Aqua.c1ub.net
*
  Tue 23/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 4 ... 6   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 48 X 24 X 20 อัพเดต เพอคู่ล่ากำลังวางไข่....  (อ่าน 54551 ครั้ง)
แมงปอปีกบาง ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #30 เมื่อ: 27/05/10, [14:05:15] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ช่วยอธิบายเรื่องกรองล่างได้มั้ยครับ พอดียัง งง อ่ะครับ

กรอง ล่าง

คือระบบกรองที่มีตู้ กรองอยู่ด้านล่างตู้ครับ จะต่างจากกรองนอกคือกรองนอก ตัวถังกรองจะต้องซีลปิดสนิททั้งหมด เพื่อไม่ให้น้ำรั่วออกมา แต่กรองล่างจะเป็นตู้หรือถังเปิด แล้วทำไมน้ำถึงไม่ไหลท่วมบ้านน่ะหรือครับ นั่นก็คือต้องมีส่วนที่เป็นลักษณะสำคัญของตู้กรองล่างนั่นคือ Overflow Control เป็นตัวควบคุมปริมาณน้ำที่ไหลเข้า-ออกจากกรองให้เท่ากัน หรือ ใช้การกั้นหวีน้ำล้นครับ เป็นระบบกรองที่อาจจะไม่เหมาะกับตู้ไม้น้ำซักเท่าไหร่ เพราะเจ้า CO2 ที่เราอุตส่าซื้อถังกันมาเป็นพันแล้วก็แบกไปเติมกันทุกสองสามเดือน และหาวิธีการต่างๆนาๆให้มันละลายลงในตู้เนี่ย เมื่อมันเจอกับการไหลตกกระทบของน้ำตอนที่ไหลลงกั้นกรองสามเหลี่ยม หรือลงจากกล่อง Overflow แล้วก็ไหนจะมีฟองอากาศที่เกิดตอนน้ำไหลลงกรองล่างอีก สิ่งเหล่านี้มันจะทำให้CO2หนีออกจากน้ำไปได้ง่ายครับ แต่ถ้าไม่ซีเรียสก็ไม่เป็นไรหรอกครับ เห็นตู้บางคนก็สวยดี ทั้งๆที่เป็นกรองล่าง

จากนี้ไปเป็นข้อความของพี่ ปิติ99 ในกระทู้เรื่องกรองล่าง ภาพตัวอย่าง--ตู้ปลาที่มีระบบกรองล่าง ที่พันทิพย์นะครับ เนื่องจากพี่เค้าเขียนไว้ได้ดีแล้ว ผมก็ขออนุญาติยกมาแปะเลยแล้วกัน จะแต่งใหม่เขียนใหม่เองก็กลัวจะเป็นเอาอีแต๋นไปแข่งกะเบนซ์ครับ

ก็ ตามไปอ่านกันเอาเองละกันนะครับ

ภาพตู้กรองล่างของพี่ปิติ๙๙ @ Pantip.com ขออนุญาติเอามาให้ดูกันหน่อยนะครับ

ขออนุญาติเอาบทความจากเว็ปอื่นมานะครับ อะิบายไม่่ถูกเหมือนกัน
« ตอบ #31 เมื่อ: 27/05/10, [14:09:21] »

ระบบกรอง
           ระบบกรองน้ำในตู้นั้นมีความสำคัญมากเนื่องจากจะเป็นตัวกำหนดคุณภาพน้ำ
 ภายในตู้ ซึ่งจริงๆแล้วระบบกรองในตู้ทะเลมีหลายแบบและมีข้อดี-ข้อเสียต่างกันออกไป
 ในที่นี้จะกล่าวถึงระบบที่คนส่วนใหญ่นิยมใช้และมีคุณภาพ นั่นคือการใช้ระบบกรองข้าง
 ภายในตู้ หรือการใช้ระบบกรองล่าง ภายนอกตู้ ซึ่งจะต้องมีปั๊มดูดน้ำจากในตู้ไปยังช่องกรอง
 ซึ่งสำหรับกรองข้างนั้นภายในอาจจะบรรจุด้วย...

- ใยแก้ว ชั้นบนสุดสำหรับกรองเศษสิ่งสกปรกซึ่งอาจจะเกิดการหมักหมมได้
    ดังนั้นจึงควรหมั่นทำความสะอาดด้วย
 - Bio ball เพื่อเพิ่มการแตกตัวของน้ำ ทำให้ผิวสัมผัสระหว่างน้ำกับอากาศมากขึ้น
    จึงเป็นการเพิ่มอ๊อกซิเจนในน้ำให้สูงขึ้น
 - เศษปะการัง , เปลือกหอยนางรมทุบ หรือ Bio ring เพื่อเป็นการ เพิ่มพื้นที่
    สำหรับเป็นที่อยู่ของแบคทีเรียที่มีประโยชน์ในการย่อยสลายของเสียในระบบของเรา
 ( วัสดุต่างๆอาจปรับเปลี่ยนได้ตามความสะดวกของผู้เลี้ยง )

สำหรับระบบกรองล่าง นอกตู้ันั้น จะยุ่งยากกว่าเล็กน้อยแต่จะมีประสิทธิภาพในการ
 กรองมากกว่าระบบกรองข้าง ซึ่งการกรองแบบนี้จำเป็นต้องมีตู้กรองแยกออกมาจากตูู้็หลัก
 และมีการดูดน้ำจากตู้หลักมายังตู้กรอง โดยเจาะรูที่ด้านข้างของตู้หลัก และใช้ท่อส่งน้ำ
 เข้าตู้กรอง ซึ่งตู้กรองนั้นจะแบ่งเป็นช่องย่อยๆสำหรับกรองน้ำขึ้น ลงจากฝั่งนึงไปยังฝั่งนึง
 และใช้ปั๊มสูบน้ำขึ้นไปยังตู้หลัก โดยตู้กรองจะแบ่งเป็นช่องๆดังนี้..

- ช่องแรก มักใส่พวก ใยแก้ว รวมถึง Bio ball ซึ่งอาจจะเกืดการหมักหมมได้
 - ช่อง 2 ใส่เศษปะการัง , เศษเปลือกหอยนางรม , Bio ring หรือวัสดุกรองอื่นๆ
    ( 2 ช่องแรกใช้เนื้อที่ประมาณ 30% )
 - ช่อง 3 จะใช้เป็นพื้นที่สำหรับปลูกสาหร่าย เพื่อดูดซับสารพิษหรือแร่ธาตุที่มีผลเสียบางอย่าง
    และเป็นการเพิ่มอ๊อกซิเจนในน้ำ หรือใส่หินเป็น เพื่อเป็นที่อยู่ของแบคทีเรียสำหรับกระบวนการ
    กำจัดของเสียจำพวกไนเตรตภายในตู้เรียกว่า Refugium ซึ่งอาจต้องติดตั้งไฟ
    สำหรับเลี้ยงสาหร่ายให้สังเคราะห์แสง สำหรับส่วนนี้จะเป็นส่วนที่พัก สำหรับสิ่งมีชีวิตเล็กๆ
    และระบบกรองทางชีวภาพซึ่งจะกล่าวรายละเอียดต่อไป

จากที่กล่าวมา สำหรับกรองล่างนั้นสามารถสั่งทำได้จากร้านค้าสำหรับทำตู้ปลาได้เลยและ
 อีกสิ่งที่ต้องคำนึงคือขาสำหรับตั้งตู้ปลาไม่ควรเป็นขาเหล็กเนื่องจากอาจเกิดสนิมได้ทำให้
 ไม่แข็งแรง ที่นิยมคือขาไม้เนื่องจากไม่เป็นสนิม

ขอบคุณสำหรับบทความจากเว็ป http://fws.cc/phitsanulokseafish/
mandypoolz ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #32 เมื่อ: 27/05/10, [14:32:21] »

เห็นแล้วก็อยาก  [on_009]
[K]aNate~* ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #33 เมื่อ: 27/05/10, [14:41:23] »

พยายามไม่ลองเข้าเวบปลาทะเลแล้วนะ พี่บังทำกันได้ เห็นตู้นี้แล้ว  fire1 fire1 fire1
champsy ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #34 เมื่อ: 27/05/10, [15:12:34] »

ขอบคุณครับสำหรับบทความ

แต่ก็ยังยง ว่าภ้าใช้กรองนอกแบบ gex เงี้ยจะดีกว่ามั้ยครับ

ขอโทษสำหรับปัญหามากครับ
« ตอบ #35 เมื่อ: 27/05/10, [16:06:21] »

แต่ก็ยังยง ว่าภ้าใช้กรองนอกแบบ gex เงี้ยจะดีกว่ามั้ยครับ

ใช้กรองนอกนี้ก็เคยเห็นผ่านตานะครับ แต่ก็ไม่รู้ว่าดีสำหรับปลาทะเลหรือป่าวนะครับ เพราะไม่เคยใช้ คงมีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันนะครับ คิดว่าใช้ได้นะครับ ในระยะสั้น ผมว่าราคากรองนอกกับกรองล่าง ราคาคงต่างกันมากเลยครับ ข้อนี้แหล่ะคิดว่าคนที่เลี้ยงปลาทะเลคงคิดเหมือนกัน ใช้เงินในการต่อตู้ล่างคงไม่หมดเท่ากับกรองนอก ซึ่งมีราคาสูงออันนี้เป็นความคิดส่วนตัวผมนะครับ ไม่รู้ถูกผิดอันไหนรอผู้รู้ตอบเพิ่มเติมนะได้ครับ

จะตั้งตู้กี่นิ้วล่ะครับ

หากเราใช้ตู้ขนาดใหญ่ เราต้องหากรองนอกที่สามารถทำน้ำที่เหมาะสมกับขนาดตู้นั้นๆ กรองนอกที่มีขนาดทำน้ำสูงๆ ยิ่งมีราคาสูงตามด้วย แค่ตู้ 36 นิ้ว กรองนอกที่ทำน้ำได้ก็ราคา 2500 อัพแล้ว  แล้วแต่ละยี่ห้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/05/10, [16:10:35] โดย แมงปอปีกบาง »
Hawk ออฟไลน์
« ตอบ #36 เมื่อ: 27/05/10, [16:09:25] »

ตู้สวยมากเลยครับ  fire1

ขอความรู้ซักข้อนะครับ ไปแอบดูตู้คนอื่นเค้ามากรองใต้ตู้เนี่ยท่ออะไรเยอะแยะมากมาย

ดูฉงนงงงวย เค้าต่ออะไรกันครับ เพราะกรองล่างปกติท่อมันไม่เยอะขนาดน้าน
« ตอบ #37 เมื่อ: 27/05/10, [16:15:51] »

ตู้สวยมากเลยครับ  fire1

ขอความรู้ซักข้อนะครับ ไปแอบดูตู้คนอื่นเค้ามากรองใต้ตู้เนี่ยท่ออะไรเยอะแยะมากมาย

ดูฉงนงงงวย เค้าต่ออะไรกันครับ เพราะกรองล่างปกติท่อมันไม่เยอะขนาดน้าน

หลักๆก็จะมีท่อ น้ำลงจากตู้หลัก หนึ่งหรือสองท่อขึ้นอย่กับการดีไซน์ตู้
ท่อน้ำขึ้นจากปั้มหลักดูดน้ำไปสู่ตู้หลัก
ท่อหรือสายยางที่ต่อเข้ากับปั้มสกิมเมอร์

########################
ท่ออื่นๆเดี๋ยวก็จะตามมา ขึ้นอยู่กับงบประมาณของเราและกิเลสเรา
bakapuchino ออฟไลน์
« ตอบ #38 เมื่อ: 27/05/10, [17:31:22] »

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

กรองล่างจะมีประสิทธิภาพดีกว่าเยอะครับ ทั้งพื้นที่ใส่น้ำ พื้นที่ใส่วัสดุกรอง และรูปแบบที่เราสามารถออกแบบได้เอง จะใส่อุปกรณ์เสริมมากแค่ไหนก็ออกแบบไป

อีกอย่างเขานิยมเลี้ยงพวกสาหร่ายไว้ดูดสารพิษจากตู้หลักด้วย + แถมยังใช้ขังปลาเกเรได้อีก หุหุ

พวกกรองนอกสำเร็จรูปจะดีตรงที่ ดูเรียบร้อยสวยงามกว่า แต่ประสิทธิภาพด้อยกว่าเพราะพื้นที่มีน้อย แถมแพงกว่าอีก
NonStOp ออฟไลน์
« ตอบ #39 เมื่อ: 28/05/10, [10:24:12] »

ผมไม่อยากล้วงตู้บ่อย สกิมมันปั่นไม่ออก  ทำอะไรก็ตู้ล่างโลดครับ จะเอาอะไรใส่ก็ยัดไปเลยตู้บนจะได้ไม่เกะกะ
IceZash ออฟไลน์
« ตอบ #40 เมื่อ: 29/05/10, [17:59:38] »

ตอนนี้การ์ตูนดำราคาประมาณเท่าไรอ๋อ

บอกหน่อยจิ ยังแรงอยู่ป่ะ
bokk ออฟไลน์
« ตอบ #41 เมื่อ: 29/05/10, [18:38:38] »

สวยครับ  [on_008]
champsy ออฟไลน์
« ตอบ #42 เมื่อ: 31/05/10, [16:45:40] »

โอเคเข้าใจแจ่มแล้วครับ ไว้ขายโมล็อตนี้หมดเจอกัน
Hawk ออฟไลน์
« ตอบ #43 เมื่อ: 31/05/10, [18:16:25] »

ผมขอชมกรองล่างหน่อยได้มั้ยครับ  asspain
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #44 เมื่อ: 31/05/10, [23:12:48] »

สวยดีจังเลยหนอ หมดงบประมาณไปประมาณเท่าใดหรือขอรับ  [on_055]
« ตอบ #45 เมื่อ: 01/06/10, [09:07:50] »

ตอนนี้การ์ตูนดำราคาประมาณเท่าไรอ๋อ

บอกหน่อยจิ ยังแรงอยู่ป่ะ

ที่โคราชราคาอยู่ที่ 800 ไซด์เล็ก ส่วนที่สวนน่าอยู่ที่ราคา 500-600 บนอินเตอร์เน็ตที่ขายกันก้ประมาณ 400-500 ราคาที่บอกว่าไซด์เล็ก และหน้ายังติดส้มอยู่ สำหรับราคาที่การ์ตูนหน้าดำเลย ราคาอยู่ที่ 900 อัพ

สวยดีจังเลยหนอ หมดงบประมาณไปประมาณเท่าใดหรือขอรับ  [on_055]

ประมาณหมี่นห้าพันบาทครับ เฉพาะอุปกรณ์ รวมชิลเลอร์ด้วยนะครับ เพิ่งได้มาสามวันก่อน ส่วนสิ่งมีชีวิตที่อยู่ในตู้ ซื้อมาหลายตัวอยู่คับราคาปลาก็ตามท้องตลาด ตัวที่ตายไปก็เอยะ ประมาณไม่ถูกว่าหมดไปเท่าไหร่ปลา

Socos ออฟไลน์
« ตอบ #46 เมื่อ: 01/06/10, [16:06:21] »

ที่โคราชราคาอยู่ที่ 800 ไซด์เล็ก ส่วนที่สวนน่าอยู่ที่ราคา 500-600 บนอินเตอร์เน็ตที่ขายกันก้ประมาณ 400-500 ราคาที่บอกว่าไซด์เล็ก และหน้ายังติดส้มอยู่ สำหรับราคาที่การ์ตูนหน้าดำเลย ราคาอยู่ที่ 900 อัพ

ประมาณหมี่นห้าพันบาทครับ เฉพาะอุปกรณ์ รวมชิลเลอร์ด้วยนะครับ เพิ่งได้มาสามวันก่อน ส่วนสิ่งมีชีวิตที่อยู่ในตู้ ซื้อมาหลายตัวอยู่คับราคาปลาก็ตามท้องตลาด ตัวที่ตายไปก็เอยะ ประมาณไม่ถูกว่าหมดไปเท่าไหร่ปลา

15000 รวมชิลเลอร์
โอ้ว ชิลเลอร์ตัวไหนครับเนี่ย ใช้ตู้ 36" ได้
« ตอบ #47 เมื่อ: 01/06/10, [19:44:58] »

15000 รวมชิลเลอร์
โอ้ว ชิลเลอร์ตัวไหนครับเนี่ย ใช้ตู้ 36" ได้

HAILEA HL-880CA  อายุใช้งานปีกว่าๆ ครับ

ขออนุญาติยืมรูปจากเจ้าของเดิมนะครับ

iEmz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #48 เมื่อ: 01/06/10, [23:42:34] »

ผมอยู่ มทส อ่ะคับ อยากเลี้ยงปลาการ์ตูนด้วย ที่ว่า 2700 นี่ พี่มาตั้งตู้ให้หรือเปล่าครับ หรือว่าไปซื้ออุปกรณ์มาตั้งเอง ขอทราบรายละเอียดประกอบการตัดสินใจหน่อยนะครับ  อยากได้ตู้ทะเลมากๆ ถ้ามีภาพประกอบก็ดีเลยครับ
tk_clubs ออฟไลน์
« ตอบ #49 เมื่อ: 02/06/10, [02:01:57] »

ปลา สวย

เห็น แล้ว อยาก เลี้ยง
GoldbergNX ออฟไลน์
« ตอบ #50 เมื่อ: 02/06/10, [12:20:43] »

เนียน  [on_062]
porplatakom ออฟไลน์
« ตอบ #51 เมื่อ: 02/06/10, [13:12:42] »

เป็นหน้าเป็นตาของเด็กบ้านนอกอย่างเราเลยนะเนี่ย  [on_055]
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #52 เมื่อ: 06/06/10, [13:09:09] »

ปลาเยอะมากเลยครับ คงนั่งดูได้ทั้งวันเลย  [เจ๋ง]
« ตอบ #53 เมื่อ: 06/06/10, [13:27:48] »

ปลาเยอะมากเลยครับ คงนั่งดูได้ทั้งวันเลย  [เจ๋ง]

ครับเยอะมากเลย นั่งคิดว่าจะเอาตัวไหนออกดีหว่า  [งง] [งง] [งง]
KEANG 84 ออฟไลน์
« ตอบ #54 เมื่อ: 07/06/10, [17:34:14] »

ชอบปลานีโมดำ สวยมากเลยครับ
จาโยชิ ออฟไลน์
« ตอบ #55 เมื่อ: 07/06/10, [23:49:08] »

ไม่ทราบว่า ไบรท์คัลเลอร์ เลี้ยงมานานหรือยังครับ แต่ก่อนผมเลี้ยงอยู่ 2 ตัว หายเกลี้ยงเลย พวกนี้มันชอบเข้าไปแอบตามซอกหินแล้วดันออกไม่ได้ตายคาที่หมด กลุ้มเลย เดี๋ยวว่างๆ ว่าจะกลับมาเลี้ยงอีกรอบ อุปกรณ์ มีพร้อมครบชุดอยู่เลย
« ตอบ #56 เมื่อ: 09/06/10, [12:38:38] »

ไม่ทราบว่า ไบรท์คัลเลอร์ เลี้ยงมานานหรือยังครับ แต่ก่อนผมเลี้ยงอยู่ 2 ตัว หายเกลี้ยงเลย พวกนี้มันชอบเข้าไปแอบตามซอกหินแล้วดันออกไม่ได้ตายคาที่หมด กลุ้มเลย เดี๋ยวว่างๆ ว่าจะกลับมาเลี้ยงอีกรอบ อุปกรณ์ มีพร้อมครบชุดอยู่เลย

ตัวแรกซื้อมาอยู่ได้ประมาณ 1 เดือน ตัวนี้เป็นตัวที่ 2 อยู่มาแล้วประมาณ 3 เดือน จะ 4 เดือนแล้วกินอาหารเม็ดเก่ง ไม่ชอบหลบที่ซอกหิน
« ตอบ #57 เมื่อ: 14/06/10, [12:32:40] »

อัพเดตมีวีดีโอให้ชมครับ

<a href="http://www.youtube.com/v/O-ffxlGkNqo" target="_blank">http://www.youtube.com/v/O-ffxlGkNqo</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/06/10, [12:35:16] โดย แมงปอปีกบาง »
IceZash ออฟไลน์
« ตอบ #58 เมื่อ: 14/06/10, [18:48:35] »

อัพเดตมีวีดีโอให้ชมครับ

<a href="http://www.youtube.com/v/O-ffxlGkNqo" target="_blank">http://www.youtube.com/v/O-ffxlGkNqo</a>

Tang ว่ายเต็มตู้เลย  ขอเสียคงเยอะน่าดู แต่สวยงามครับ

ชอบ ๆ งามแท้
« ตอบ #59 เมื่อ: 15/06/10, [09:53:09] »

Tang ว่ายเต็มตู้เลย  ขอเสียคงเยอะน่าดู แต่สวยงามครับ

ชอบ ๆ งามแท้

ใช่เลยครับของเสียในตู้ ตอนนี้มีปัญหาอยู่ อาศัยขยันเปลี่ยนน้ำอยุ่ และกำลังมองๆหาสกิมเมอร์ตัวใหญ่ๆ มือสองราคาถูกอยู่ครับ อีกใจก็คิดว่าจะเอาแทงค์ตัวไหนออกดีหว่าสักสามสี่ตัว เสียดามีแต่ตัวที่ชอบเลี้ยงมันมนานแล้ว
หน้า: 1 2 3 4 ... 6   ขึ้นบน
พิมพ์