ทำไมหอยเขา.....

(1/1)

M@X:
เลี้ยงในไม้น้ำอะแล้ว มันนอนหงาย ตลอด จับมันตรงมันก็ไม่ยอมขยับเลยอะครับทำไงดี [on_012]

ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม:
อ้างจาก: M@X ที่ 18/03/10, [16:37:50]

เลี้ยงในไม้น้ำอะแล้ว มันนอนหงาย ตลอด จับมันตรงมันก็ไม่ยอมขยับเลยอะครับทำไงดี [on_012]

เง่อ จะตายแล้วหรือเปล่าครับเนี่ย อาการแบบนี้  asspain

ตู้ใบเล็กๆ:
ของผมก็เป็นครับปล่อยมันไปเดี๋ยวมันก็เดินเองอะครับ

*ละเมียด*:
ลองดูว่ามีโลหะหนักในน้ำรึป่าว ผมเคยมีทองแดงในตู้หอยง่อยรับประทานเลยครับเดินไม่ออก แถมฝาปิดอ้าด้วยแต่พอเอาทองแดงออกแล้วเปลี่ยนน้ำออกสัก3ใน5 สักวันสองวันก่อเดินครับ แล้วซัคเกอร์ผีีเสื้อก็เหมือนกันครับอาการคล้ายหอยซึมๆไม่กินอะไรแล้วก่อนนอนหงายเลย ต่อพอทำตามข้างต้นก่อดีขึ้นตอนนี้เป็นปกติแล้ว
ยังไงลองแยกหอยออกมาจากตู้แล้วลองเอาน้ำจากที่อื่นมาใส่แล้วดูว่าหอยเดินดีขึ้นรึป่าวถ้าเดินดีขึ้นก่อน่าจะเป็นปันหาที่น้ำผมสันนิฐานว่าในน้ำน่าจะมาสารเคมีบางตัว หรือโลหะหนักที่ทำให้หอยหรือสัตว์มีเปลือกหรือกระดอกกล้ามเนื้อเป็นอัมพาต ยังไงก็ลองเปลี่ยนน้ำดูก่อนนะครับ ทั้งหมดนี้จากประสบการณ์นะครับ ผิด - ถูกอย่างไรก็เพิ่มเติมหรือแนะนำมานะครับ

JOJO_DekChon#17:
ลองดูดีดีคับ

ว่ามันยังมีตัวอยู่หรือปล่าว

ถ้ามีตัวแต่นอนหงาย

เค้าอาจจะนอนหลับอะคับ

fire1

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ