Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบหลักการทำงานของ dropchecker อ่า...  (อ่าน 12022 ครั้ง)
x^o ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 03/06/07, [20:45:19] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

วิธีใช้ใช้ยังไง ข้อดียังไง
แล้วมันต่างกะที่ผมเอาน้ำในตู้มาใส่น้ำยาเอง ยังไงอ่า... con01
Tags: ไม้น้ำ 
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 03/06/07, [20:48:05] »

หลักการของมันคือวัดค่าจากการระเหยของน้ำที่เข้าไปทางปากของตัวdropchecker
น้ำยาเมื่อโดนไอระเหยนั้นก็จะเปลี่ยนสีไปมาตามค่าของน้ำในตู้ครับ และพอมันอยู่ในตู้ตลอดเวลาแบบนั้น เราก็จะสามารถรู้ใด้ตลอดว่าค่าของน้ำในตอนนี้ๆๆเป็นอย่างไร
x^o ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 03/06/07, [20:51:58] »

หลักการของมันคือวัดค่าจากการระเหยของน้ำที่เข้าไปทางปากของตัวdropchecker
น้ำยาเมื่อโดนไอระเหยนั้นก็จะเปลี่ยนสีไปมาตามค่าของน้ำในตู้ครับ และพอมันอยู่ในตู้ตลอดเวลาแบบนั้น เราก็จะสามารถรู้ใด้ตลอดว่าค่าของน้ำในตอนนี้ๆๆเป็นอย่างไร
เปนแบบนี้จิงด้วย แต่ตอนแรกคดว่าคงไม่เจ๋งขนาดนั้น
แล้วมันใช้ยังไงอ่ะเฮียเอ...
« ตอบ #3 เมื่อ: 03/06/07, [20:58:10] »

เปนแบบนี้จิงด้วย แต่ตอนแรกคดว่าคงไม่เจ๋งขนาดนั้น
แล้วมันใช้ยังไงอ่ะเฮียเอ...

น้ำยา3หยด ต่อน้ำในตู้2ml. ผสมลงไปในdropchecker เทให้ไปรวมกันที่หัวกระเปาะ แล้วก็เอาไปติดในตู้ จบ han02
x^o ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 03/06/07, [21:00:56] »

น้ำยา3หยด ต่อน้ำในตู้2ml. ผสมลงไปในdropchecker เทให้ไปรวมกันที่หัวกระเปาะ แล้วก็เอาไปติดในตู้ จบ han02
โอเช รู้วิธีใช้ละ แต่ของยังไม่ได้เลย หึหึ... mad01
« ตอบ #5 เมื่อ: 03/06/07, [21:16:11] »

โอเช รู้วิธีใช้ละ แต่ของยังไม่ได้เลย หึหึ... mad01

วันจันทร์แหละ
เหมียวน้ำ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 27/06/07, [18:41:29] »

หลักการทำงานของ drop checker คือแบบนี้รึเปล่าครับ
1. CO2 ละลายในน้ำได้ กรดคาร์บอนิก
    CO2 + H2O => H2CO3
2. กรดคาร์บอนิก แปรสภาพเป็นก๊าซ CO2 อีกทีใน drop checker
3. ไปทำปฏิกริยากะน้ำยาวัดค่าซึ่งมีค่าความกระด้างคงที่ ใน drop checker
     ได้ค่าสีตาม pH

สงสัยว่า
ก๊าซ CO2 ใน drop checker มันจะมีปริมาณเท่ากับ CO2 ที่ละลายในน้ำในตู้หรอครับ con01
sit ออฟไลน์
C.A.P. Army
« ตอบ #7 เมื่อ: 27/06/07, [18:52:38] »

สงสัยว่า
ก๊าซ CO2 ใน drop checker มันจะมีปริมาณเท่ากับ CO2 ที่ละลายในน้ำในตู้หรอครับ con01

บอกตรงๆนะครับ   ผมไม่ได้ติดเพื่อหวังว่าวัดค่าอะไรตลอดเวลาเลยครับ   แต่ติดเอาเพราะคิดว่ามันสวย(ไม่ได้กวนตีนนะ)ครับ
Revenge ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 27/06/07, [18:53:57] »

บอกตรงๆนะครับ   ผมไม่ได้ติดเพื่อหวังว่าวัดค่าอะไรตลอดเวลาเลยครับ   แต่ติดเอาเพราะคิดว่ามันสวย(ไม่ได้กวนตีนนะ)ครับ
ถูกต้องนะก๊าบ
ผมว่าของเอดีเอสวยๆหลายๆอย่างนะพี่
โดยเฉพาะไอ้ตัวกันย้อนแบบมีเม็ดทับทิมสีแดง
สนป่ะๆ
« ตอบ #9 เมื่อ: 27/06/07, [19:23:35] »

ผมว่าของเอดีเอสวยๆหลายๆอย่างนะพี่
โดยเฉพาะไอ้ตัวกันย้อนแบบมีเม็ดทับทิมสีแดง
สนป่ะๆ

ตูนไปซื้อของแท้มาทีดิ๊ เดี๋ยวจัดให้ gossip
ของแบรนด์มันเป็นทับทิมสังเคราะห์ เดี๋ยวตรูเล่นทับทิมแท้ๆเลย แต่เป็นทับทิมเกรดดาษๆแบบทั่วๆไปนะ หาใด้อยู่ smoking
Atom ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 27/06/07, [21:45:10] »

ตูนไปซื้อของแท้มาทีดิ๊ เดี๋ยวจัดให้ gossip
ของแบรนด์มันเป็นทับทิมสังเคราะห์ เดี๋ยวตรูเล่นทับทิมแท้ๆเลย แต่เป็นทับทิมเกรดดาษๆแบบทั่วๆไปนะ หาใด้อยู่ smoking
crazylove1
Champies ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 27/06/07, [23:01:30] »

คือว่า น้ำยาที่ใส่ลงในdropchecker นั่นคือ indicator ที่เปลี่ยนสีในช่วง pH เป็นกรดอ่อนๆ ->กลาง -> เบสอ่อนๆ ใช่ป่ะคับ เช่นpH 6.0-8.0
ถ้ามีCO2 ละลายในน้ำมาก แสดงว่าน้ำเป็นกรดนิดๆ ก็จะมีสีนึง
ถ้ามี CO2ปานกลาง น้ำก็เป็นกลาง อีกสีนึง
ถ้ามี CO2 น้อย น้ำจะออกเป็นเบส ก็จะเป็นอีกสีนึง

หลักการแบบนี้ใช่ป่ะคับ ที่ผมเข้าใจถูกป่ะ

แต่ที่สงสัยคือของ Azoo มันมีขายตัววัด ทั้ง2อย่างเลย ทั้ง pH ทั้ง CO2 แยกกัน  ผมก็เลยงง  เนี่ย---> http://www.azoothailand.com/liquidcontrol.htm

ยังไงก็จะใช้drop checker ของพี่เอน่ะแหละ ตัวนาโนอ่ะ เพราะว่ามันสวยอย่างที่ว่าแหละคับ เหอๆๆ เรื่องการวัดCO2ที่อยากรู้เอาใว้ประดับสมองเฉยๆ  xxx2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/06/07, [23:03:59] โดย champies »
sit ออฟไลน์
C.A.P. Army
« ตอบ #12 เมื่อ: 28/06/07, [08:11:34] »

สนป่ะๆ

มีเหรอ  hmmmm
Kasama ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #13 เมื่อ: 28/06/07, [10:04:09] »

คือว่า น้ำยาที่ใส่ลงในdropchecker นั่นคือ indicator ที่เปลี่ยนสีในช่วง pH เป็นกรดอ่อนๆ ->กลาง -> เบสอ่อนๆ ใช่ป่ะคับ เช่นpH 6.0-8.0
ใช่ครับ ตัว Indicator เองก็มีอยู่มากมายหลายตัว แล้วแต่คุณภาพและความเร็ว ความแม่นยำในการทดสอบ ราคาก็เช่นกัน ต่างกันมากมาย ของผมศึกษาภัณฑ์ 26 บาท
ถ้ามีCO2 ละลายในน้ำมาก แสดงว่าน้ำเป็นกรดนิดๆ ก็จะมีสีนึง สีออกเหลืองไปถึงส้มครับ
ถ้ามี CO2ปานกลาง น้ำก็เป็นกลาง อีกสีนึงสีเขียวครับ
ถ้ามี CO2 น้อย น้ำจะออกเป็นเบส ก็จะเป็นอีกสีนึงอันนี้จะออกทางสีน้ำเงินครับ

หลักการแบบนี้ใช่ป่ะคับ ที่ผมเข้าใจถูกป่ะ

แต่ที่สงสัยคือของ Azoo มันมีขายตัววัด ทั้ง2อย่างเลย ทั้ง pH ทั้ง CO2 แยกกัน  ผมก็เลยงง  เนี่ย---> http://www.azoothailand.com/liquidcontrol.htm
ตัววัด PH คือวัดความเป็นกรด เบส ครับ ส่วน Co2 จะวัดความเข้มข้นของ Co2 ที่ละลายอยู่ในน้ำครับ ถามว่าต่างกันไหม ก็ต่างกันครับ แต่ที่เราใช้ตัววัด PH (indicator) แทนก็เพราะว่า เวลาที่ Co2 ละลายอยู่ในน้ำมาก ทำให้น้ำมีสภาวะเป็นกรดครับ แล้วระบบตู้ปลาการที่น้ำจะเป็นกรดได้ก็มีสาเหตุไม่มากนักจึงสรุปได้ว่ามี Co2 ละลายอยู่ในน้ำมากครับหวังว่าคงไม่งง wat01

ยังไงก็จะใช้drop checker ของพี่เอน่ะแหละ ตัวนาโนอ่ะ เพราะว่ามันสวยอย่างที่ว่าแหละคับ เหอๆๆ เรื่องการวัดCO2ที่อยากรู้เอาใว้ประดับสมองเฉยๆ  xxx2
เวิ้งฟ้า ออฟไลน์
Swinging [4P]
« ตอบ #14 เมื่อ: 28/06/07, [11:00:45] »

บ้านอยู่ใกล้ตลาดพลอยที่จันทร์กับสวนทับทิม(สวนนี้หวานนะ) อยากได้อันใหนหาให้ได้นะ  gossip
« ตอบ #15 เมื่อ: 28/06/07, [12:50:17] »

บ้านอยู่ใกล้ตลาดพลอยที่จันทร์กับสวนทับทิม(สวนนี้หวานนะ) อยากได้อันใหนหาให้ได้นะ  gossip

พวกพลอยที่เจียเป็นลูกปัดเล็กๆไง หาแบบยังไม่เจาะรูใด้จะแจ่มมากๆ
เล่นพลอยแท้ๆไปเลย หรู xxx2
Man Go TEAM กลับมาแว๊ว ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 29/06/07, [17:03:11] »

xxx2  idea1
Revenge ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 29/06/07, [17:16:55] »

มีเหรอ  hmmmm
หรูพอหรือยัง?

รูปจาก
http://www.adana-th.com/cabochonrubypage.htm
« ตอบ #18 เมื่อ: 29/06/07, [17:18:41] »

หรูพอหรือยัง?

รูปจาก
http://www.adana-th.com/cabochonrubypage.htm

ต้องมีตัวอย่างของจริงให้ช่างดูถึงตะทำใด้นะ เอาแค่รูปไปให้ดูแกตีโจทย์ไม่ออกประจำ gossip
แต่ดูจากรูปแล้ว งานแบบนี้ต้องใช้เครื่องกลึงทำแน่นอน die1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/06/07, [17:21:23] โดย Longhairguy »
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์