Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คาดินัล ตายทีละตัว 2 ตัว  (อ่าน 1151 ครั้ง)
mick1 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 07/04/10, [13:03:59] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เกิดอะไรไม่ทราบอ่ะครับ อยู่.....คาดินัลทยอยตายไปทีละตัว 2 ตัว. อาการมันเหมือนไม่ค่อยกินอาหาร ว่ายช้าๆ แต่ไม่ขึ้นมาผิวน้ำ ตัวผอมมาก แล้ววันต่อมาก็ตาย. จะว่าขาดอาหารก็ไม่น่าใช่ ผมให้ tettramin ที่เป็นแบบเม็ดเล็กมากอยู่.  ผมเลี้ยงอยู่กับพวกปลาสอดแดง,มิกกี้เมาส์, ม้าลายและหางนกยูง ชนิดละ 2 ตัว.  มันเป็นโรคหรือเปล่าครับหรือว่าอากาศร้อน.
อ้อลืมบอกไปครับ 3-4 วันก่อน สอดแดงก้ตายไปตัวนึงแล้วต่อก็งงนะครับก่อนหน้านี้ยังกินอาหารปกติแถมตัวอ้วนอีกต่างหาก . ผมก็เลยเปลี่ยนน้ำทันที หลังจากนั้น วันต่อมาคาดินัลก็ทยอยตายไปทีละตัว 2 ตัวอ่ะครับ cryingrun.
Metal Lobs ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 08/04/10, [09:03:25] »

ตายวันละ2ตัวซะด้วย หยั่งกะดูหนังฆาตกรต่อเนื่อง
อากาศร้อนไม่เกี่ยวเพราะร้อนกันทั้งประเทศ
น่าจะติดโรคมากกว่า ดูว่าครีบหางเปื่อยหรือปล่าว
แต่ผมไม่ชอบใส่ยา ชอบเปลี่ยนน้ำแทน เป็นน้อยๆโอกาสหายเยอะ
สาเหตุจากน้ำเน่าหรือเศษอาหารเยอะเกิน
แล้วมันเป็นแหล่งอาหารของแบคทีเรียต่อ ขยันเปลี่ยนน้ำบ้างครับ  [on_003]
thawan ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 10/05/10, [08:01:47] »

ลองใช้น้ำROเลี้ยงดูซิครับ ผมลองแล้วดี
ใส่น้ำหมักใบหูกวางก็ทำให้ปลาแข็งแรงดี ลองดูนะครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์