Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีดโกนกำจัดตะไคร่อีกเวอร์ชั่นประหยัดแรงขัดครับพี่น้อง  (อ่าน 20319 ครั้ง)
นาย-_-ต้น XXX ออฟไลน์
Hot Member
« เมื่อ: 07/06/07, [22:56:59] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

coo01 เหมาะสำหรับผู้ที่ไม่มีเวลาดูแลตู้(ขี้เกียจแบบผม อิอิ) จนตะไคร่แข็งขึ้นเต็มกระจก มีดแบบนี้มีข้อดีคือไม่ต้องออกแรงมาก don01 ไม่ต้องเสี่ยงกับมีดบาดมือ don01 ใช้ขูดคราบตะกรันที่เกาะตามขอบตู้ได้ดี han02 เป็นการขูดแบบหยาบๆสามารถทุ่นแรงสำหรับตู้ใหญ่ๆได้ดี han01 แต่สำหรับตะไคร่ตามซอกมุมเล็กๆต่างๆต้องพึ่งใบมีดโกนแบบเก่าที่เล็กกว่าครับ  lau02

1. ไปซื้อมีดโกนอันละไม่ถึง 10 บาทนะครับ เป็นใบมีเดี่ยวที่ใช้โกนหนวดทั่วไปที่มีคมสองด้าน
2. เปิดฝาปิดออกมาแล้วตัดส่วนที่ยื่นออกมาด้านใต้ใบมีด (เป็นพลาสติกที่ไว้กันมีดบาดหน้าเวลาโกน) ส่วนนี้มันจะยื่นออกมานอกตัวมีดทำให้คมมีดไม่สามารถขูดกระจกได้ โดยตัดให้ลึกพอประมาณให้คมมีดโผล่ออกมาได้
3. ใส่ใบมีดพร้อมปิดฝา สามารถนำไปใช้งานได้เลย ขูดตะไคร่ได้ดีครับไม่ต้องออกแรงมากและไม่ต้องไปตัดตัวมีดออกแล้วเอาด้ามมาต่อกันใหม่เหมือนแบบเดิมที่ต้องเสียเวลาติดกาว+ไม่ค่อยทน

ดูรูปประกอบได้เลยครับ  พอดีเพิ่งนึกออกว่าจะเอามาแชร์กันเลยไม่ได้ถ่ายตอนเริ่มแรกไว้  lau03

1. ตะไคร่โค-ตะ-ระ แข็งเลยครับ

2.ตัดขอบล่างออก (guard ป้องกันใบมีด)

3.เสร็จแล้วใส่ใบมีดกลับเข้าไป

4.จะมีคมมีดโผล่ออกมาอย่างนี้ไว้ขูตะไคร่

5.การใช้งานจริงครับ เบาแรงมาก

อันนี้แถมครับ ใครที่ใช้กรองข้างแล้วใช้ฟองน้ำดำแบบนี้    ลองเจาะเจ้าฟองน้ำที่ใช้ให้เป็นรูๆอย่างนี้นะครับเอาไว้ดักจับพวกตะกอนใหญ่ๆเศษใบไม้ต่างๆ ตัวฟองน้ำจะได้ไม่ตันเร็วเกินไปครับ

ปล. มีดโกนแบบนี้ผมยังไม่เห็นมีใครเอามาดัดแปลงนะเลยเอามาแชร์กัน ถ้าซ้ำก็ขออภัยด้วยน๊า lau03 ลอง search ดูแล้วก็ไม่เจอ ใครยังไม่เคยลองดูได้ทุ่นแรงดีครับ

อันนี้แจกครับ (ผิดหมวดไปหน่อยนะทีมงาน อิอิ)แต่ต้องมาเอาเองที่บ้านโป่งนะ เหอๆ........คงไม่มีใครมาแน่ๆ เน่าอีกตามเคย lau03     
เป็นอะนูเบียสแบบใบใหญ่นะครับซื้อมาแพงเหมือนกันจำชื่อไม่ได้แล่ะ   แต่สภาพเริ่มโทรมๆนิดหน่อย แต่ก็ไปแต่งใบนอกออกได้แตกไวมาก อ้อในรูปมีแบบต้นธรรมดาปนๆอยู่ด้วยนะ 

อันนี้สนองตันหาส่วนตัว  lov01 lov01 lov01 

อิอิบายยยยยยยยยยย bye01.............. chi01................... chi02................. cry02
Tags: D.I.Y. 
Revenge ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 07/06/07, [23:15:55] »

แล้วก๊าดจอเกี่ยวไรวะ
เมื่อไหร่จะมาเอายาฆ่าตะไคร่ mad01
Hot Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 07/06/07, [23:34:36] »

แล้วก๊าดจอเกี่ยวไรวะ
เมื่อไหร่จะมาเอายาฆ่าตะไคร่ mad01

อยากโชว์ไงว่ะ555 lau02   เออเด๋วเข้าไปงาน Propak กลางเดือน  แล้วนี่ไมมรึงโพสต์คนแรกทุกทีเลยฟร่ะ เป็นยามเฝ้าบอร์ด? :bor02:เหรอฟร่ะ
Hot Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 07/06/07, [23:37:22] »

อยากโชว์ไงว่ะ555 lau02   เออเด๋วเข้าไปงาน Propak กลางเดือน  แล้วนี่ไมมรึงโพสต์คนแรกทุกทีเลยฟร่ะ เป็นยามเฝ้าบอร์ด? :bor02:เหรอฟร่ะ
กูเห้นพอดี
ดูจากหน้าแรกไง
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #4 เมื่อ: 08/06/07, [00:18:38] »

นี่การ์ดจอที่จะมาขายเรา2500ใช่มะ กรี๊ดๆๆๆ lau01
Hot Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 08/06/07, [09:02:37] »

นี่การ์ดจอที่จะมาขายเรา2500ใช่มะ กรี๊ดๆๆๆ lau01

hur04     2500เต็มที่ก็ได้แค่ 7300GT อ่ะแหล่ะ lau02 555 เอาไว้ดูหนังโป๊อย่างเดียวไม่ใช่เหรอ  lau03
tsong2020 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #6 เมื่อ: 08/06/07, [22:43:11] »

มีอีกแบบ ของคุณ banx ในบอร์ดพันทาวร์ เห็นนานมากแล้ว ไปหามาให้ครับ coo01

http://www.pantown.com/board.php?id=6922&area=4&name=board5&topic=14&action=view
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #7 เมื่อ: 08/06/07, [23:43:23] »

ผมก็ใช้แบบนั้นแหละ แต่ไม่ได้ตัดต่อ 3 อัน 9 บาท
น้องเม้งซ่า ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 09/06/07, [10:11:12] »

หาซื้อแบบพลาสติกไม่ได้อะ เจอแต่เปนเหล็ก  wat01
« ตอบ #9 เมื่อ: 09/06/07, [10:57:41] »

แผนกของใช้สาวๆ พวกตะไบเล็บ ที่ขัดเท้า ที่ตัดเล็บ แหนบ ตามห้างน่ะเม้ง ปกติซื้อที่บิ๊กซี กะเทสโค โลตัส มีหมด
Man Go TEAM กลับมาแว๊ว ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #10 เมื่อ: 09/06/07, [15:43:09] »

แผนกของใช้สาวๆ พวกตะไบเล็บ ที่ขัดเท้า ที่ตัดเล็บ แหนบ ตามห้างน่ะเม้ง ปกติซื้อที่บิ๊กซี กะเทสโค โลตัส มีหมด
ไปแถวแผนกนั้นบ่อยหรอพี่   crazylove1
« ตอบ #11 เมื่อ: 09/06/07, [15:51:18] »

ไปแถวแผนกนั้นบ่อยหรอพี่   crazylove1

ชัวร์
Hot Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 09/06/07, [19:07:26] »

ของคุณ banx ตอนแรกใช้เหมือนกันครับแต่มันต้องออกแรงเยอะบาดมืออีกตะหากแบบนี้เบาแรงกว่าลองดูกันครับ แล้วจะติดใจ  แบบเฮียบังก็ทำอยู่แต่มันเป็นแนวนี้ไม่สะดวกเท่าตัดต่อ
« ตอบ #13 เมื่อ: 09/06/07, [19:09:30] »

แบบนี้เบามือกว่าจริงๆแหละ แต่ใบหมดแล้ว มีแต่อันสนิมติด เดี๋ยวตู้เป็นรอย ต้องไปซื้อมาใหม่และ เดี๋ยวนี้ชักหาซื้อยากแล้วนะเนี่ย ต้องตามร้านของชำเก่าๆหน่อย ถึงจะมี
โอม
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: 09/06/07, [20:16:34] »

วันนี้ลองทำดู ตัดด้านหน้าออกอย่างที่บอก มีกก็ถึงตู้นะคับ เสียงดังแคร่กๆ แต่ออกแบบมือถือสะอากว่า มันมีไรผิดหรือเปล่าคับ
Hot Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 09/06/07, [20:29:42] »

แบบนี้เบามือกว่าจริงๆแหละ แต่ใบหมดแล้ว มีแต่อันสนิมติด เดี๋ยวตู้เป็นรอย ต้องไปซื้อมาใหม่และ เดี๋ยวนี้ชักหาซื้อยากแล้วนะเนี่ย ต้องตามร้านของชำเก่าๆหน่อย ถึงจะมี
โอยยร้านติดแอร์ทั่วไปยังมีเลยเฮีย

วันนี้ลองทำดู ตัดด้านหน้าออกอย่างที่บอก มีกก็ถึงตู้นะคับ เสียงดังแคร่กๆ แต่ออกแบบมือถือสะอากว่า มันมีไรผิดหรือเปล่าคับ

ลองนาบเอ๊ยยแนบใบมีดดีดีครับให้องศามันได้รับรอง ลื่นนน แถมไอ้พวกคราบน้ำคราบแคลเซียมตามขอบกระจกหลุดกันเป็นแถวๆ
« ตอบ #16 เมื่อ: 09/06/07, [23:09:17] »

แสดงว่าตั้งใบมีดมากไปครับ จับให้ใบมีดมันเฉียงๆกับตู้
ZAlpha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: 10/06/07, [00:19:25] »

ตู้ผมเป็นอะครีลิค หมดสิทธิ์สินะครับ  suicide

แต่ว่า ของผมก็ทำไว้อันนึง ไว้ใช้ตู้นาโน เป็นใบคัตเตอร์ เอามาติดกับตะเกียบผ่าครึ่ง(ไม่มีรูปอ้ะ คงนึกกันออกนะครับ) รอกาวแห้งอยู่ ไว้จะลองแล้วมาบอกครับ  xxx2
Hot Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 10/06/07, [13:20:31] »

ตู้ผมเป็นอะครีลิค หมดสิทธิ์สินะครับ  suicide

แต่ว่า ของผมก็ทำไว้อันนึง ไว้ใช้ตู้นาโน เป็นใบคัตเตอร์ เอามาติดกับตะเกียบผ่าครึ่ง(ไม่มีรูปอ้ะ คงนึกกันออกนะครับ) รอกาวแห้งอยู่ ไว้จะลองแล้วมาบอกครับ  xxx2

อุอุท่าทางจะเวิร์กเหมือนกัน ขอรูปด่วนเล้ย smoking
ZAlpha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: 12/06/07, [16:13:55] »

อุอุท่าทางจะเวิร์กเหมือนกัน ขอรูปด่วนเล้ย smoking

ตามที่ขอเลยครับ

แต่ว่าเท่าที่ลอง มันยังไม่เวิคเท่าไหร่นะครับ แต่เผื่อใครจะไปลองทำต่อ

ว่าแล้วมาดูรูป / ขั้นตอนกันดีกว่า

1. นี่คือของที่ต้องใช้ (ลืมซิลิโคน ไว้ยึดใบมีดกับด้ามจับ(ตะเกียบ))

2. จากนั้นก็ผ่า มันออกเปนสองซีก.... evi01
PS. ตรงนี้ระวังกันหน่อยนะครับเพราะว่าตอนแรกมันจะผ่าไม่ลง เราจะออกแรงมาก แล้วพอมันไปทีมันจะพุ่งยาว ตะเกียบพังไม่กลัวผมกลัวนิ้วสมาชิกเวบจะขาดมากกว่านะ  hide1

3. เอาใบคัตเตอร์ ยัดลงปาย (ระวังบาดอีกเช่นเคย)

4. อัดซิลิโคน (ไม่ใช้กาวเพราะว่า กลัวเปนมลพิษในน้ำ กาวช้างก็เอาไม่อยู่ด้วย) รอมันแห้งๆสัก 24 ชม. ก็จะได้ตัวสำเร็จ
(อันนี้ตัวแรกทีทำ พลาดไป คำนวณมุมใบมีดผิด มันเลยขัดยากหน่อย  hide2)

เวลาใช้ก็.... อะชะแว้บ....ถูๆ กดๆ ถูๆ ข้อดีคือมันกินพื้นที่เข้าไปในตู้น้อยมาก แต่อาจจะต้องออกแรงขัดกานหน่อยนะครับ ถ้าตะไคร่หนา...หุหุ

ตัวอย่างบนนี้ใช้กับนาโน 12" สบายๆ น้องกุ้งยังแทบไม่สนใจ ตอนขัด  crazylove1

แถมท้ายกับน้องกุ้งเชอรี่ ในตู้ (ตอนนี้ตู้เปนอดีตไปแล้วครับ รอจัดใหม่ เพราะว่าเอาของในตู้ไปเติมตู้ 24"  xxx2)

ครัยเอาไปลองใช้หรือเอาไปดัดแปลงต่อแล้วเปนไงมาเล่าสู่กันฟังมั่งน้อ
Hot Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 16/06/07, [01:46:23] »

ท่าทางน่าจะโอเคนะ จริงๆใช้กาวก็ได้ ว่าแต่ใบมีดคัตเตอร์แข็งๆแบบนี้ตู้มันจะเป็นรอยป่าว hide1 แต่ว่าเล็กๆแบบนี้ซอกซอนดีทีเดียว
ปล.กุ้งแดงดีแท้
ZAlpha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: 26/06/07, [15:14:57] »

ห่างหายไปจากเวบหลายวันอิอิ

ถ้าตู้กระจก รับรองไม่เป็น แน่นอน แน่นั่ง แน่ยืนเลยเอ้า...

แต่ ถ้า อครีลิค อย่าเชียวนะครับ เด๋วจะเป็นแบบ ตู้ผม ไปดูรูปได้.... - -*

Ps. กาวอะไรดีหละครับ กาวยาง มันจะเป็นมลพิษกับน้ำไหมคับ ?

Pss. กุ้งแดงเพราะ Tetra Bits น่ะครับ หุหุ
Hot Member
« ตอบ #22 เมื่อ: 26/06/07, [17:57:33] »

ผมว่าถ้าแบบมาเสียบตะเกียบแบบนั้นมันก็เหมือนมีดโกนอันละ 5บาทแบบนี้จิครับ

รูปจาก aquariathailand ครับ
ใบบางดีด้วย
Hot Member
« ตอบ #23 เมื่อ: 03/07/07, [23:18:48] »

กาวม่แน่ใจนะแต่ที่เคยใช้กาวตราช้าง ทิ้งให้แห้งแล้วไปเปิดน้ำจากก๊อกให้มันชะตรงกาวไปสักพัก ก็ใช้ปกติไม่เห็นกุ้งมันจะรู้สึกรู้สาไรเลย สรุปว่าใช้กาวได้แล้วกัน  hide2   

หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์