Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำมอสที่ต้องการแสงน้อยด้วยครับ  (อ่าน 2501 ครั้ง)
zaboojai ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 05/09/16, [17:23:06] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมเลี้ยงชวามอสในอ่างดินเผาและมีกุ้งแคระครับ ไม่มีการติดตั้งไฟ ใช้แต่แสงแดดที่ส่องเข้ามาในห้องนอนเพียงอย่างเดียว นอกจากชวามอสแล้วมีมอสพันธ์ุไหนที่ใช้แสงน้อยบ้างครับ  แถวบ้านผมมีขายแต่ สไปกี้ มินิเพิล กะเฟรมมอส ขอบคุณครับ
My Scape ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #1 เมื่อ: 08/09/16, [18:20:14] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

มอสส่วนมากสามารถอยู่ในที่ที่แสงน้อยได้ครับ แต่ถ้าน้อยเกินไปมันก็ไม่สวย
สิ่งสำคัญอีกอย่างคืออุณหภูมิควรจะไม่เกิน28
ถ้าตู้โดนแดด ต้องระวังจะมีปัญหาตะไคร่ตามมาครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์