Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เลี้ยงได้ Vs เลี้ยงรอด Vs เลี้ยงแล้วโต คุณจะเลือกแบบไหน ?  (อ่าน 11199 ครั้ง)
NonStOp ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 28/05/10, [13:24:20] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เลี้ยงได้

ใครๆก็เลี้ยงได้ครับไม่ต้องมีประสพการณ์ จริงๆครับในต่างประเทศเดินไปร้านขายปลาไม่ต้องหาข้อมูลอะไรทั้งนั้น มีตังเป็นพอ  หลายคนถามว่าจำเป็นสิต้องรู้ข้อมูล จากประสพการณ์ใครก็ชอบปลาทะเลครับเพราะสีมันสวยกว่าน้ำจืด แต่ด้วย คำว่า  "เขาว่า"  ต้องมีอันโน่นอันนี้ถึงจะเลี้ยงได้  ถ้าเอาแค่เลี้ยงได้มีแค่นี้จริงๆครับ
1.เงินทุนเพียงเล็กน้อย
2.เวลาเพียงเล็กน้อย
2.ใส่ใจเพียงเล็กน้อย

1.เงินทุน
ตู้จิ้วๆเลยครับ นาโน นาปูด นาบวม ได้หมดครับ ไม่เอาหรู ไม่เกิน 200
น้ำทะเลลิตรละ 1 บาท ซื้อสักแกลลอนเลยไม่เกิน 50 บาท
ปลาการตูนเพาะ ตัวละไม่เกิน 30 บาท 1-2 ตัวพอ หรือพวก สลิดหิน โดมิโน่ ปลาลองน้ำทั้งหลาย
ทรายทะเลละเอียด ไม่เกิน 2 โล  40 บาท
กรองแขวน เอาถูกๆไม่เกิน 200 เอาไว้ไหลเวียนออกซิเจนไม่เน้นกรองตะกอน
โคมไฟหลอด ตะเกียบ ทอร์นาโด 8  w ก็เหลือแล้วครับ
เปลือกหอยของประดับหาเอาตามทะเล ฟรี

2.เวลา
ง่ายคือต้องเปลี่ยนน้ำทุก  2  วัน ห้ามเบี้ยวไม่งั้นไม่รอด พร้อมกับทำความสะอาดตู้ไปด้วย

3.ใส่ใจ
เลี้ยงเขาแล้วให้อาหารเขาด้วยครับ

ครบ 3 ข้อแล้วเลี้ยงได้เลยครับอยู่ได้แน่ๆ แต่ถ้าขาดการเอาใจใส่เขาก็จะจากเราไป เห็นนใจธรรมชาติด้วยครับ

เลี้ยงแล้วรอด

การเลี้ยงแบบนี้จะเกิดจากการข้ามขั้นจากการอยากเลี้ยงเฉยๆ  เป็นเริ่มสนใจ  จะเริ่มมีตัวแปลอื่น เช่นปลาใหญ่ขึ้น เลี้ยง LPS (lager polips ) อะนิโม  อื่นๆที่อยากประเคนลงตู้ แต่การเลี้ยงแบบนี้จะมีปัญหาตามมาให้แก้ตลอด 365 วัน ถ้าเข้าใจ ใส่ใจ ก็จะข้ามขั้นเป็นเลี้ยงแล้วโต ถ้าไม่เอาใจใส่ ก็จะจบขั้นนี้สะส่วนใหญ่ 40 เปอร์เซ้น ระบบล่มที่ขั้นตอนนี้ทั้งนั้น จึงมีขั้นตอนแนะนำตามนี้

1.ทุนปานกลาง
ห้ามเขียมเรื่องค่าใช้จ่ายในส่วนที่ต้องจ่ายครับ พวกเกลือ หลอดไฟ ระบบกรอง(skimer-เรฟู ) ชิลเลอร์  ในขั้นตอนนี้หาอ่านได้ครับตามเว็บปลาทะเลหรือในเว็บนี้มีหลายท่านเขียนไว้ นั้นคืออุปกรณ์เบื้องต้นที่ต้องมี เช่น ตัวทำคลื่น หลอดไฟจะใช้อะไรก็ตามแต่ว่าจะเอาปลา หรือ เลี้ยงประการัง หรือรวมๆกัน มีผลต่อสี การเจิรญเติมโต และงบในกระเป๋า เอาตามชอบครับแต่มีแค่ mh t5 led เท่านั้นที่เลี้ยงรอดในตู้ที่มีก้นตู้ หลอดฟูล PL เลี้ยงได้เฉพาะปลาเท่านั้น เกลือก็มีส่วนสำคัญ เพราะต้องเปลี่ยนเกลือทุก 10-15 วัน ประมาณ 20 เปอร์เซ็นต์ มีผลต่อการเกิน no2  no3 ph  cal และอื่น ถ้าใช้เกลือดีก็มีส่วนทำให้สิ่งมีชีวิตในตู้สุขภาพดีตามไปด้วย แต่ถ้าเกลือพวกดีเลิศ เลี้ยงก้นตู้ 2 -3 อย่างก็เกินไปกับการใช้เกลือดีๆๆ  สกิมมเมอร์ แยกเป็น3 แบบหลักๆ มีแบบใช้ปั๊มลม ใช้venturey และใช้ needwheel  แนะนำในขั้นนี้ก็แค่ ventury ก็พอ เพราะมันอาจเกินไปในเรื่องงบประมาณ ยี่ห้อฮิตก็ wiapro (รอข้้นต่อไปก่อนจะแยกให้เห็นว่าอีกแบบดีอย่างไรถึงราคาสูง) กรองล่าง กรองมุม กรองเต็ม ถามว่าใช้ได้ทุกแบบไหม ใช้ได้ครับแต่ประสิทธิภาพต่างกันมากพอสมควร ส่วนใหญ่ด้านล่างมันเหลือกัน ก็จะใส่กรองล่างกันซะส่วนใหญ่ เพราะสะดวกในการใส่ปั๊ม สกิม ช่องเรฟู(สาหร่าย) uv ที่พักปลา ตู้แฟรก ทำได้หมดครับถ้ามีที่  พวกระบบการกรองควรจะมีพื้นที่ 30 เปอร์เซ็นของตู้หลักเสมอ ถ้าน้อยกว่านี้จะมีปัญหาในภายหลัง(เริ่มมีการสะสม)
ชิลเลอร์ จำเป็นไหมก็จำเป็นแต่มาอันสุดท้ายก็ได้เพราะแพงสุด น้ำเย็นทุกอย่างก็สดชื่นครับ ถ้าปลาใช้พัดลมก็พอ ถ้าก้นตู้ยังงัยก็ต้องใช้ ชิลเลอร์

2.ความใสใจ

ต้องมีเวลาทุกวัน อย่างต่ำ 20 นาที เพราะต้องดูน้ำลดไหม ปลากินข้าวยัง ไฟเปิดหรือยัง มีคราบเกลือไหม ต้องสังเกตุว่าอะไรไม่บาน ปลากินข้าวไหม

3.ขยัน
เช่นการเปลี่ยนน้ำ ต้องตามเวลาทุก15-20 วัน ดูดตะกอน ล้างใยแก้ว ล้างถ้วยสกิมเมอร์ เช็ดหลอดไฟคราบเกลือ  เติมน้ำ และที่สำคัญ หาข้อมูลตลอดเวลา อย่าเชื่อตัวเองถามผู้มีควาามรู้ จะได้แลกเปลี่ยนประสพการณ์กัน

ถ้าทำได้ทุกข้อคุณจะก้าวไปอีกก้าวข้างหน้าแน่นอนครับเพราะขั้นตอนนี้จะเริ่มมีปัญหาบ้างแต่ไม่มากมาย

เลี้ยงแล้วโต

ขั้นตอนนี้จะเป็นโปรกันแล้วครับเพราะขั้นนี้คือการแก้ปัญหาล้วนๆๆ ยากที่สุด ต้องเลี้ยงเป็นอาชิีพเสริมเสาร์อาทิตย์ หรือทุกเวลาที่ว่างเลยครับ

ทุนอีกแล้ว มากถึงมากที่สุด

จำเป็นมากเพราะคือการแก้ปัญหา ถ้าตู้ไมบานต้องทำอย่างไร เราต้องเพิ่มแสง น้ำไม่เย็นมั้ง หรือใกล้ตัวอื่น  ปลาไม่กินอาหารต้องทำอะไร  ตะไคร่ขึ้นเยอะ เขากวางไม่โต  ปลาเป็นโรค  เสียตังทุกอันครับ  
ในขั้นตอนนี้นี้จะมีอุปกรณ์เพิ่มมาอีกเพียบเช่น
remover ต่าง เอาไว้ลดค่าไนเตรท ไนตร๊ท แอมโมเนีย
cal rediator  ตัวสร้างแคลเซียม
uv Ozone เอาไว้กำจัดตะไคร่
Skimer need wheel หรือ pinwheel ตัวหมื่นอัพ จนถึงหลายแสน ใช่ดีมีประโยชน์มาก
โคม บาลาสต์  ดีๆ  มีผลต่อการสะท้อนแสงและการขับแสงได้อย่างมีประสิทธิ์ภาพ
หลอดไฟ  ตู้ระดับนี้ค่าโคม ต้อง 2-3 หมื่นอัพ ต้องคู่ควรกับหลอดระดับ 3-4  พัน ให้สีสวยมากๆ
พวกสารอาหารต่าง ที่ในตู้ต้องการ แต่ละชนิดต้องการไม่เหมือนกัน
เกลือคุณภาพสูง  จำเป็นที่สุดถ้าเราไม่ใส่สารอาหารก็ต้องจำเป็นใช้เกลือดีๆพร้อมกับการเปลี่ยนน้ำบ่อยๆๆ
ถ้ามีอุกกรณ์ขนาดนี้ ก้นตู้ต้องของนอกครับปลานอกบางตัวซื้อรถมือสองได้สบาย
และจิปาถะ ค่าไฟ ค่าน้ำ ค่าเกลือ ต้องมีอย่างต่ำ เดือนละ 1-2 พันบาทในขนาดตู้ 36 มีก้นตู้

การแก้ปัญหา
หาข้อมูลแล้วแก้ที่จุดเริ่มต้นเสมอ แก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้แต่มันจะเกิดซ้ำๆ จนท้อ  เช่นตะไคร่เยอะต้องแก้อะไร ถ้าเอาง่ายก็ถ่ายน้ำและลดไฟ  ถ้าแก้ตั้งต้นเลย ต้องไปดูว่าในตู้มีจุดอัพไหม ให้อาหารเยอะไปหรือเปล่า สกิมเมอร์เล็กไปหรือเปล่า ในกรองล่างมีที่ให้แบคทีเรียพอไหม แก้ที่ละจุด แล้วค่อยเปลี่ยนน้ำบ่อย ลดไฟ ก็จะแก้ ปัญหาทุกอย่างเกิดจากการละเลยบางอย่างไปนานมันจะเกิดขึ้นโดยเราเป็นตัวกำหนดครับ  หาข้อมูลเยอะๆครับต้องมีคนเจอมาก่อนเราเสมอ ลองถามเขาดูได้ครับ

เวลา
สำคัญมากสำหรับขั้นตอนนี้

ตกลงคุณจะเลือกแบบไหนครับ ทุกขั้นตอนมันมีความสวยของมันตู้ลงทุกเป็นหมื่นมันย่อมสวยกว่า 4-5 พันแน่ครับ แต่ถ้าตู้ใหญ่ไม่ใส่ใจมันก็คงสู้ตู้ที่ได้รับการใส่ใจถึงเป็นแค่ตู้เล็กๆๆ  ผมเองผ่านมาเยอะโดนหลอกก็เพียบจึงอยากแชร์ประสพการณ์ที่พอมีให้ผู้ที่สนใจได้เข้าใจมากว่าที่เคยเข้าใจ  ต้อนนี้ผมกำลังศึกษากำลังจะเลี้ยงพวก เขากวาง (SPS) ซึ้งยากที่สุดแล้วในบรรดาประการังทุกชนิดต้องพร้อมจริงครับ   [on_012]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/05/10, [13:59:25] โดย NonStOp »
Tags: ตู้ทะเล 
saintchamp ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 28/05/10, [13:59:42] »

ขอบคุณสำหรับบทความดีๆครับ  [เจ๋ง]
IICEzz* ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 28/05/10, [14:00:14] »

ขอบคุณบทความดีๆครับ
WhiteDS ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 28/05/10, [14:00:37] »

เด็กๆอย่างผม จะมีสิทธิได้เลี้ยงปะเนี่ย(อยู่ ตจว. ด้วย) [on_024]

ปล. บทความดีมากครับ +1 [เจ๋ง]

IICEzz* ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 28/05/10, [14:02:53] »

เด็กๆอย่างผม จะมีสิทธิได้เลี้ยงปะเนี่ย(อยู่ ตจว. ด้วย) [on_024]

ปล. บทความดีมากครับ +1 [เจ๋ง]

อืมคิดเหมื่อนกันเลยเรายังเด็กจะมีเวลาดูแลไหมเนี้ยต้องไปโรงเรียนอีก
bakapuchino ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 28/05/10, [14:27:53] »

ขอบคุณสำหรับบทความดีๆครับ  [on_012]

ใครคิดจะเลี้ยง  สำคัญคือห้ามใจร้อน ใช้เวลาลองถามใจตัวเองดู ว่าจะทุ่มเงินและเวลาให้กับมันได้แค่ไหน

แล้วก็ศึกษาข้อมูลให้แน่นๆครับ

เพราะตู้ทะเลมันมีรายละเอียดเยอะกว่าน้ำจืดมาก เลี้ยงปลาน้ำจืดทั่วไป เราซื้อของมากองๆแล้วเลี้ยงเลย มันก็ยังรอดได้

แต่ถ้าตู้ทะเล เริ่มผิดวิธีตั้งแต่แรกมันจะไปไม่รอดเอาครับ  cryingrun
[K]aNate~* ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 28/05/10, [14:49:20] »

มีำคำถามครับ
1. ถ้าเลี้ยงปลาทะเล จะมีผลต่อสิ่งของเครื่องใช้ภายในบ้านมั้ยครับ กลัวเรื่องเกลือนี่แหละ
2. ถ้าเลี้ยงปลาการ์ตูนที่เพาะพันธุ์ในไทย อุณหภูมิบ้านเรา (ประมาณ 30-32 องศา) จะไหวมั้ยครับ
NonStOp ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 28/05/10, [14:56:34] »

1.มีแน่ครับ คือมันเหนียว  ส่วนกัดกร่อนคงน้อยครับ เพราะไม่มีเรื่องความชื้น แสงแดด มันกร่อนยาก จะมีก็แต่ขี้เกลือในทางทิศที่ลมผ่าน เอาไว้ห่างๆก็ดีครับถ้าตู้ใหญ่ๆน่ะ เพราะเปลี่ยนน้ำที่เหนียวทั้งบ้าน ถ้าตู้เล็กๆน้อยครับ

2.ได้ครับการ์ตูนเพาะไหวอยู่แล้วแต่ไม่ใช่ตากแดดน่ะครับอุณหภูมิห้องพอไหนถ้าไม่ให้มันเครียดก็พัดลมครับเหมือนไม้น้ำ
[K]aNate~* ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 28/05/10, [15:13:58] »

1.มีแน่ครับ คือมันเหนียว  ส่วนกัดกร่อนคงน้อยครับ เพราะไม่มีเรื่องความชื้น แสงแดด มันกร่อนยาก จะมีก็แต่ขี้เกลือในทางทิศที่ลมผ่าน เอาไว้ห่างๆก็ดีครับถ้าตู้ใหญ่ๆน่ะ เพราะเปลี่ยนน้ำที่เหนียวทั้งบ้าน ถ้าตู้เล็กๆน้อยครับ

2.ได้ครับการ์ตูนเพาะไหวอยู่แล้วแต่ไม่ใช่ตากแดดน่ะครับอุณหภูมิห้องพอไหนถ้าไม่ให้มันเครียดก็พัดลมครับเหมือนไม้น้ำ
ขอบคุณครับ  [เจ๋ง]
~!!!GoR@!!!~ ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 29/05/10, [01:52:52] »

เลี้ยงทะเลก็เหมือนเลี้ยงเรดบีเเหละ

เลี้ยงให้รอด

เลี้ยงให้สวย

เลี้ยงเเล้วพัฒนาต่อยอด

[on_018] [on_018] [on_018]

เเต่ผม เลี้ยง เเล้วจน [on_007]
RK` ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 29/05/10, [19:11:01] »

ยิ่งอ่าน ยิ่งอยากเลี้ยง [on_008]
sakai ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 31/05/10, [18:06:42] »

เลี้ยงทะเลก็เหมือนเลี้ยงเรดบีเเหละ

เลี้ยงให้รอด

เลี้ยงให้สวย

เลี้ยงเเล้วพัฒนาต่อยอด

[on_018] [on_018] [on_018]

เเต่ผม เลี้ยง เเล้วจน [on_007]
เหมือนผมเลยเลี้ยงแล้วจน 555+
i_pop ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 03/12/11, [13:24:14] »

ถูกต้องเลยครับ  [เจ๋ง] ขอบคุณครับสำหรับบทความดีๆ
IceZash ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 03/12/11, [13:43:07] »

โห หัวข้อตั้งแต่เดือน 5 ปี 2010 ไปหามาจากหน้าไหนครับเนี่ย
i_pop ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 03/12/11, [14:43:19] »

ก็เห็นมันอยู่หน้าแรกอะ ไม่ได้ขุดมา
iEmz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 05/12/11, [14:16:40] »

ผมชอบนะหัวข้อนี้ อ่านตั้งแต่ยังไม่มีตู้ของตัวเอง
เจียงใหม่ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 06/12/11, [14:09:14] »

ชอบครับ  [เจ๋ง]
faros_108👑® ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 10/09/12, [22:16:40] »

ขอบคุณครับ
mai2610 ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 11/09/12, [06:38:43] »

นาน แต่ โดน
jamprince ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 11/09/12, [06:47:31] »

เรื่องจริงเลย  [on_018]
chalit.pk ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 11/09/12, [18:50:13] »

อยากมีตู้ทะเลต้องศึกษาเยอะจริงๆครับ
ผมศึกษาแค่พอรู้บ้าง เกิดปัญหาก็แก้ไปแทบทุกวัน
แต่ถ้าศึกษาและชำนาญปัญหานั้นจะถูกป้องกันไม่ให้เกิด ผมคงใช้เวลาอีกนานเลย
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #21 เมื่อ: 11/09/12, [20:38:07] »

รันน้ำ 1 เดือนระหว่างนั้นก็ไล่หาบทความอ่านและไปหากระทู้ความวิบัติของคนอื่นดูเยอะๆ
การศึกษาโดนวิเคราะห์จากปัญหาของคนอื่นเป็นวิธีการเรียนรู้ที่ประหยัดและปลอดภัยที่สุดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/09/12, [20:39:47] โดย Romeo_Pop »
นายบรรเจิด ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 11/09/12, [22:08:13] »

บางครั้งอ่านไปก็เท่านั่นถ้าตัว คุณเองยังเป็นน้ำเต็มแก้ว อยู่ [on_009]

ชอบประโยคนี้
เลี้ยงแล้วรอด
1.ทุนปานกลาง ห้ามเขียมเรื่องค่าใช้จ่ายในส่วนที่ต้องจ่ายครับ  [on_026] [on_026]

บางครั้งก็สงใสเหมือนกันว่า หลายท่านทุนน้อยอยากเลี้ยงโน้นเลี่ยงนี่ ไม่ดูกำลังตัวเองเลย.......สุดท้ายล้มเหลวไม่เป็นท่า...มันหน้าสมน้ำหน้านะแบบนี้  ้hahaha เพราะฉะนั้น...ดูกำลังตัวเองก่อนครับว่าไหวแค่ไหน.....  ประเมินตัวเองก่อนแล้วค่อยเลือกว่า คุณจะเลือกแบบไหน ?........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/09/12, [21:12:12] โดย jirdkung »
« ตอบ #23 เมื่อ: 11/09/12, [22:52:54] »

บางครั้งอ่านไปก็เท่านั่นท่าตัว คุณเองยังเป็นน้ำเต็มแก้ว อยู่ [on_009]
[งง] จะสื่อว่า...
ถังขยะ ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 12/09/12, [10:19:50] »

ก่อนน้ำท่วม+ความหวัง+ไฟแรง

เมื่อก่อนเอาขอแค่เลี้ยงรอด
มีเวลานั่งหาข้อมูล
เพิ่มความหวังเป็นเลี้ยงแล้วโต
เซ็ตระบบทุกอย่างมันอยู่ในระดับปานกลางค่อนไปดี

หลังน้ำท่วม
กลายเป็นแค่เลี้ยงรอด

หลังน้ำลด+เปลี่ยนงาน
ตอนนี้กลายเป็นเลี้ยงได้และรอวันตายครับ
« ตอบ #25 เมื่อ: 12/09/12, [12:13:18] »

[mo_001] มาซะเศร้าเลยเพื่อนเรา
นายบรรเจิด ออฟไลน์
« ตอบ #26 เมื่อ: 12/09/12, [13:18:42] »

[งง] จะสื่อว่า...

จะสื่อว่า อย่ารั้นครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์