บอร์ดเก่านี้ "ปิด" แล้วนะครับ ไม่สามารถโพสได้ ตอนนี้ย้ายไปใช้บอร์ดระบบใหม่แล้ว

สมาชิกเก่าที่ล็อกอินล่าสุดไม่เกิน 1 ปี สามารถใช้ username และ password เก่าล็อกอินได้เลย ไม่ต้องสมัครใหม่

<< คลิ๊กที่นี่เพื่อไปบ้านใหม่ได้เลย >> หรือเข้าไปที่ https://aqua.c1ub.net/home
Aqua.c1ub.net
*
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
  Sat 20/Jan/2018
Loading
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เสือตอ  (อ่าน 1467 ครั้ง)
scorpion ออฟไลน์
Club Follower
scorpion scorpion เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« เมื่อ: 18/07/10, [23:03:47] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมเลี้ยงเสือตอไว้ 2 ตัวครับ สีไม่นิ่งเลย เวลาเดินไปดูใกล้ๆ

จะเอานกแก้ว - ตะเพียน - ฯลฯ

คำถามคือ

เสือตอผมขนาด 1 นิ้วครับ

จะเอานกแก้วหรืออะไรขนาด 3 นิ้วมาใส่ได้ไหม
Like (+0) Bullshit! (-0)
scorpion ออฟไลน์
scorpion เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง scorpion เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #1 เมื่อ: 19/07/10, [09:22:39] »

ดัน    [on_024]
MilL ★ GuitaRiSt (มิว) ออฟไลน์
Club Brother
MilL ★ GuitaRiSt (มิว) เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง MilL ★ GuitaRiSt (มิว) เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)
GuitaRiStMilL FishLover❤

« ตอบ #2 เมื่อ: 19/07/10, [19:21:03] »

กับเสือตอผมว่าตะเพียนเหมาะกว่าครับ 0.0

(¯`v´¯)• .·´¯`·.><((((º>,,.. Crayfish & Fish ..,,<º))))><.·´¯`·. •(¯`v´¯)
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
Longhairguy เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง Longhairguy เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)Longhairguy เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)Longhairguy เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)Longhairguy เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)Longhairguy เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)Longhairguy เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)Longhairguy เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)Longhairguy เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)Longhairguy เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)Longhairguy เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)Longhairguy เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)Longhairguy เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)
You! shall not pass!!!

« ตอบ #3 เมื่อ: 19/07/10, [19:22:05] »

อย่าใส่นกแก้วลงไปกับเสือตอ เพราะมันดุและจะไปไล่เสือตอให้เครียดซะเปล่าๆ

Tel : 081-3290679 LINE ID : apaisan0679 บัญชี ธ.กสิกรไทย 042-2-81644-5 ไพศาล แซ่ตั้ง
Demo.009 ออฟไลน์
Club Member
Demo.009 เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน Demo.009 เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #4 เมื่อ: 20/07/10, [12:38:36] »

มีกระทู้ เสือตอ มาพอดี ขอถามพ่วงด้วยนะครับ

เสือตอ กับ อโรวาน่าออสซี่ อยู่ในตู้ 36 นิ้ว ด้วยกัน

ในระยะยาวจะเป็นปัญหาไม๊ครับ ตอนนี้ ออสซี่ 4 นิ้ว

เสือตอ ประมาณ 3 นิ้วกว่าๆ ยังไม่กัดกันครับ เพราะอยู่ด้วยกันตั้งแต่เล็กๆ

พอเริ่มโตขึ้นหน่อยๆ เค๊าเริ่มแบ่งเขตกันครับ ใครล้ำเขตอีกฝ่าย ก็ จะว่ายออกมาไล่

แต่ ไม่เคยกัดน่ะครับ ปลาเสือจะพุ่งชนบ้างแบบขู่ๆ ออสซี่ ก็ เอาหางตีๆขู่ๆบ้าง

ไม่แน่ใจว่า ในอนาคตต้องแยกตู้กันหรือเปล่า หรือ จะมีการทะเลาะกันรุนแรงหรือไม่ ช่วยชี้แนะด้วยครับ
Riccia ออฟไลน์
Club Veteran
Riccia เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง Riccia เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)
เหรียญนักเพาะหมอแคระระดับ 2
หืม... ชะนี?

« ตอบ #5 เมื่อ: 21/07/10, [01:17:18] »

ถึงแม้เค้าจะไม่กัดกันเพราะเป็นปลาที่ขนาดใหญ่พอๆกัน(แต่อนาคต อโรวาน่าจะใหญ่กว่า) แต่ว่า การที่ปลาเริ่มไล่กันเพราะหวงถิ่น ในที่ค่อนข้างจำกัด ก็ถือว่าเป็นเรื่องที่ไม่ดีครับ ปลาทั้ง2ตัวจะเกิดความเครียด อาจทำให้สุขภาพของปลาอ่อนแอลงได้ครับ อโร และ เสือตอ ใช้ปลาหมู หรือ บีเซีย(ไบเคอร์) เป็นเพื่อนร่วมตู้ก็แจ่มนะครับ [เจ๋ง]

Club Member
Demo.009 เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง Demo.009 เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #6 เมื่อ: 21/07/10, [13:50:35] »

ถึงแม้เค้าจะไม่กัดกันเพราะเป็นปลาที่ขนาดใหญ่พอๆกัน(แต่อนาคต อโรวาน่าจะใหญ่กว่า) แต่ว่า การที่ปลาเริ่มไล่กันเพราะหวงถิ่น ในที่ค่อนข้างจำกัด ก็ถือว่าเป็นเรื่องที่ไม่ดีครับ ปลาทั้ง2ตัวจะเกิดความเครียด อาจทำให้สุขภาพของปลาอ่อนแอลงได้ครับ อโร และ เสือตอ ใช้ปลาหมู หรือ บีเซีย(ไบเคอร์) เป็นเพื่อนร่วมตู้ก็แจ่มนะครับ [เจ๋ง]

ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะครับ

งั้น ผมทำการย้ายแยกตู้กันอยู่เลยดีกว่าครับ

นาย 2 ที (tt_dc) ออฟไลน์
นาย 2 ที (tt_dc) เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง นาย 2 ที (tt_dc) เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #7 เมื่อ: 21/07/10, [13:56:16] »

ในฐานะมีโลโก้เป็นเสือตอ ขออนุญาติตอบนะครับ อิอิอิ(เกี่ยวกันไหมเนี้ย)  [งง]

ผมเลี้ยงเสือตอไว้ 2 ตัวครับ สีไม่นิ่งเลย เวลาเดินไปดูใกล้ๆ

จะเอานกแก้ว - ตะเพียน - ฯลฯ

คำถามคือ

เสือตอผมขนาด 1 นิ้วครับ

จะเอานกแก้วหรืออะไรขนาด 3 นิ้วมาใส่ได้ไหม

ปกติจะมีบางคน เลี้ยงนกแก้วคู่กับเสือตอเพื่อช่วยขับสีของเสือตอครับ แต่ผมว่ารอให้เสือตอโตกว่านี้ซักหน่อยดีกว่าครับ 1 นิ้ว ดูจะเล็กไปหน่อยสำหรับเลี้ยงรวมกับเมท ...ให้ได้ซัก 3-4 นิ้วขึ้นไปดีกว่า  [on_018]

มีกระทู้ เสือตอ มาพอดี ขอถามพ่วงด้วยนะครับ

เสือตอ กับ อโรวาน่าออสซี่ อยู่ในตู้ 36 นิ้ว ด้วยกัน

ในระยะยาวจะเป็นปัญหาไม๊ครับ ตอนนี้ ออสซี่ 4 นิ้ว

เสือตอ ประมาณ 3 นิ้วกว่าๆ ยังไม่กัดกันครับ เพราะอยู่ด้วยกันตั้งแต่เล็กๆ

พอเริ่มโตขึ้นหน่อยๆ เค๊าเริ่มแบ่งเขตกันครับ ใครล้ำเขตอีกฝ่าย ก็ จะว่ายออกมาไล่

แต่ ไม่เคยกัดน่ะครับ ปลาเสือจะพุ่งชนบ้างแบบขู่ๆ ออสซี่ ก็ เอาหางตีๆขู่ๆบ้าง

ไม่แน่ใจว่า ในอนาคตต้องแยกตู้กันหรือเปล่า หรือ จะมีการทะเลาะกันรุนแรงหรือไม่ ช่วยชี้แนะด้วยครับ
ได้นะครับ แต่ระยะยาวจะมีปัญหาไหม มันขึ้นกับนิสัยปลาเป็นตัวๆ ไปครับ ของผมอยู่มาจะ 4 ปีแล้วครับ RTG 21-22 นิ้ว เสื้อ 15-16 นิ้ว ก็กัดกันบ้าง หนักบ้างเบาบ้าง แต่ก็ไม่ถึงกับต้องแยกครับ แต่ที่แน่ๆ ตู้คุณเล็กไปนะครับ อนาคตยังไงก็ต้องเตรียมตู้ใหม่ไว้ด้วยนะครับ  [เจ๋ง]

Club Member
Demo.009 เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง Demo.009 เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #8 เมื่อ: 21/07/10, [15:21:32] »

ในฐานะมีโลโก้เป็นเสือตอ ขออนุญาติตอบนะครับ อิอิอิ(เกี่ยวกันไหมเนี้ย)  [งง]

ปกติจะมีบางคน เลี้ยงนกแก้วคู่กับเสือตอเพื่อช่วยขับสีของเสือตอครับ แต่ผมว่ารอให้เสือตอโตกว่านี้ซักหน่อยดีกว่าครับ 1 นิ้ว ดูจะเล็กไปหน่อยสำหรับเลี้ยงรวมกับเมท ...ให้ได้ซัก 3-4 นิ้วขึ้นไปดีกว่า  [on_018]
ได้นะครับ แต่ระยะยาวจะมีปัญหาไหม มันขึ้นกับนิสัยปลาเป็นตัวๆ ไปครับ ของผมอยู่มาจะ 4 ปีแล้วครับ RTG 21-22 นิ้ว เสื้อ 15-16 นิ้ว ก็กัดกันบ้าง หนักบ้างเบาบ้าง แต่ก็ไม่ถึงกับต้องแยกครับ แต่ที่แน่ๆ ตู้คุณเล็กไปนะครับ อนาคตยังไงก็ต้องเตรียมตู้ใหม่ไว้ด้วยนะครับ  [เจ๋ง]

คิดว่า จะ ต่อตู้ ซัก 60 - 30 - 30 พอได้ไม๊ครับ หรือต้อง 72  นิ้วครับผม

อนาคตค่าตู้แพงกว่า ค่าปลาเห็นๆ ครับ แต่เลี้ยงแล้วยังไงก็รักครับยอมลงทุนอยู่แล้วครับ
นาย 2 ที (tt_dc) ออฟไลน์
นาย 2 ที (tt_dc) เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง นาย 2 ที (tt_dc) เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #9 เมื่อ: 22/07/10, [09:50:41] »

คิดว่า จะ ต่อตู้ ซัก 60 - 30 - 30 พอได้ไม๊ครับ หรือต้อง 72  นิ้วครับผม

อนาคตค่าตู้แพงกว่า ค่าปลาเห็นๆ ครับ แต่เลี้ยงแล้วยังไงก็รักครับยอมลงทุนอยู่แล้วครับ

กรณีนี้ ต้องบอกว่า ยิ่งใหญ่ยิ่งดีครับ  [mo_001] (ผมหมายถึงตู้ปลานะ  emb01) และถ้าเป็นไปได้ หาเมทประเภทที่เป็นลูกไล่ เช่นตะเพียน ลงไปซัก 2-3 ตัว จะช่วยลดการกระทบกระทั่งได้มากครับ  [on_066]
sid ออฟไลน์
Club Member
sid เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง sid เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)
True Friendship ^^

« ตอบ #10 เมื่อ: 24/07/10, [08:59:18] »

ไม่น่าจะมีปัญหาครับ แต่อนาคตตู้ 36" ไม่อยู่ครับ ถ้าเปลี่ยนตู้เป็นขนาดใหญ่ขึ้นในอนาคตจะไร้กังวลได้เลยครับ แบบ lifelong

หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์