Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยวิเคราะห์อาการอ๊อตโตตายภายใน 1 วันหน่อยครับ  (อ่าน 1422 ครั้ง)
stone ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 25/10/13, [15:05:51] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พึ่งตายเมื่อวาน กลับถึงบ้านไปเห็นนอนเบี้ยวคาพื้นตู้  cryingrun ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ
1. เมื่อวันพุธอาการปกติ กินได้ว่ายไปทั่ว เหงือกไม่แดง ขี้ยาวเป็นเซน จึงเปลี่ยนน้ำ(ปกติทุกวันอาทิตย์เปลี่ยนน้ำทุกสัปดาห์)
     ด้วยน้ำประปาพักหลายวันคราวนี้เปลี่ยน 50%  หลังเปลี่ยนน้ำอาการปกติ กินได้ว่ายได้ดี
     เช้าพฤหัสเห็นว่ายได้ปกติ เกาะกระจกโชว์ตัว ค่ำๆกลับมานอนตาย
2. เลี้ยงมาห้าเกือบหกเดือน พร้อมสมาชิกอื่นๆ ในตู้ ม้าลายชมพู 9 อ๊อตโต้ 1 หอยเขา 2
3. ตู้ 12 นิ้วทรงสูง น้ำสิบกว่าลิตร ใช้กรองแขวน XP-13 พัมมิส และปั้มลมออกซิเจน
4. อาหารวันละ 1 แผ่น สำหรับอ๊อตโต้ ไม่ค่อยได้กิน ม้าลายชมพูไล่ตอดหมดทุกที มีขอน+ อนูเบียส + เขากวาง
     และสาหร่ายพุงชะโดนให้ตะไคร่ขึ้นเพื่อเป็นอาหารมัน
5. ภาพที่เห็น นอนตายตัวขดข้างตู้ เหงือกไม่แดง เกล็ดไม่เปิด ครีบตามตัวอยังอยู่ แต่ครีบหางเริ่มเปื่อย(น่าจะตายมาหลายชั่วโมง)
    แปลกที่มองทะลุไปในพุงออกสีเหลือง ปกติจะขาวๆ เงินๆ  036

ตายไวในวันเดียวไม่ทันได้ดูแล รักษาเลย เห็นดุ๊กดิ๊กๆอยู่ทุกวัน เศร้า ช่วยวิเคราะห์ทีครับ
อยากเลี้ยงมันอีก ตายอย่างงี้มันหมดความมั่นใจว่าจะดูแลมันได้ดี

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/10/13, [22:15:36] โดย stone »
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 26/10/13, [14:12:49] »

ฝากดูด้วยค้าบ  [on_024]
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 31/10/13, [11:31:42] »

ฝากลูกโต้ด้วยค้าบบบ  n032
u4711188 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 31/10/13, [15:12:09] »

ไม่รู้ว่าอ็อตโต้ จะเหมือนพวกปลาLหรือเปล่านะคับ แต่เหมือนว่าอาหารไม่ย่อยอะ หรือเป็นโรเกี่ยวกับกนะเพาะมั้งคับ
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 31/10/13, [17:05:46] »

สังเกตุอาการอย่างไรหรอครับ เกร็ดมันไม่ชัน หรือเพราะมันไม่มีเกรด หรือว่าจะเป็น

8.โรคเชื้อแบคทีเรีย
- โรคนี้มีอาการปรากฏคือ มีอาการท้องบวมและมีของเหลวในช่องท้องมาก แต่ไม่มีอาการเกล็ดตั้งขึ้น
การรักษา
1.แช่ไว้ในยาปฏิชีวนะ เช่น ออกซิเทตราไซคลินหรือคลอแรมฟินิคัล ที่มีความเข้มข้น 10-20 ส่วนในล้านส่วนและต้องเปลี่ยน น้ำยาแช่ใหม่ทุกวันและเติมยาให้มีความเข้มข้นเท่าเดิมทุกครั้ง โดยแช่ติดต่อกัน 3-5 วัน

หาอ่านมาจากที่นี่ครับ
http://betta-fever.com/webboard/index.php?topic=481.0
u4711188 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 01/11/13, [14:52:13] »

สังเกตุอาการอย่างไรหรอครับ เกร็ดมันไม่ชัน หรือเพราะมันไม่มีเกรด หรือว่าจะเป็น

8.โรคเชื้อแบคทีเรีย
- โรคนี้มีอาการปรากฏคือ มีอาการท้องบวมและมีของเหลวในช่องท้องมาก แต่ไม่มีอาการเกล็ดตั้งขึ้น
การรักษา
1.แช่ไว้ในยาปฏิชีวนะ เช่น ออกซิเทตราไซคลินหรือคลอแรมฟินิคัล ที่มีความเข้มข้น 10-20 ส่วนในล้านส่วนและต้องเปลี่ยน น้ำยาแช่ใหม่ทุกวันและเติมยาให้มีความเข้มข้นเท่าเดิมทุกครั้ง โดยแช่ติดต่อกัน 3-5 วัน

หาอ่านมาจากที่นี่ครับ
http://betta-fever.com/webboard/index.php?topic=481.0

อาการคล้ายกับท้องมารนะคับ น่าจะใช้ แต่ผมไม่เคบรักษาได้เลย
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์