Aqua.c1ub.net
*
  Sat 11/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาการ์ตูนกับบ้านของปลาการ์ตูน ต้องเท่ากันมั๊ย  (อ่าน 3220 ครั้ง)
kittynoy ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 08/06/10, [17:51:41] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ของผมเป้นตู้ 24 หน้าโค้งทรงเตี้ยสูงแค่ 11 นิ้ว กว้าง 9 นิ้ว เลี้ยงปลาการ์ตูน ขาวส้ม 4 ตัวอยู่กันด้วยดีมา 1 เดือน แล้วผมก็เอา แอนนม ใส่ลงไป 1 กอ ผลคือมีปลาลงไป 1 คู่ แล้วมันก็เริ่มไล่ปลาอีกสองตัวไม่ให้เข้าใกล้
ไล่จนกระทั้งปลาอีกสองน้อยใจกระโดออกจากตู้ตายดีกว่า
อยากรุ้ว่าต้องแอน 1 กอต่อปลาการ์ตูน 1 คู่มั๊ย ถ้าหากว่าผมต้องการลงการ์ตูนอีก 1 คู่(อยากได้การ์ตูนแดงสวยดี) จำเป็นต้องมีแอนอีก 1 กอหรือไม่ ถ้ามีแอนอีก 1 กอเป็น 2 กอแล้วมันจะแบ่งกันกอละคู่มั๊ยหรือว่าจะยังไล่กัดกันเหมือนเดิม ใครรู้ตอบที แต่ตู้ค่อนข้างเล็กกำลังเก็บเงินซื้อตู้ใหม่อยู่
NonStOp ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 08/06/10, [19:07:44] »

ที่ผมเคยลองให้อยู่มากว่า 1 คู่ ผมเอาึ7 ตัว เอาทั้งหมดใส่กล่องพักปลากับแอน 1 กอ ทั้งหมดมันหนีไม่พ้นกันในกล่องมันก็ต้องอยู่ด้วยกันทั้งหมด [on_026]  พอปล่อยลงตู้ก็อยู่อยู่กันครบไม่ไล่ไม่กัด
sakai ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 08/06/10, [19:53:08] »

ไม่แนะนำลงปลาการ์ตูนแดงครับ
มันดุมากครับในตระกูลเดียวกัน
มันไล่กัดหมด หวงถิ่นมากครับ
DraGonVeryGiant ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 08/06/10, [21:05:16] »

ไม่แนะนำลงปลาการ์ตูนแดงครับ
มันดุมากครับในตระกูลเดียวกัน
มันไล่กัดหมด หวงถิ่นมากครับ

ไม่แนะนำการ์ตูนแดงกะดำดุมากๆๆ

ถ้าจะเอาการ์ตูนลงตู้ต้องเอา แอนมาเพิ่มครับ

อยู่ที่ปลาการ์ตูนครับว่ามัีนจะให้เพื่อนมาอยู่ด้วยกันรึเปล่าครับ
เช่น ปลา3 ตัว แอน 1 กอ หรือ ปลา 1 ตัวแอน 1 กอ

แต่ของเพือนผม แอน 1กอ ปลาการ์ตูนส้ม-ขาว 4 ตัวครับ

kittynoy ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #4 เมื่อ: 08/06/10, [22:57:42] »

ที่ผมเคยลองให้อยู่มากว่า 1 คู่ ผมเอาึ7 ตัว เอาทั้งหมดใส่กล่องพักปลากับแอน 1 กอ ทั้งหมดมันหนีไม่พ้นกันในกล่องมันก็ต้องอยู่ด้วยกันทั้งหมด [on_026]  พอปล่อยลงตู้ก็อยู่อยู่กันครบไม่ไล่ไม่กัด

น่าลองครับ
โอ วันนี้ยิ่งไปยืนเล็งทั้งการ์ตูน แดง กับการ์ตูนดำมาเลยน่ารักทั้งคู่เลย [กรี๊ดดดด] ถ้ามันดุมากๆทำไงดีอยากทำเป็นตู้ปลาการ์ตูนเลย ที่แรกกะว่าจพยายามหามาให้ครบทุกสายพันธ์หรือเท่าที่กำลังทรัพย์จะหาได้
sakai ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 09/06/10, [09:34:51] »

กะจะเอาทุสายพันธ์มาเลยเหรอครับ
ผมว่ามันเยอะไปครับ เดี๋ยวจะกัดกันตายหมด
ถ้าตู้ใหญ่หน่อยคงได้ครับ
แต่ถ้าตู้ 24 เนี้ยไม่แนะนำครับ
Mixzer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 09/06/10, [12:01:42] »

ถ้าไม่มีดอกไม้ทะเล มันจะไม่ไล่กัดกัน แต่ถ้ามีดอกไม้ขึ้นมาเมื่อไร กัดกันจนกว่าจะมีตัวชนะ ระวังตายด้วยนะครับ

ถ้าจะเลี้ยงปลาการตูน หลายๆ ตัวไม่ควรใส่ดอกไม้ทะเล แม้จะหามาเพิ่ม ตัวที่เก่งสุด ก็จะไล่แย่งไปทั่ว

ยิ่งชนิดที่ดุๆ ยิ่งแล้ว ตัวอื่นๆ จะไม่ค่อยโต และไม่มีความสุข

นึกถึงธรรมชาติของมันด้วย ครับ
juku ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 12/06/10, [03:32:05] »

มันจะอยู่เป็นคู่ครับ ถ้ามีตัวใหม่ลงไป มันจะไล่กัด เหมือนกับว่า มันมาอยู่ก่อน เป็นเจ้าถิ่น
มันจะไม่ยอมให้ตัวอื่นมาแย่งพื้นที่ไปครับ ถ้ามีหลายคู่ หรือมีหลายพันธุ์ ควรมีแอนให้พอกับทุกคู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/06/10, [04:57:29] โดย juku »
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์