Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มันเกิดจากอะไรคับเนี่ย....  (อ่าน 2131 ครั้ง)
power_on ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 03/06/09, [22:46:23] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมตั้งตู้เรดบีโดยตอนแรกใช้เชอรี่ช่วยรันระบบครับแต่พอครบ1ดือนได้ฤกธ์ซื้อน้องบีมาเลี้ยงก็ลองTigerมา5ตัวตอนลงก็เทใส่กล่องแล้วก็หยดน้ำในตู้ปรับสภาพก่อน
แต่พอลงตู้ตอนเย็นตอนเช้ามาหงายท้องทั้ง5ตัวเลยอะครับ cryingrun อยากรู้ว่ามันเกิดขึ้นจากอะไรครับ

ข้อมูลตู้นะครับ

ตู้24"มาตรฐาน,กรองatmancf800+มีเดียdazs2ชั้นพัมมิส1ชั้น,ชิลเลอร์150A,ดินADAIโรยหน้าด้วยGEXแดงรองพื้นด้วยพัมมิส beg1

ถ่านไม้ไผ่1แท่ง,บ้านกุ้ง,หินขาว,PH6.5,แอมโมเนีย0,แบคเร่งระบบของร้านพี่กบครับ,ตั้งอุณภมิ24Cคร๊าบบ

ขอบคุณทุกคห.มากๆครับ..... beg1
Aries .... ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 04/06/09, [04:52:42] »

sho01หาสาเหตุไม่ได้จริงๆครับ มันตายแบบเฉียบพลันเกินไป ทำทุกอย่างถูกต้องหมดแล้ว ไม่น่าเกิดเหตุการณ์แบบนี้ได้
ต่อให้ไม่มีการเซ็ตตู้ ปล่อยกุ้งลงเลี้ยงกันแบบดิบๆยังไม่เห็นมีการตายเฉียบพลันแบบนี้เกิดเลย เต็มที่ก็ค่อยๆทะยอยตาย
ใครพอจะคาดเดาได้ ช่วยกรุณาเผยแพร่ เป็นวิทยาทานด้วยครับ
【 Eνєяפяєєи™ 】 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 04/06/09, [05:15:55] »

มันอาจจะค่อยๆ ร่วงทีละตัวตอนนอนก็ได้นะพี่บวม

แต่ก็แปลก ไม่น่าร่วงภายในคืนเดียวทั้งหมด

ให้เดาน่าจะมาจากกุ้งมันปรับสภาพไม่ทันรึป่าวครับ หรือปัจจัยภายนอกตู้หว่า
Hot Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 04/06/09, [05:43:27] »

มันอาจจะค่อยๆ ร่วงทีละตัวตอนนอนก็ได้นะพี่บวม

แต่ก็แปลก ไม่น่าร่วงภายในคืนเดียวทั้งหมด

ให้เดาน่าจะมาจากกุ้งมันปรับสภาพไม่ทันรึป่าวครับ หรือปัจจัยภายนอกตู้หว่า
คร๊าบจ๊อบคร๊าบ มันก็ต้องค่อยๆร่วงทีละตัวอยู่แล้วหละคร๊าบ
คงไม่นับ 1 2 3 มาเรามาตายพร้อมกัน  ้hahaha

แต่คืนเดียวร่วงหมดแบบ100%ทั้งๆที่เตรียมตัวดี นับว่าเคสนี้เกิดยากมาก
เคยเอาตู้เปล่าใส่น้ำ ติดตั้งกรอง แล้วลงกุ้งแยกเป็นกล่องๆไว้ รวมแล้วไม่ต่ำกว่า 150+ยังร่วงไม่ถึง 5 ตัว
【 Eνєяפяєєи™ 】 ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 04/06/09, [05:46:30] »

คร๊าบจ๊อบคร๊าบ มันก็ต้องค่อยๆร่วงทีละตัวอยู่แล้วหละคร๊าบ
คงไม่นับ 1 2 3 มาเรามาตายพร้อมกัน  ้hahaha

แต่คืนเดียวร่วงหมดแบบ100%ทั้งๆที่เตรียมตัวดี นับว่าเคสนี้เกิดยากมาก
เคยเอาตู้เปล่าใส่น้ำ ติดตั้งกรอง แล้วลงกุ้งแยกเป็นกล่องๆไว้ รวมแล้วไม่ต่ำกว่า 150+ยังร่วงไม่ถึง 5 ตัว

พวกเรามาตายกันดีกว่า

นึงงงง~ส่องงงง~ซั่มมมม~อึ๊บบบบ~!!   [เขิลลลล]  [เขิลลลล]
Hot Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 04/06/09, [05:51:20] »

พวกเรามาตายกันดีกว่า

นึงงงง~ส่องงงง~ซั่มมมม~อึ๊บบบบ~!!   [เขิลลลล]  [เขิลลลล]
sho01 เอ้า ยังฮาได้อีก  ้hahaha ้hahaha ้hahaha
อินดี้ ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #6 เมื่อ: 04/06/09, [08:46:44] »

ผมว่า ลองนำกุ้งมาเทสอีกสักตัวสองตัวดูอีกครั้งครับ ถ้ารันระบบดีแล้ัวไม่น่าตายง่ายขนาดนี้นะ
ลองหากุ้งที่ดูแข๊งแรงๆ ที่กุ้งอยู่ในตู้นั้นเป็นเวลานานๆครับ ไปตักเองที่บ้านก็ได้คนในเว็บนี้หละ ^ ^
hanion ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 04/06/09, [10:02:02] »

ใช้น้ำอะไรอ่ะคะ
แล้วใช้หินอะไรอ่ะคะ หินขาว??? white stone??? ของอะไร??
goldenbetta ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 04/06/09, [13:09:44] »

ก่อนปล่อยลงตู้ได้ปรับอุณภูมิน้ำในถุงเปล่าครับ ควรลอยถุงไว้ในตู้อย่างน้อย 2 ชั่วโมงนะครับ คงช๊อคอุณหภูมิ ค่อยๆตักน้ำใส่ถุงทีละนิด(ประมาณ 1 กระบวยตักปลากัด) ห่างกันทุก 15 นาที หรือ 30 นาที แล้วแต่นะครับ จนครบ 2 -3 ชั่วโมง แล้วค่อยปล่อยกุ้ง
0llpopll0 ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 04/06/09, [13:50:33] »

เชอรี่มีตายมั่งมั้ยครับ อีกอย่างตอนใส่กล่องอะครับ อุณหภูมิเท่าไหร่ครับ แกว่งกับในตู้มากมั้ย หรือว่าล้างกล่องสะอาดมั้ยครับ ตายแบบนี้ ถ้าตู้ไม่มีอะไรผิดปกติ ก็กุ้งโดนอะไรสักอย่างอะครับ เสียใจด้วยครับ
Triple B ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 04/06/09, [15:36:00] »

ผมคิดเหมือนท่านบนน่ะครับ ถ้าในตู้มีเชอรี่ที่อยู่มาก่อนแล้วตายด้วยพร้อมน้องบีแสดงว่าต้องมีบางอย่างมากระทบทั้งตูู้ แต่ถ้าตายเฉพาะน้องบีน่าจะมาจากการลงน้องบี การปรับสภาพมากกว่าน่ะครับ ลองคิดทบทวนดูอีกที เสียใจด้วยครับ
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 04/06/09, [21:02:16] »

ใช้หินทริดิไมต์+แร่คัลไซต์ร้านพี่กบครับแล้วก็น้ำใช้น้ำกรองเติมเอาครับส่วนตอนเทใส่กล่องก็เอาน้ำจากถุงเทลงไปแล้วก็ต่อน้ำจากตู้หยดลงกล่องครับ

เดียวรอรันไปอีกซักอาทิตย์แล้วจะลองเอากุ้งมาลงใหม่ครับ..  ขอบคุณทุกคห.มากๆครับ

คืบหน้ายังไงจะมารายงานนะคร๊าบบ
Noum ME 34 (Aqua Office) ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #12 เมื่อ: 04/06/09, [23:18:46] »

ใช้อะไรวัด PH ครับ
แล้ว เดือนนึงตอนรัน เปลี่ยนน้ำอย่างไง กี่เปอร์เซ็นต์ ครับ
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 05/06/09, [21:25:04] »

เปลี่ยนน้ำทุกๆอาทิตย์ประมาน20%ครับ
ใช้น้ำยาวัดค่าของสัตวจุฬาจากร้านปราณีครับ

แล้วก็มีอีกเรื่องอะครับคือตะไคร่จุดเขียวขึ้นเร็วมากๆประมาน2วันก็ปาไปครึงบานกระจกแล้วครับแต่ขึ้นเป็นจุดระเอียดๆเล็กๆขึ้นบางๆ
มันเกี่ยวกับกุ้งตายด้วยรึปล่าวอะครับ??
taga ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 06/06/09, [09:49:09] »

Correct! Correct! Correct! ปิ้งป่องๆๆๆ น้ำแกว่งแล้ว เจ้าค่า ... ไนเตรต มาแล้ว ลดปุ๋ย + เปิดอ๊อก ไล่ปุ๋ยทิ้งก่อน แล้วตู้ โดนแดดส่องด้วยเปล่า  [งง] [งง] [งง]
ถ้าโดน หาอะไรมาบังก่อนด้วย ไม่งั้น บัง...บาน   เอ้ย ตะไคร่ บาน... ้hahaha ้hahaha ้hahaha
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 06/06/09, [10:04:57] »

แต่ผมไม่เคยใส่ปุ๋ยเลยนะค้บ suicide
อ่อแล้วก็ตู้ไม่โดนแดดคร๊าบบบ
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #16 เมื่อ: 06/06/09, [10:07:52] »

จนปัญญา ถ้ามันมีปัญหา ก็คงเป็นอะไรที่คาดเดาเอาจากข้อมูลไม่ได้แล้วล่ะ เชิญเซียนซักท่านไปดูตู้ที่บ้านหน่อยดีมั้ยครับ เผื่อจะปัดรังควานหรือเจิมแจมอะไรได้มั่ง
stepzero][*-chonburi*-][ ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #17 เมื่อ: 07/06/09, [00:02:10] »

ใส่เยอะไป  555+  บำรุงดีเกินไปครับ  *-* ้hahaha  ล้อลเนเน้อ  แต่ผมไม่ได้บำรุงอะไรมันมากเลยอาทิตยืเดียวด็ใส่และงับ   [ปิ๊งๆๆ]เอาไปเทสตัวแรกวันแรกเลยอยู่ดีครับ
แบงค์ซัง ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 07/06/09, [00:12:02] »

มีฉีดพวกยาฆ่าแมลงบ้างมั๊ยครับ แบบบ้านข้างๆ อะไรพวกเนี่ย อาจเป็นที่น้ำหรือที่ตัวกุ้งล่ะครับ ถ้าเป็นปัจจัยอื่นก็น่าจะทยอยตายครับ
โปเต้ ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #19 เมื่อ: 17/06/09, [18:00:13] »

ผมว่า ลองนำกุ้งมาเทสอีกสักตัวสองตัวดูอีกครั้งครับ ถ้ารันระบบดีแล้ัวไม่น่าตายง่ายขนาดนี้นะ
ลองหากุ้งที่ดูแข๊งแรงๆ ที่กุ้งอยู่ในตู้นั้นเป็นเวลานานๆครับ ไปตักเองที่บ้านก็ได้คนในเว็บนี้หละ ^ ^
เห็นด้วยครับ บางทีกุ้งมีโรคมาแต่แรก แป๊ปเดียวตายหมดก็มีนะครับ
ผมเคยเอากุ้งเพิ่มเข้าไปในตู้ จากแหล่งที่ไม่ดี หลังจากนั้นกุ้งผมตายหมดตู้ครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์