศรัทธาของเรา ความเชื่อของเรา ก็เป็นของเรา......
gungo ออฟไลน์
Club Champion
gungo เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง gungo เป็นที่นับหน้าถือตา (You can't modify karma yet.)gungo เป็นที่นับหน้าถือตา (You can't modify karma yet.)gungo เป็นที่นับหน้าถือตา (You can't modify karma yet.)gungo เป็นที่นับหน้าถือตา (You can't modify karma yet.)gungo เป็นที่นับหน้าถือตา (You can't modify karma yet.)
อันดับ 4 หมอแคระเดอะดาว เหรียญนักเพาะหมอแคระระดับ 1

« ตอบ #5 เมื่อ: 27/02/11, [19:03:55] »

เยี่ยมไปเลยครับ  [เจ๋ง]

คำคมวันนี้ "มีด" ว่างๆกด+ให้ทีนะครับ
หมาบ้า ออฟไลน์
Club Member
หมาบ้า เป็นที่นับหน้าถือตา หมาบ้า เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #6 เมื่อ: 15/03/11, [01:31:52] »

สงสัยจะขัดกันมันหยดเลย  [on_018]
1141 ออฟไลน์
Club Member
1141 เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง 1141 เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #7 เมื่อ: 01/05/11, [22:52:42] »

น่าลอง ขัดแล้วออกมาสวยมาก
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์