บอร์ดเก่านี้ "ปิด" แล้วนะครับ ไม่สามารถโพสได้ ตอนนี้ย้ายไปใช้บอร์ดระบบใหม่แล้ว

สมาชิกเก่าที่ล็อกอินล่าสุดไม่เกิน 1 ปี สามารถใช้ username และ password เก่าล็อกอินได้เลย ไม่ต้องสมัครใหม่

<< คลิ๊กที่นี่เพื่อไปบ้านใหม่ได้เลย >> หรือเข้าไปที่ https://aqua.c1ub.net/home
Aqua.c1ub.net
*
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
  Sat 20/Jan/2018
Loading
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาทองเป็นโรคควรทำไงดี ช่วยหน่อยคะ  (อ่าน 2496 ครั้ง)
๐๐นู๋ผึ้ง๐๐ ออฟไลน์
Club Follower
๐๐นู๋ผึ้ง๐๐ ๐๐นู๋ผึ้ง๐๐ เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)
กาลครั้งหนึ่ง...

« เมื่อ: 02/09/10, [16:40:26] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวัสดีคะ
          เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาไปซื้อปลาทองมาจากสวน 2 ตัว สีส้ม สีขาวหัวแดง แต่ตัวสีส้มเริ่มมีอาการเกล็ดเป็นสีดำๆ ลอกๆ เหมือนขึ้นรา ตอนนี้เริ่มดำทั่วทั้งตัวเลยคะ ตอนนี้แยกตู้กับอีกตัวแล้ว  
           ควรซื้อยาอะไรมาใส่ดี ผู้รู้หรือมีประสบการณ์ช่วยหน่อยนะคะ กลัวมันจะตาย สงสาร [on_024]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/09/10, [16:58:32] โดย ๐๐นู๋ผึ้ง๐๐ »
Like (+0) Bullshit! (-0)
MaxMin ออฟไลน์
MaxMin เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง MaxMin เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)
มือใหม่หัดเลี้ยง

« ตอบ #1 เมื่อ: 02/09/10, [17:53:45] »

แยกปลาที่เป็นโรคออกแล้วใส่ยาเหลืองงดข้าวจนกว่าจะหายใส่อ๊อกด้วยนะครับ   รอท่านต่อไป [on_055]

I's a Book ออฟไลน์
Club Member
I's a Book เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง I's a Book เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #2 เมื่อ: 02/09/10, [21:05:06] »

ถ้าเป็นเรานะ ไม่ต้องแยกปลา เปลี่ยนน้ำสัก 3 วันเปลี่ยนที น้ำไหมที่เปลี่ยน
ใส่ยา BIO-KNOCK Treatment  สูตร 3 นะค่ะ
ข้างขวดมีปริมาณการใช้ยา ต่อตู้เท่าไรนะค่ะ เออ ใส่เกลือ ไปสักนิดค่ะ
ไม่ต้องตกใจค่ะ เด่วก้อหายเมื่อก่อนตอนหัดเลี้ยงไหมๆ เป็นโรคบ่องมาก ตอนนี้ไม่มีปัญหาแระ ค่อยๆ ศึกษานะค่ะ [on_055]

ONE PIECE STRONG WORLD
พี่กบ ออฟไลน์
Sponsor
พี่กบ เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง พี่กบ เป็นดาวดวงใหม่แห่งวงการ! (You can't modify karma yet.)พี่กบ เป็นดาวดวงใหม่แห่งวงการ! (You can't modify karma yet.)พี่กบ เป็นดาวดวงใหม่แห่งวงการ! (You can't modify karma yet.)พี่กบ เป็นดาวดวงใหม่แห่งวงการ! (You can't modify karma yet.)พี่กบ เป็นดาวดวงใหม่แห่งวงการ! (You can't modify karma yet.)พี่กบ เป็นดาวดวงใหม่แห่งวงการ! (You can't modify karma yet.)
ผมไม่ใช่คนเก่ง แต่ผมไปหานักวิชาการคนไทยเก่งๆมาช่วยผมได้

« ตอบ #3 เมื่อ: 03/09/10, [11:22:57] »

ปลาติดเชื้อราดำ
ไม่ใช่แบคทีเรียครับ
ควรใช้อะควาเรี่ยม 3 กำจัดเชื้อราโดยตรงครับ

โทร. 081 318 7021 อย่ารอตอบ pmครับถ้ารีบโทรเลย
_HeI2o_ ออฟไลน์
_HeI2o_ เป็นดาวดวงใหม่แห่งวงการ! _HeI2o_ เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #4 เมื่อ: 03/09/10, [21:39:19] »

ตาม พี่กบ เลยคับ

หมูจ๋า ออฟไลน์
Club Brother
หมูจ๋า เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง หมูจ๋า เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)หมูจ๋า เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)
เหรียญนักเพาะหมอแคระระดับ 1
แอบมาดูปลาตัวเล็กๆ ไปเลี้ยงมั้งดีก่า

« ตอบ #5 เมื่อ: 03/09/10, [23:42:23] »

เปลี่ยนน้ำ ....(เกลือก็ตามศรัืทธา จะใส่ไม่ใส่ก็ได้ครับ)

ตากแดด.... (ให้ปลาหรือที่เลี้ยงโดนแดดบ้าง)

พอครับ ยาไม่้ต้องใช้ให้เสียกะตังค์

เป็นโรคราดำ สาเหตุ จากอุณหภูมิเปลี่ยนแปลงกระทันหันครับ คุมตรงนี้ให้อยู่พอครับ

ช่วงนี้ ขายอนูเบียส http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=197650.new#new กะหัวดิฟ http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=218219.new#new
สอบถามได้ครับ
๐๐นู๋ผึ้ง๐๐ เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน ๐๐นู๋ผึ้ง๐๐ เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #6 เมื่อ: 04/09/10, [17:35:27] »

ขอบคุณทุกคำแนะนำคะ ทุกวิธีที่บอกมาจัดหมด
รอดูอาการ...........
fazer750 ออฟไลน์
Club Member
fazer750 เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง fazer750 เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #7 เมื่อ: 06/09/10, [09:08:39] »

เปลี่ยนน้ำ ....(เกลือก็ตามศรัืทธา จะใส่ไม่ใส่ก็ได้ครับ)

ตากแดด.... (ให้ปลาหรือที่เลี้ยงโดนแดดบ้าง)

พอครับ ยาไม่้ต้องใช้ให้เสียกะตังค์

เป็นโรคราดำ สาเหตุ จากอุณหภูมิเปลี่ยนแปลงกระทันหันครับ คุมตรงนี้ให้อยู่พอครับ
ตามคุณ หมูจ๋า บอกครับ ราดำ รักษาคุณภาพน้ำเปลี่ยนทุกวันใส่เกลือเล็กน้อยและให้ปลาโดนแดด(ช่วงเช้า)บ้าง เดี๋ยวก็หายครับ
๐๐นู๋ผึ้ง๐๐ เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง ๐๐นู๋ผึ้ง๐๐ เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #8 เมื่อ: 06/09/10, [22:58:53] »

ตอนนี้หายแล้วคะ  [on_062]
โว้วๆเย้ๆ
หมูจ๋า ออฟไลน์
Club Brother
หมูจ๋า เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง หมูจ๋า เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)หมูจ๋า เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน (You can't modify karma yet.)
เหรียญนักเพาะหมอแคระระดับ 1
แอบมาดูปลาตัวเล็กๆ ไปเลี้ยงมั้งดีก่า

« ตอบ #9 เมื่อ: 12/09/10, [12:54:41] »

ตอนนี้หายแล้วคะ  [on_062]
โว้วๆเย้ๆ

[เจ๋ง] ยินดีด้วยครับ
 [งง]  ว่าแต่ใช้วิธีไหนถึงหายละครับ ?? บอกกันหน่อยท่านอื่นจะได้ คิดกันง่ายขึ้น

ช่วงนี้ ขายอนูเบียส http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=197650.new#new กะหัวดิฟ http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=218219.new#new
สอบถามได้ครับ
๐๐นู๋ผึ้ง๐๐ เริ่มก้าวแรกสู่สังเวียน ๐๐นู๋ผึ้ง๐๐ เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #10 เมื่อ: 16/09/10, [09:54:21] »

ทำการแยกปลา แล้วก็ไปซื้อยา rot stop (ถามที่ร้าน) หลังหยดยา 2-3 วันสีดำๆค่อยจางหายไป
หายดีแล้วก็จับโยนลงตู้เดิม ร่าเริงสดใสทั้งคนทั้งปลา  [on_026]
00คิงคอง00 ออฟไลน์
Club Leader
00คิงคอง00 เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง 00คิงคอง00 มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)00คิงคอง00 มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)00คิงคอง00 มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)00คิงคอง00 มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)00คิงคอง00 มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)00คิงคอง00 มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)00คิงคอง00 มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)00คิงคอง00 มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)00คิงคอง00 มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)00คิงคอง00 มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล (You can't modify karma yet.)
......

« ตอบ #11 เมื่อ: 16/09/10, [09:57:58] »

ดีใจด้วยนะครับบบบบบ   [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]

ปล. rot stop  ตัวนี้แก้ อะไรอะครับ

ใช้เกร็ดกร่อน หางเปลื่อย  ปล่าวอะ  [งง]  แล้วตกลงปลาเป็นโรคไร อะ  [งง]

รับสั่ง ตัดตู้ปลาแบบ ไม่มีขอบไม่มีคาน กระจกหนาพิเศษ โทร 0896777710   จิ๊บ   http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?board=60.0
๐๐นู๋ผึ้ง๐๐ มีออร่าแผ่พุ่งรุนแรง กระแสเน็นหลั่งไหล ๐๐นู๋ผึ้ง๐๐ เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #12 เมื่อ: 16/09/10, [16:27:35] »

คงจะเป็นโรคราดำอย่างที่พี่กบบอกมานั่นแระคะ ส่วนเรื่องยา บอกอาการกับที่ร้านไปแล้วคนขายก็หยิบมาให้ในราคา 40 บาทคะ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์