Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 ... 5   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แรมโบลิเวียของผม (กองทัพลูกแรม ถ่ายเมื่อคืนครับ ที่โพสต์#124)  (อ่าน 57491 ครั้ง)
อ๊อด Melanochromis ออฟไลน์
Moderator
« เมื่อ: 03/02/10, [18:45:12] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตอนที่ 1 วันที่ 03/02/10
วันนี้ผมขอเอาปลาหมอแคระที่ผมคิดว่าคนส่วนใหญ่คงไม่ค่อยคุ้นเท่าไหร่มาเสนอครับ
 lau01 lau01

แรมโบลิเวีย เป็นปลาหมอแคระที่หน้าตาประหลาดๆตัวหนึ่งครับ
คือทรงจะออกไปแนวพวกปลาหมอ eartheater ตัวโตๆ มากกว่าพวกปลาหมอแคระ
ซึ่งก็เข้ากับชื่อสกุลของมัน คือ Mikrogeophagus หรือ "ปลาเขมือบโลกตัวจิ๋ว"

แรมโบลิเวียไม่ได้มีความเป็นแฟนซีอะไรมากมาย
เรื่องสีไม่มีทางจะสู้แรมเจ็ดสีซึ่งเป็นญาติร่วมสกุลกัน
แต่แรมโบลิเวียก็มีเอกลักษณ์หลายอย่าง
เช่น ความที่มีหน้าตาเหมือนปลาหมอตัวใหญ่ มีสีชมพูอ่อนๆ (ซึ่งหายากในปลาน้ำจืด) และมีประกายวิ้งๆ สวยดี

เรื่องนิสัย ก็ไม่วุ่นวายเท่าไหร่ครับ กล้าดีด้วย มันไม่เคยหลบเลย อยู่หน้าตู้ทั้งวัน

ขอสารภาพว่าเป็นปลาที่ถ่ายยากมากกกกก ถึงแม้มันจะมารอหน้าตู้ตลอดเวลา

สาเหตุแรกคือ มันคอยจะแต่ว่ายขออาหารไปมา ไม่ยอมหยุดนิ่งให้ถ่ายเลย ขนาดผมรอตั้งเกือบครึ่งชั่วโมง

สาเหตุสองคือ เก็บสีบนตัวมันไม่ได้ คงเพราะเป็นสีอ่อนๆเยอะ ตัวจริงสีดีกว่าในรูปครับ และมีประกายด้วย

อีกอย่างคือ ตู้ผมเองก็โทรมแล้วครับ ดูดีๆ จะเห็นตะไคร่ที่กระจกเป็นดวงเล็กๆ

หวังว่าจะ enjoy นะครับ
  lau01 lau01

ตอนที่ 2 วันที่ 01/03/10

ห้องหมอแคระกำลังเงียบๆ เลยเอารูปแรมโบลิเวียมาอัพเพิ่มให้ดูอีกนิดหน่อยครับ
ตอนนี้ค่อนข้างชัวร์แล้ว ว่าผมมีตัวผู้กับตัวเมียอย่างละตัว
ตัวที่คิดว่าเป็นตัวผู้ ตัวจะเพรียวกว่าเล็กน้อย และมี "เปีย" ยาวที่ปลายครีบหางครับ
ส่วนอีกตัว ก็มี "ไข่นำ" เล็กๆ ที่ช่องท้องครับ

ว่ายไปมาไม่หยุด เป็นปลาที่ถ่ายยากที่สุดของตู้

นิสัยกล้าหาญชาญชัยและไฮเปอร์มากครับ ชอบที่โล่งๆ ไม่เคยไปมุดๆแอบๆที่ไหนเหมือนพวกอพิสโตแกรมม่า

เปลี่ยนสีได้ในพริบตาครับ เวลาเรายกมือทำท่าให้อาหาร เส้นคาดตามันจะจาง กลายเป็นหน้าเขียวๆแทน

ตอนที่ 3 วันที่ 24/05/10

มาอีกรอบครับ คราวนี้ปลาไข่แล้วครับ เมื่อคืนนี้เอง เลยเอามาอัพให้ดูกัน
ช่วงตอนเย็นๆ ผมเห็นท่อนำไข่ของปลาตัวเมียยื่นชัดขึ้นก็คิดไว้แล้วว่าน่าจะไข่ภายในไม่กี่ชั่วโมง
ปรากฎว่าเป็นไปตามนั้นเลย นั่งกินข้าวไปดูปลาวางไข่ไป ราวๆเกือบชั่วโมงก็เสร็จ
มันวางไข่ที่ก้อนหินหน้าตู้เลย ไม่มีอายหรือหลบอะไรทั้งสิ้นไม่เหมือนพวกอพิสโตแกรมม่า เห็นกันจะๆเลยครับ
 emb01

ผมก็รื้อเอาหินก้อนที่มีไข่ออกไปเป่าต่อในกาละมังตามระเบียบ
สาเหตุนึงเพราะปลาคู่นี้อยู่ตู้รวม และอีกอย่างคือคิดว่าแรมโบลีเวียไม่น่าจะเลี้ยงลูกเก่งเท่าไหร่
ผมเคยเพาะแรมเจ็ดสีซึ่งเป็นญาติสนิทของแรมโบลีเวีย ก็เห็นได้ชัดว่าเป็นปลาหมอสีที่เลี้ยงลูกได้ค่อนข้างห่วย จึงไม่ควรไว้ใจพ่อแม่ปลา

ตัวผู้ครับ ปลายครีบจะมีเปียยาว

ตัวเมียปกติจะสีน้อยกว่า มี่ท่อนำไข่ให้เห็นนิดหน่อย

จับคู่กันมาซักพักแล้ว น่าจะไข่ไปรอบนึงแล้วด้วยครับ แต่ไม่ทันเจอ ไข่หายไปหมดซะก่อน ปลายังกัดกันเป็นระยะๆ แต่ก็เห็นได้ชัดว่าเข้าขากันดีขึ้นกว่าช่วงแรกๆมาก

ปลาวางไข่บนหินก้อนใหญ่ ไม่หามุมหลบใดๆทั้งสิ้น โล่งแจ้งกันเลย แต่อันนี้เป็นหินที่ใส่ลงไปทีหลังครับ หินที่มีไข่ผมเอาออกไปเป่าแล้ว

ไข่ปลามีเยอะมาก นับได้ 287 ฟอง ทั้งที่แม่ปลาตัวนิดเดียวเอง

ไม่มีเลนส์กล้องมาโคร ก็ได้ชัดสุดเท่านี้แหล่ะครับ

อ๊อด

ตอนที่ 4 ครับ วันที่ 14/10/10
ได้ลูกปลาแล้ว 1 ก้อน

แรมโบลีเวียของผมจับคู่กันอีกรอบ คราวนี้ก็มามุกเดิมๆ ครับ ถ้าเป็นคนก็คงประมาณ ตบ จูบ ตบ จูบ
จีบกัน 30 วินาที แล้วก็กัดกันอีก 10 วินาที ปวดหัวจนไม่อยากดูเลย
ปลาอื่นในตู้ก็เครียดตามกันไปด้วย โดนลูกหลงกันวุ่นวาย
แต่คราวนี้ตัวเมียเอาเรื่องน่าดู ไม่ยอมหงอให้ตัวผู้อีกแล้ว ซึ่งก็เป็นสัญญาณดีมากครับ
เพราะผมว่าครั้งก่อนๆ ที่ล่มทุกรอบ ก็เพราะตัวผู้นี่แหล่ะ ที่ประสาทแตกจนพลาดตลอด

ปลาวางไข่บนก้อนหินที่เตรียมไว้หน้าตู้ ตำแหน่งเดิมเลยครับ น่าจะวางไข่ราวๆเย็นๆ
พอหัวค่ำผมก็หยิบออกไปเป่าในกาละมัง เพราะไม่ไว้ใจว่่าแม่ปลาจะรับมือพ่อปลาจอมวุ่นได้อีกนานแค่ไหน
เช็ควันละ 3-4 รอบ เจอไข่เสียก็เขี่ยแล้วดูดออกตลอดครับ พอเป่าได้ 3 วันก็ฟักครับ
มาดูรูปกันดีกว่า

รูปข้างล่างนี้ คือก้อนหินที่เป็นที่วางไข่ครับ แต่ตอนนี้ไข่ส่วนใหญ่ฟักออกไปแล้ว
ผมเป่าลูกปลาออกไปจากหินหมดเลย ที่เห็นเหลืออยู่คือไข่เสียกับไข่ที่ยังไม่ฟักนิดหน่อย

พึ่งฟักออกมาสดๆ ร้อนๆ ลูกปลาแรกฟักจะไม่เหมือนลูกปลาเลย
เหมือนเป็นเส้นดำๆ ที่ติดอยู่กับไข่แดงมากกว่า แม้แต่ตาก็ยังไม่มีครับ
หัวลูกปลาจะยึดเกาะกับหินหรือเศษตะกอนได้ ถ้าไปชนอะไรก็จะเกาะกับอันนั้นครับ

รูปล่าง คือลูกปลาที่นอนดิ้นอยู่บนพื้นได้ 1 วันแล้วครับ เริ่มเหมือนลูกปลาแล้ว มีตาแล้ว แต่เป็นแค่จุดดำๆ

อันนี้ฟักออกมาได้ 2 วันแล้วครับ เหมือนไข่แดงจะเล็กลงนิดหน่อย ตาดูมีส่วนของตาขาวด้วย

อันนี้ฟักออกมาได้ 3 วันกว่าๆ ครับ คือวันนี้เอง
ลูกปลาส่วนใหญ่ทรงตัวขึ้นมาได้แล้ว ไม่นอนตะแคงข้างอีกต่อไป
ว่ายน้ำได้ด้วย ปรู๊ดปร๊าดเลย แต่เหมือนจะเป็นการพุ่งไปมามากกว่า จะว่ายเพื่อหาอาหารกินครับ
ปลาจะมาออกันตรงที่สว่างๆ เลยทำให้เห็นเป็นก้อนๆ ครับ

ถ้ามีอะไรคืบหน้า จะถ่ายมาให้ดูอีกนะครับ
 [เจ๋ง] [เจ๋ง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/06/11, [00:36:31] โดย อ๊อด Melanochromis »
paman ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 03/02/10, [18:56:12] »

เพิ่งเคยเห็นแรมะันธุ์นี้น่ารักดีอ่ะพี่อ๊อด [ปิ๊งๆๆ] ว่าแต่ตู้โทรมๆของพี่มีต้นไม้ที่โทรมๆเหลือๆบางม่ะ ้hahaha

ปล.เด๋วพรุ่งนี้จะเอารูปคาคาทอยที่ได้มาจากพี่ลงให้ดู สีขึ้นช้ามากเลยแต่คุณภาพคับแก้วเลย เครื่องเริ่มมาแล้วครับ [เย้ะ]
bunchai ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 03/02/10, [19:07:30] »

สีสันของตัวจริงนี่หวานมากครับ
• Al3soLutE • ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 03/02/10, [21:22:41] »

ปลาสวยครับพี่อ๊อด
ถ้าเลี้ยงรวมกับพวก Apisto จะมีปัญหามั๊ยครับ
indigoben ออฟไลน์
Moderator
« ตอบ #4 เมื่อ: 03/02/10, [21:45:12] »

พวกแรมนี่ผมไม่รู้เรื่องเลย ช่วงนี้ปลาเยอะมาก ไม่มีที่แล้ว  asspain
CJ Silver ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 03/02/10, [21:49:27] »

แรมตัวนี้สีหวานจิง ๆ คับ แต่ขอบอกว่ามันดุจิง ๆ ไล่กัดกันหางแหว่ง
ว่ายกันทั้งวันขู่กันตลอด จูบปากกัดกันเนี่ยเห็นกันจนชิน
เสียดายทางผู้ผลิตไม่ปล่อยตัวเมียมาเลย  [ฮึ๊ยยย]
Moderator
« ตอบ #6 เมื่อ: 04/02/10, [08:53:24] »

เพิ่งเคยเห็นแรมะันธุ์นี้น่ารักดีอ่ะพี่อ๊อด [ปิ๊งๆๆ] ว่าแต่ตู้โทรมๆของพี่มีต้นไม้ที่โทรมๆเหลือๆบางม่ะ ้hahaha

ปล.เด๋วพรุ่งนี้จะเอารูปคาคาทอยที่ได้มาจากพี่ลงให้ดู สีขึ้นช้ามากเลยแต่คุณภาพคับแก้วเลย เครื่องเริ่มมาแล้วครับ [เย้ะ]

ต้นไม้ของผมที่โตดีๆงามๆ ก็มีแต่ขาไก่กับสาหร่ายเดนซ่า แบบว่าไม้ถูกทั้งคู่ จะเอาเหรอครับ  sho01
รอดูรูปคาคาทอยนะครับ

ปลาสวยครับพี่อ๊อด
ถ้าเลี้ยงรวมกับพวก Apisto จะมีปัญหามั๊ยครับ

เท่าที่เลี้ยงกับคาคาทอย จะเป็นฝ่ายโดนไล่มากกว่าครับ เพราะชอบว่ายไปมาหน้าตู้ ไปทับเขตคาคาทอยที่เฝ้าไข่อยู่
แต่รวมๆแล้ว ผมว่าแรมโบลิเวียจะถึกกว่าพวกอพิสโตครับ ถ้ากัดกันจริงๆ ฝ่ายโน้นอาจจะลำบาก

แรมตัวนี้สีหวานจิง ๆ คับ แต่ขอบอกว่ามันดุจิง ๆ ไล่กัดกันหางแหว่ง
ว่ายกันทั้งวันขู่กันตลอด จูบปากกัดกันเนี่ยเห็นกันจนชิน
เสียดายทางผู้ผลิตไม่ปล่อยตัวเมียมาเลย  [ฮึ๊ยยย]

ของผมช่วงแรกๆ ก็ไล่กันบ่อยครับ เห็นแล้วรำคาญตามากเลย อะไรกันนักหนา  dea02 dea02
แต่เท่าที่สังเกตยังไม่เห็นว่ากัดกันแรง แต่ก็ระวังอยู่ครับ
เขาว่าตอนเล็กๆมันแยกเพศยากครับ ผมเลยยังมีหวังว่าโตแล้วอาจจะได้เป็นคู่
ปูปีนป่ายปลดปลิงปล้นปลาไปปลูกป่า ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 04/02/10, [19:26:21] »

ปลาน่ารักดีคับ ผมชอบ  lau01
Apistoensis ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 04/02/10, [20:40:43] »

ส่วนตัวผมชอบสีฉูดฉาดอย่างแรม 7 สี มากกว่าครับ

แต่ช่วงหลังๆ เอนเอียงไปทาง แรมโบลีเวีย เยอะเหมือนกัน  [เขิลลลล]
ขอบคุณที่เอามาให้ชมครับคุณอ๊อด
Moderator
« ตอบ #9 เมื่อ: 05/02/10, [06:44:00] »

ส่วนตัวผมชอบสีฉูดฉาดอย่างแรม 7 สี มากกว่าครับ

แต่ช่วงหลังๆ เอนเอียงไปทาง แรมโบลีเวีย เยอะเหมือนกัน  [เขิลลลล]
ขอบคุณที่เอามาให้ชมครับคุณอ๊อด

จริงๆผมก็ชอบแรมเจ็ดสีมากครับ เป็นหนึ่งในปลาตัวโปรดเลย

แต่เลี้ยงแรมโบลิเวียแล้วก็รู้สึกว่าจะได้อีกอารมณ์ ไม่เหมือนกันเลยครับ
champ ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #10 เมื่อ: 06/02/10, [17:47:30] »

สอยมาจนได้นะครับคุณอ็อด   สวยมากๆเลยผมก็ชอบ แต่ดูตัวผู้ตัวเมียไม่ออกนี่สิ
Moderator
« ตอบ #11 เมื่อ: 08/02/10, [08:42:03] »

ร้านออลฟิชยังมีอยู่เลยครับคุณแชมป์
ผมว่าแรมโบลิเวียเนี่ยอาภัพน่าดูเลย
 suicide suicide

นักเลี้ยงปลาทั่วไปรวมทั้งมือใหม่ จะชอบแรมเจ็ดสีมากกว่า
ส่วนชาวปลาหมอแคระ ก็ชอบอพิสโตแกรมม่ามากกว่า
พวกคนเลี้ยงปลาหมอ ก็ชอบพวกตัวโตๆมากกว่า

จริงๆ แล้วผมว่าแรมโบลิเวียออกจะเหมาะกับตู้หลายแบบ
จะเลี้ยงแบบปลาหมอแคระก็พอได้ ถ้ามีวิธีจัดการเรื่องการกัดกัน
หรือจะเลี้ยงใส่ตู้ใหญ่ รวมกับปลาหมอไซส์กลางๆ ยังน่าจะสู้เขาไหวเลย
KOOK ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 08/02/10, [15:18:45] »

มันต่างกับแรม7สียังไงบ้างค่ะนอกจากลักษณะภายนอก
หลงใหลใน แรม7สีเหมือนกัน ชอบๆ
แต่แรมอันนี้ก้อหวานดีนะ
« ตอบ #13 เมื่อ: 08/02/10, [16:29:20] »

ร้านออลฟิชยังมีอยู่เลยครับคุณแชมป์
ผมว่าแรมโบลิเวียเนี่ยอาภัพน่าดูเลย
 suicide suicide

นักเลี้ยงปลาทั่วไปรวมทั้งมือใหม่ จะชอบแรมเจ็ดสีมากกว่า
ส่วนชาวปลาหมอแคระ ก็ชอบอพิสโตแกรมม่ามากกว่า
พวกคนเลี้ยงปลาหมอ ก็ชอบพวกตัวโตๆมากกว่า

จริงๆ แล้วผมว่าแรมโบลิเวียออกจะเหมาะกับตู้หลายแบบ
จะเลี้ยงแบบปลาหมอแคระก็พอได้ ถ้ามีวิธีจัดการเรื่องการกัดกัน
หรือจะเลี้ยงใส่ตู้ใหญ่ รวมกับปลาหมอไซส์กลางๆ ยังน่าจะสู้เขาไหวเลย

55++ จริงๆตอนนั้นว่าจะซื้อมาแล้วล่ะแต่ตู้ยังไม่เคลียร์ครับตอนนี้ว่างแล้วดันไม่มีเวลา ที่ออลฟิชยังมีอยู่ใช่ไหมครับ อยากเลี้ยงพวกเอิร์ทอีทเตอร์แต่มีแต่พวกตัวใหญ่ๆ แรมโบลิเวียนี่น่าจะพอแทนกันได้ ไว้จะไปหามาครับ  [เจ๋ง]
[K]aNate~* ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 08/02/10, [16:39:19] »

สวยดีครับ ตัวประมาณเท่าไหร่เหรอครับพี่
Moderator
« ตอบ #15 เมื่อ: 09/02/10, [06:35:35] »

มันต่างกับแรม7สียังไงบ้างค่ะนอกจากลักษณะภายนอก
หลงใหลใน แรม7สีเหมือนกัน ชอบๆ
แต่แรมอันนี้ก้อหวานดีนะ

คนละแนวกันครับ ตัวใหญ่กว่านิดนึง แต่จะดูบางเพรียวกว่า สีไม่เหมือนกัน
แยกเพศยากกว่า หน้าตาจะดูเป็นปลาป่าแนวๆ eartheater ครับ
น่าจะอึดกว่าแรมเจ็ดสีด้วยครับ

55++ จริงๆตอนนั้นว่าจะซื้อมาแล้วล่ะแต่ตู้ยังไม่เคลียร์ครับตอนนี้ว่างแล้วดันไม่มีเวลา ที่ออลฟิชยังมีอยู่ใช่ไหมครับ อยากเลี้ยงพวกเอิร์ทอีทเตอร์แต่มีแต่พวกตัวใหญ่ๆ แรมโบลิเวียนี่น่าจะพอแทนกันได้ ไว้จะไปหามาครับ  [เจ๋ง]

ซื้อเลยคุณแชมป์ ผมยุ
ปล. ไดมอนเต้ถึงไหนแล้วครับ

สวยดีครับ ตัวประมาณเท่าไหร่เหรอครับพี่

ออลฟิชขายตัวละไปถึง 100 ครับ ถูกมาก lau01 lau01

KnOt~ ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 09/02/10, [09:09:55] »

ผมเพิ่ง เอามาลงตู้ ปอมเหมือนกัน น่ารักมากๆๆ เลย
TU@ ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 09/02/10, [09:53:31] »

สอยมาจนได้นะครับคุณอ็อด   สวยมากๆเลยผมก็ชอบ แต่ดูตัวผู้ตัวเมียไม่ออกนี่สิ

เท่าที่เคยถามน้องที่ All Fish มันไม่มีตัวเมียอ่ะครับ
เพราะผู้เพาะเขาไม่ปล่อยตัวเมียออกมาขายเลย...คงกลัวโดนผู้อื่นเพาะออกมาขายแข่ง
« ตอบ #18 เมื่อ: 09/02/10, [22:46:51] »

ไดมอนเต้ผมกลายเป็นหมอแคระอาเสี่ยไปแล้วครับหลังจากลงตู้ใหญ่อาการตื่นก็หายไป ว่าขออาหารตลอด  ้hahaha  ไม่ต้องสนใจเลยวางไข่เลยครับ  กินอย่างเดียว  asspain
Moderator
« ตอบ #19 เมื่อ: 10/02/10, [07:09:03] »

ผมเพิ่ง เอามาลงตู้ ปอมเหมือนกัน น่ารักมากๆๆ เลย

ถ่ายรูปมาให้ดูบ้างนะครับ
 lau01

เท่าที่เคยถามน้องที่ All Fish มันไม่มีตัวเมียอ่ะครับ
เพราะผู้เพาะเขาไม่ปล่อยตัวเมียออกมาขายเลย...คงกลัวโดนผู้อื่นเพาะออกมาขายแข่ง

ผมก็ว่ามันเหมือนจะเป็นตัวผู้หมด
แต่ก็ยังแอบหวังครับ ว่าจะมีตัวเมียบ้าง
เพราะแรมโบลิเวียเอง ก็ขึ้นชื่อว่าแยกเพศยากจนกว่าจะโตเต็มที่

ไดมอนเต้ผมกลายเป็นหมอแคระอาเสี่ยไปแล้วครับหลังจากลงตู้ใหญ่อาการตื่นก็หายไป ว่าขออาหารตลอด  ้hahaha  ไม่ต้องสนใจเลยวางไข่เลยครับ  กินอย่างเดียว  asspain

อุตส่าห์ลุ้น  dea02

• Al3soLutE • ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 10/02/10, [19:31:30] »

วันนี้ไปเดิน jj ที่ร้าน ออฟิศ ก็ยังมีอยู่นะครับ แรมโบลิเวียเนี่ย
Moderator
« ตอบ #21 เมื่อ: 01/03/10, [04:48:46] »

ตอนที่ 2 ครับ
(ผมก๊อปไปไว้โพสต์แรกด้วยครับ)

ห้องหมอแคระกำลังเงียบๆ เลยเอารูปแรมโบลิเวียมาอัพเพิ่มให้ดูอีกนิดหน่อยครับ
ตอนนี้ค่อนข้างชัวร์แล้ว ว่าผมมีตัวผู้กับตัวเมียอย่างละตัว
ตัวที่คิดว่าเป็นตัวผู้ ตัวจะเพรียวกว่าเล็กน้อย และมี "เปีย" ยาวที่ปลายครีบหางครับ
ส่วนอีกตัว ก็มี "ไข่นำ" เล็กๆ ที่ช่องท้องครับ

ว่ายไปมาไม่หยุด เป็นปลาที่ถ่ายยากที่สุดของตู้

นิสัยกล้าหาญชาญชัยและไฮเปอร์มากครับ ชอบที่โล่งๆ ไม่เคยไปมุดๆแอบๆที่ไหนเหมือนพวกอพิสโตแกรมม่า

เปลี่ยนสีได้ในพริบตาครับ เวลาเรายกมือทำท่าให้อาหาร เส้นคาดตามันจะจาง กลายเป็นหน้าเขียวๆแทน

ว่ายมาเจอคาคาทอย จริงๆแรมก็ไม่ค่อยจะสนใจคาคาทอยเท่าไหร่ โดนเขาไล่บ้าง แต่ก็ไม่เคยจะหลบ

หมดแล้ว lau01 lau01
เดี๋ยวคราวหน้า จะเอารูปคาคาทอยมาลงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/10/10, [10:17:50] โดย อ๊อด Melanochromis »
TU@ ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 01/03/10, [12:58:52] »

สรุปได้ตัวเมียด้วยเหรอครับ...ดีจริงๆ
ขอให้เพาะได้เร็วๆ นะครับ...เผื่อผมจะได้อุดหนุนของไทย  [เจ๋ง]
เห็นแล้วน่าเลี้ยงทีเดียวครับ
Moderator
« ตอบ #23 เมื่อ: 02/03/10, [14:29:30] »

สรุปได้ตัวเมียด้วยเหรอครับ...ดีจริงๆ
ขอให้เพาะได้เร็วๆ นะครับ...เผื่อผมจะได้อุดหนุนของไทย  [เจ๋ง]
เห็นแล้วน่าเลี้ยงทีเดียวครับ

ถ้าออกลูกมาจริงๆ ผมคงเครียด  dea02 dea02 dea02
ได้ยินว่าครอกละเป็นร้อยๆตัวเลยครับ
ไม่รู้ต้องงอกอีกกี่ตู้

แล้วแรมโบลิเวีย ก็ดูจะไม่ใช่ปลาขายดีเหมือนแรมเจ็ดสีซะด้วยซิครับ
TomCm ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 10/03/10, [14:29:41] »

ถ้าออกลูกมาจริงๆ ผมคงเครียด  dea02 dea02 dea02
ได้ยินว่าครอกละเป็นร้อยๆตัวเลยครับ
ไม่รู้ต้องงอกอีกกี่ตู้

แล้วแรมโบลิเวีย ก็ดูจะไม่ใช่ปลาขายดีเหมือนแรมเจ็ดสีซะด้วยซิครับ

แจกสิครับ แป๊บเดียวเกลี้ยง  ้hahaha
« ตอบ #25 เมื่อ: 27/03/10, [22:51:59] »

ว้ากเห็นแล้วอยากได้ วันนี้อุตส่าห์ไปดูเหลือสองตัว cryingrun
KOOK ออฟไลน์
« ตอบ #26 เมื่อ: 27/03/10, [22:52:53] »

ว้ากเห็นแล้วอยากได้ วันนี้อุตส่าห์ไปดูเหลือสองตัว cryingrun

ร้านไหนคะๆๆๆ
« ตอบ #27 เมื่อ: 28/03/10, [00:27:37] »

ร้านไหนคะๆๆๆ
ออลฟิชร้านในนะครับศรีสมรัตน์ครับมีอยู่สองตัวนะครับ  แต่อีกตัวนึงหางเป็นรอยนิดๆ  อยากจะเอามาเหมือนกันแต่รอมาอีกลอตดีกว่า เสียดายมากตอนนั้นมาใหม่ๆไม่ได้เลือกไป  มาเจอคุณอ็อดเลี้ยงซะงามเลยอยากได้  เลยได้เจ้าตัวนี้มาแทน (ขอยืมรูปพี่โอ๋นะครับ)
ได้มาจากร้านเปิดใหม่ตรงลานเร่คับ

Moderator
« ตอบ #28 เมื่อ: 28/03/10, [21:38:16] »

ออลฟิชร้านในนะครับศรีสมรัตน์ครับมีอยู่สองตัวนะครับ  แต่อีกตัวนึงหางเป็นรอยนิดๆ  อยากจะเอามาเหมือนกันแต่รอมาอีกลอตดีกว่า เสียดายมากตอนนั้นมาใหม่ๆไม่ได้เลือกไป  มาเจอคุณอ็อดเลี้ยงซะงามเลยอยากได้  เลยได้เจ้าตัวนี้มาแทน (ขอยืมรูปพี่โอ๋นะครับ)
ได้มาจากร้านเปิดใหม่ตรงลานเร่คับ

เลี้ยงแรมโบลีเวียแล้วจะติดใจครับ มันไม่แอ๊บแบ๊วเหมือนพวกอพิสโตแกรมม่า อยู่กับปลาใหญ่กว่าได้สบาย

แต่ว่าที่คุณแชมป์ได้มาใหม่ก็สวยดีครับ ขายแพงไหมครับ
« ตอบ #29 เมื่อ: 28/03/10, [21:59:20] »

เลี้ยงแรมโบลีเวียแล้วจะติดใจครับ มันไม่แอ๊บแบ๊วเหมือนพวกอพิสโตแกรมม่า อยู่กับปลาใหญ่กว่าได้สบาย

แต่ว่าที่คุณแชมป์ได้มาใหม่ก็สวยดีครับ ขายแพงไหมครับ
ตัวละ150ครับ  ผมเองเพิ่งเคยเห็นเจ้าตัวนี้เหมือนกัน แต่ปลาที่บ้านดันโดดมาตายสองตัวเซงเลยครับ  ที่บ้านคาคาทอยกะไดเมนเต้เริ่มเหลืองแล้วครับ   [เจ๋ง]
หน้า: 1 2 3 ... 5   ขึ้นบน
พิมพ์