Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เอเลี่ยน สปีชีส์ กับวิชาเศษฐศาสตร์  (อ่าน 9441 ครั้ง)
wat ค๊าบ ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 05/09/06, [21:06:26] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เริ่มหัวข้อมากลัวน้องๆ ที่ยังไม่ได้เข้าสู่รั้วมหาปลัย จะงง แต่ก็ไม่เป็งไร อดทนอ่านแล้วกันเผื่อจะได้ฟามรู้ฮับ  หลังจากที่ป๋มได้เริ่มศึกษาพันธุ์ไม้น้ำและการเลี้ยงปลาอย่างเอาเป็นเอาตาย  ได้ค้นพบอะไรบางอย่างเกี่ยวกับเต่า ญี่ปุ่นที่ผมใฝ่ฝันที่จะเลี้ยงมานาน ศึกษาอ่านตามเวปพบว่ามันคือ เอเลี่ยนสปีชีส์  ตอนเล็กๆ มันน่ารัก :smile02: แต่พอโตขึ้นมาคือเพชรฆาต  :mad01: ที่สามารถทำลายล้างพันธุ์สัตว์น้ำที่อ่อนแอกว่า รวมไปถึงการอยู่ในสภาพแวดล้อมเน่าๆ ได้ดีกว่า มันคือผู้ชนะ ตย.ที่ผมได้อ่านมาเช่น  สระน้ำ ม.จุฬา มีคนเอาไปปล่อยเพราะมันเริ่มน่ากลัว มีเล็บ สี่เปลี่ยน  มันกินไข่เต่าพันธุ์พื้นเมืองและกินสัตว์น้ำเช่นปลา ต่างๆ ได้อย่างเหลือเชื่อ  บ้านเพื่อนผมบอกว่าเคยเล้ยงในบ่ออยู่ 1 ตัว มีปลาออสก้า ,ปลานิล 1 ตัว (ตัวนี้เดิมเป็นปลาเหยื่อของออสก้า แต่มันรอดอยู่มาได้จนโตเกือบเท่าปลาแรด)  สุดท้ายไอ้ 2 ตัว เหลือแต่หัวกับก้างอ่ะคับ
      ข้ามมาถึงเรื่องเศษฐศาสตร์ แล้วมันเกี่ยวอะไรกันฟะ ก็พ่อค้าก็รู้อยู่แล้วแต่จะขาย  จับมันมาแต่งในตู้ให้ดูสวยงาม เพื่อดึง demand ให้ขึ้นไปหา supply เพื่อให้มันเข้าสู่จุดดุลยภาพ ไม่สนใจว่าอนาคตภายหน้าจะเป็นอย่างไร :smile04:    แค่นี้ล่ะคับอยากฝากไว้
       มาถึงคนบ้างคับ ปัจจุบันประเทศไทยก็กำลังโดน เอเลี่ยน สปีชีส์ที่คล้ายคลึงกัน มาถล่มคนกันเองอีกเหมือนกันคับ นั่นก็คือ บรรดาห้างซุปเปอร์สโตร์ขนาดยักษ์ เช่น big ... , โลตุส , คาร์บอม เอ้ยคาร์กู เห็นว่าตามต่างจังหวัดพ่อค้าปลีกออกคัดค้านกันคับ เพราะว่าเขามีสายป่านที่ยาวกว่า ,เวลาเปิดที่นานกว่า  พวกเราจึงเหมือนเต่าพันธุ์ไทยเคี้ยวเอื้อง และเขาพยายามดึง demand ผ่านการโฆษณา ทำเอาร้านโชวห่วย อ้วกแตกหรือล้มไปต่อหน้าต่อตา  สงสารเต่าไทย สงสารคนไทยคับ
        สุดท้ายมาถึงคำถามคับเห็นที่ตลาดซันเดย์ ขายหอยม้าลาย 2 ตัว 20 บ. มันจะเป็นเอลี่ยน สปีชีส์ไม๊คับ เผื่อซื้อมาแล้วมันออกไข่จะได้เอาไปปล่อยตามคลองทั่วไปได้  แต่ถ้าไม่ได้กะว่าจะเอาไปทำแกงคั่วหอย ม้าลาย ,บลัดฮอร์น ,กระพง  อิอิ :dontworrie01:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/09/06, [11:14:22] โดย m @ y »
~ m @ y ~ ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #1 เมื่อ: 05/09/06, [22:24:51] »

เต่าญี่ปุ่นผมเห็นประจำตามวัดที่บ่อเต่าอ่ะครับ ตัวมันใหญ่โพรดเลยอ่ะนะ :smile10:

ส่วนหอยม้าลายไม่ต้องกลัวเลยอ่ะครับ มันไข่จริงแต่มันไม่ฟักนะครับ แต้ถ้ามันวางไข่ตรงไหน ก็เตรียมตัวเศร้าได้เลยนะครับ เพราะไข่มันติดแน่นทนนาน ติดขอนก็เอาทิ้งได้เลยเพราะเอาออกก็เห็นเป็นคราบขาวๆอยู่ดีอ่ะครับ :smile10:
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #2 เมื่อ: 06/09/06, [08:38:43] »

วันก่อนนู้นยังมีเพื่อนๆสนใจเอาน้องเต่าญี่ปุ่นไปเลี้ยงกะน้องกุ้งอยู่เยย เกือบไปแย้วนาเนี่ย  :smile10:
chung
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 07/09/06, [11:08:03] »

ในห้องกุ้งมีหัวข้อเรื่องเอลี่ยนปักหมุดอยู่นะครับถ้าเป็นไปได้อยากให้ใหหนาหลักของเว็บมีการให้ความรู้เรื่องเอเลี่ยนไว้ด้วย เพราะว่าไม่ว่าพืชหรือสัตว์ต่างถิ่นล้วนเป็นอันตรายต่อระบบนิเวศน์ทั้งสิ้น บทเรียนของของประเทศไทยและอีกหลายๆประเทศทั่วทุกมุมโลกล้วนได้รับความเสียหายมากมายแล้วผมไม่อย่าให้เราและเพื่อนๆเป็นส่วนหนึ่งที่เป็นสาเหตุของการล่มสลายของระบบนิเวศน์ของเราเลยครับ :smile08:
ชุง
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 26/09/06, [20:11:59] »

:cry03: :cry03: :cry03: :cry03: :cry03:

http://clubaquaplant.org/forum/index.php?topic=421.new#new

:cry05: :cry05: :cry05: :cry05: :cry05:
นางฟ้าไร้ใจ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #5 เมื่อ: 29/09/06, [15:00:02] »

อีกอย่งก็คือ  ตะพาบน้ำที่ซื้อปล่อยทำบุญอ่ะค่ะ    อย่าได้ปล่อยลงแม่น้ำเชียวนะคะ    กินเก่งสุดๆ   จะปล่อยปลาปล่อยเต่า ไปปล่อยวัดดีกว่าค่ะ  หมายถึงสระปิดที่ไม่ติดต่อแม่น้ำธรรมชาตินะคะ

เช่นสระในวัดต่าง ๆ  สระกระทรวงสาธารณสุข   สระน้ำในมหาวิทยาลัย (หลบยามดีๆ )  ฯลฯ
toriyama ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #6 เมื่อ: 09/11/06, [17:28:44] »

ครับตะพาบที่ขายทั่วไปคือตะพาบจีนครับแย่งอาหารตามธรรมชาติเก่งตัวเล็กๆนี่ทิ้งไว้แป๊ปเดียว(ในบ่อ)ตัวเท่าจานข้าว
.........แต่อร่อยนะ........กินให้หมดก็ปลอดภัยครับ
e_gar
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 12/11/06, [14:52:59] »

:freeze05:.!!  หยองครับพี่น้อง มันน่ากลัวจริงๆ เลย  :freeze03:
Snoopy007
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 14/11/06, [11:08:07] »

มันเป็นอย่างนี้แหละบ้านเรา เจ้าหน้าที่ไม่ค่อยดูแล ว่าสัตว์ชนิดให้เลี้ยงได้ หรือไม่  ปล่อยให้เลี้ยงกันตามสบาย
เมื่อก่อนก็มี หอยเชอร์รี่ เลี้ยงในตู้ปลาคอยเก็บกินตะไคร้น้ำ แต่เพ้อ แป๊ปเดียว ขยายพันธุ์เต็มท้องนาข้าวเลย
ทำให้เป็นปัญหากับเกษตรกร
ปลาปิลันญา ก็เหมือนกัน เมื่อหลายปีก่อนมีข่าวว่า มีคนพบอยู่ 1ฝูง ถ้าจำไม่ผิดประมาณ 5ตัว ดีที่เจ้าหน้าที่จับ
มาได้หมด ไม่งั้นเต็มแม่น้ำเจ้าพระยาแน่
9ตะขาบแชไห่
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 08/12/06, [18:42:39] »

มีคนบางคนเอาปลาคอสสปีด ที่เพาะได้แล้วไม่สวยไปเททิ้งลงแม่น้าด้วย
เมื่อ2อาทิยต์ที่ผ่านมาไปปล่อยปลาช่อนที่วัดริมแม่น้ำเจ้าพระยา มีคนให้อาหารปลาสวาย ผมกลัว
ปลาหมอ(ช้างเหยีบที่เราเอามาปิ้งกินกันนั้นแหละ)ที่เอามาปล่อยจะโดนสวายเอาไปเสวย
เลยเดินไปปล่อยอีกท่านึง(ไกลจากวัดมานิดนึง) ปรากฏว่า เจอปลาหมอ"กล้วยหอม"5-6ตัวว่ายอยู่แถวใกล้
โป๊ะร้านอาหาร(ไอหยา) :freeze05:
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์