Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2 [ทั้งหมด]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบความแตกต่าง ข้อดี และข้อเสีย ของกรองใต้กรวดแบบท่อ กับ แบบตะแกรงพลาสติก  (อ่าน 23901 ครั้ง)
mondet ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 19/05/09, [20:53:50] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวัสดีครับพี่ๆ ทุกท่าน ผมขออนุญาตถามถึงอยากความแตกต่าง ข้อดี และข้อเสีย ของกรองใต้กรวดแบบท่อ (เช่นท่อของ Azoo) กับ แบบตะแกรงพลาสติก หน่อยครับ ผมกำลังจะตั้งตู้สำหรับ Red bee shrimp แต่กำลังตัดสินใจสำหรับการใช้งานของสองตัวนี้อยู่ครับ มีพี่ๆ ท่านไหนที่พอจะให้ความรู้ผมได้บ้างไหมครับ

ขอบคุณมากครับ  deepkiss
Tags: ระบบกรอง เรดบี 
00คิงคอง00 ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #1 เมื่อ: 19/05/09, [21:10:27] »

ลองแบบนี้ดู มั้ย

ปล.อันนี้ก๊อปมาจากเวปต่างประเทศ จำไม่ได้แล้วว่าเวปไหน  asspain

ชัดๆๆ อีกที

« ตอบ #2 เมื่อ: 19/05/09, [21:17:00] »

ปล.อันนี้ก๊อปมาจากเวปต่างประเทศ จำไม่ได้แล้วว่าเวปไหน  asspain

ชัดๆๆ อีกที

โอ้วววว  dea02 มันคือกรองใต้กรวดอีกแบบนึงเหรอครับพี่จิ๊บครับ พึ่งจะเคยเห็น ว่าแต่ การทำงานมันเป็นยังไงเหรอครับ ดูแล้วไม่ยักกะมีรูให้น้ำเข้าจากข้างใต้กรวดเลยน่ะครับ (หรือมีแต่ผมมองไม่เห็น)

รบกวนขอข้อมูลเพิ่มเติมหน่อยสิครับพี่ครับ ขอเว็บ ๆ นึก ๆ ๆ ด่วน ๆ ๆ pleaseeee  [ปิ๊งๆๆ]
zamejima ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 19/05/09, [23:23:20] »

แล้วจะเอาไว้คนละฝั่งทำมายอ่ะจิ๊บ  [งง]
OoKabukioO ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #4 เมื่อ: 19/05/09, [23:33:52] »

ชัดๆๆ อีกที

มันก็แค่ดูดจากอีกฝั่งไปปล่อยอีกฝั่งโดยผ่านท่อใต้กรวด เฉยๆนิหว่า แค่ทำให้น้ำไหลเวียนดีเฉยๆ

แบบนี้น่าจะเหมาะกับ พวกปลาชอบน้ำแรงๆหรือต้นไม้ที่ชอบน้ำไหลๆอะ

ดูระบบตู้นี้แล้วมันเหมือนระบบตู้นี้เลย  น้ำมันจะไหลทางเดียวแรงๆ ปล่อยกับอีกฝั่งแล้วดูดลงท่อใต้กรวดไปปล่อยอีกฝั่ง แบบเนี่ย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/05/09, [23:35:57] โดย OoKabukioO »
# ตู ด ห มึ ก # ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 19/05/09, [23:35:47] »

แบบนั้นมันจะไม่ดูดขี้ข้างล่างขึ้นมาอะดิพี่

ถ้าจะให้ดูดต้องไม่ต่อท่อที่ต่อฟองน้ำ
« ตอบ #6 เมื่อ: 20/05/09, [10:19:39] »

การทำงานก็เหมือนกันแหละครับต่างตรงราคาที่บ้านก็ใช้ทั้ง2แบบอ่ะแบบท่อAzooตอนนั้นวีวางไว้ตอนเซ็ตตู้ปลาทะเลแต่กับเรดบีวีใช้แบบตะแกรง(อันแบบท่อaZooเท่าที่ใช้มาไม่ค่อยพึงพอใจอ่ะแบบใช้ๆมันตันพอจะตั้งตู้เรดบีเลยไม่เสี่ยงใช้แบบแผ่นดีกว่าเพราะถ้าตันมารื้อดินงานใหญ่แน่ๆเลยอีกทั้งถูกกว่าด้วย) Correct!เชียร์ให้ทำแบบกรองใต้ดินนะเพราะน้ำใสดีค่าphคงที่เพราะไม่มีจุดอับใต้ชั้นดินตอนเซ็ตแนะนำลงพิมมัสเม็ดเล็กลงแบบหนาหน่อยค่อยตามด้วยตะข่ายพลาสติกตามด้วยดินเม็ดใหญ่และก็ดินเม็ดเล็กครับก็แชร์ประสบการณ์แค่นี้แหละครับแต่เรื่องตัว(ท่อของ Azooซื้อนานแล้วจำราคาไม่ได้แล้วอ่ะน่าจะเกือนพันได้มังไม่แน่ใจ [งง] ส่วนแผ่นตะแกรงถ้าใช้กับตู้24นิ้วใช้4กล่องก็ประมาณ100บาท)

ขอบคุณมากเลยครับ ที่เอื้อเฟื้อประสบการณ์  [ปิ๊งๆๆ]
【 Eνєяפяєєи™ 】 ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 20/05/09, [10:30:51] »

คล้ายๆ กัน แต่แบบท่อจะตันยากกว่าแบบตะแกรงครับ และดูดได้ดีกว่านะ

จริงๆ จะ DIY เองก็ได้นะครับถ้าสามารถ เอาท่อ PVC มาเจาะรู   [เย้ะ]  [เย้ะ]
Noum ME 34 (Aqua Office) ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #8 เมื่อ: 20/05/09, [10:38:29] »

อืม... อยาก รู้ต้นทุน ทำ DIY ท่อ PVC เหมือนกันนะ

ก็น่าจะถูกกว่า แต่ต่างกันมากไหม
« ตอบ #9 เมื่อ: 20/05/09, [11:08:17] »

คล้ายๆ กัน แต่แบบท่อจะตันยากกว่าแบบตะแกรงครับ และดูดได้ดีกว่านะ

จริงๆ จะ DIY เองก็ได้นะครับถ้าสามารถ เอาท่อ PVC มาเจาะรู   [เย้ะ]  [เย้ะ]

036 เกิดความขัดแย้งขึ้นแล้ว คุณ wewe บอกว่าแบบท่อตันง่ายกว่า ส่วนคุณ【 Eνєяפяєєи™ 】บอกว่าแบบท่อตันยากกว่า

fire1 fire1 fire1 dea02 dea02 dea02

งั้นขอถามต่อเลยละกันครับ ที่ว่าตันของแต่ละท่านนี่ ตันที่ไหนครับ ตันที่ท่อดูด หรือ ตันที่เครื่องกรองครับ  [งง]
อินดี้ ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 20/05/09, [11:33:10] »

036 เกิดความขัดแย้งขึ้นแล้ว คุณ wewe บอกว่าแบบท่อตันง่ายกว่า ส่วนคุณ【 Eνєяפяєєи™ 】บอกว่าแบบท่อตันยากกว่า

fire1 fire1 fire1 dea02 dea02 dea02

งั้นขอถามต่อเลยละกันครับ ที่ว่าตันของแต่ละท่านนี่ ตันที่ไหนครับ ตันที่ท่อดูด หรือ ตันที่เครื่องกรองครับ  [งง]
ต้องถามของแต่ละคน ถูกต้องแล้วครับเพราะมีปัจจัยอื่นๆมาเกี่ยวข้อง

กรองใต้กรวนแบบท่อถ้าปูพัมมิสหนาๆผมว่าก้อน่าจะไม่ตัน แล้วยังช่วยเรื่องการดูดที่ครอบคุมได้ดีกว่า

แต่ผมใช้กรองใต้กรวดแบบตะแกรงครับ lau01 ก็ไม่มีเรื่องตันนะ ตรงส่วนใกล้ๆที่ท่อลงมาพื้นจะดูดแรงกว่าตรงที่ไกลๆจากท่อ แต่ก็ไหลเวียนถือว่ารับได้ครับ
พี่เอกก็ใช้แบบกรองตะแกรงนิไม่มาเล่าสู่กันฟังบ้างหรอพี่ ้hahaha
ยังไงรอท่านอื่นมาพูดปัญหาเพิ่มเติมครับ
« ตอบ #11 เมื่อ: 20/05/09, [12:09:26] »

ผมทำรูปขึ้นมาเปรียบเทียบของแต่ละระบบ ผมมีข้อสงสัยน่ะครับว่า

- บริเวณที่ผมคาดว่าน่าจะเป็นจุดอับ สำหรับกรองใต้กรวดแบบท่อ จะดูดพวกเศษขี้กุ้งได้ยังไง
- สำหรับกรองใต้กรวดแบบตะแกรงพลาสติกนั้น บริเวณมุมขวาล่าง ที่ไกลจากท่อดูดมากที่สุดน่าจะมีโอกาสมีการทับถมมากที่สุดใช่ไหมครับ
- เมื่อเปรียบเทียบกรองทั้งสอง รูที่กรองใต้กรวดแบบท่อใช้เป็นตัวรับน้ำจากใต้ตู้ดูจะเล็กและมีจำนวนน้อย เมื่อเทียบกับกรองใต้กรวดแบบตะแกรงพลาสติก ดังนั้น โอกาสที่รูเหล่านี้จะตัน ก็คงจะมีมากกว่าในกรองใต้กรวดแบบท่อใช่ไหมครับ
- แล้วถ้าเปรียบเทียบกันแล้ว กรองแบบใดน่าจะมีอายุการใช้งานยืนยาวกว่ากันครับ ถ้าปัจจัยเรื่องการใส่พัมมิส และแรงดูดของเครื่องกรองมีเท่ากัน

[งง] hawaii [งง] hawaii
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/05/09, [12:18:26] โดย mondet »
TaMOR ออฟไลน์
Redbee Fanclub
« ตอบ #12 เมื่อ: 20/05/09, [13:08:23] »

โดยส่วนตัวแล้วผมไม่เคยใช้กรองใต้กรวดแบบท่อเลย เลยไม่รู้ว่าแบบไหนดีกว่ากันครับ [อะไรฟะ]
กรองใต้กรวดที่ผมใช้อยู่เป็นแบบตะแกรง ใช้มาตอนนี้ก็เข้าเดือนที่ 6 แล้วก็ไม่เห็นมีปัญหาเรื่องท่อตันครับ ทั้งที่ความหนาของดินประมาณเกิบๆ 5 นิ้วครับ
บวกกับการต่อกรองทั้งหมด 3 ตัว (CF1200+3338+2217)ทุกตัวพ่วงกันน๊ะครับโดยมี CF1200 เป็นตัวดันน้ำขึ้นตู้และตัววาล์วน้ำก็ยังบิดไม่สุด น้ำก็ยัง Flow ดีอยู่ครับไม่มีปัญหาอะไร
ตอนนี้มีโครงการจะตั้งตู้ใหม่ผมคิดว่า ผมก็ยังคงใช้กรองใต้กรวดแบบตะแกรงเหมือนเดิมครับ smart1
【 Eνєяפяєєи™ 】 ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 20/05/09, [14:09:40] »

ถ้ารองพื้นด้วยพัมมิสมันไม่ตันง่ายๆ หรอกครับ จะกรองใต้กรวดแบบไหนก็ตาม
wewe ออฟไลน์
Redbee Fanclub
« ตอบ #14 เมื่อ: 20/05/09, [14:13:49] »

เท่าที่ใช้แบบแผ่นตะแกรงมันก็ไม่ตันนะก็ใช้ดีอยู่แต่แบบท่อที่เซ็ตในดินยังไม่เคยเพราะวีเอาไปใช้กับตู้ปลาทะเลมันอาจจะมีตะกอนแคลเซียมเยอะมันเลยตันง่ายมั่งส่วนเรื่องดูดได้ทั่วตู้ไหมก็การันตีได้ว่าทั่วตู้เพราะไอ้ก้านฟองน้ำอีกฟากก็ยังดูดได้ดีมีแรงไปถึงอีกฟากส่วนบนพื้นดินก็สังเกตง่ายๆเวลามีเศษอะไรที่ลอยใกล้บริเวณผิวดินมันก็จะถูกกดลงดินทันทีเรื่องที่ว่าตันไหมก็ไม่ตันนะเพราะพื้นที่ในการทำงานมันกว้างฉะนั้นเรื่องตันตัดไปได้เลยเอาเป็นว่าไม่ลองก็ไม่รู้และก็ไม่ยืนยันด้วยว่าแบบไหนดีกว่ากันเพราะแบบท่อที่ใช้กับดินวีก็ไม่เคยใช้ต้องลองเองครับ

เอารูปมาฝาก

« ตอบ #15 เมื่อ: 20/05/09, [14:26:50] »

เท่าที่ใช้แบบแผ่นตะแกรงมันก็ไม่ตันนะก็ใช้ดีอยู่แต่แบบท่อที่เซ็ตในดินยังไม่เคยเพราะวีเอาไปใช้กับตู้ปลาทะเลมันอาจจะมีตะกอนแคลเซียมเยอะมันเลยตันง่ายมั่งส่วนเรื่องดูดได้ทั่วตู้ไหมก็การันตีได้ว่าทั่วตู้เพราะไอ้ก้านฟองน้ำอีกฟากก็ยังดูดได้ดีมีแรงไปถึงอีกฟากส่วนบนพื้นดินก็สังเกตง่ายๆเวลามีเศษอะไรที่ลอยใกล้บริเวณผิวดินมันก็จะถูกกดลงดินทันทีเรื่องที่ว่าตันไหมก็ไม่ตันนะเพราะพื้นที่ในการทำงานมันกว้างฉะนั้นเรื่องตันตัดไปได้เลยเอาเป็นว่าไม่ลองก็ไม่รู้และก็ไม่ยืนยันด้วยว่าแบบไหนดีกว่ากันเพราะแบบท่อที่ใช้กับดินวีก็ไม่เคยใช้ต้องลองเองครับ

เอารูปมาฝาก

[เจ๋ง] แจ่มมากเลยครับ ขอบคุณคั๊บ
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #16 เมื่อ: 20/05/09, [14:40:15] »

ทั้งสองแบบมันจะแย่เหมือนกันแหละครับ โดยเฉพาะตรงสีเขียวเข้มๆ

ไอ้ตันน่ะ ไม่ค่อยตันหรอก จุดอับอะไรก็ไม่ค่อยมีผล

ประเด็นคือมันสะสมขี้ครับ เพราะมันต้องมีขี้ส่วนนึงที่ไม่โดนดูดลงกรอง แน่นอน

นานไปไนเตรทขึ้น

ระยะเวลาต่างกันแล้วแต่ปริมาณขี้

ถ้าจะใช้ต้องหมั่นดูดพื้น พรวนดินสม่ำเสมอครับ

anubeast ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #17 เมื่อ: 20/05/09, [18:59:43] »

ทั้งสองแบบมันจะแย่เหมือนกันแหละครับ โดยเฉพาะตรงสีเขียวเข้มๆ

ไอ้ตันน่ะ ไม่ค่อยตันหรอก จุดอับอะไรก็ไม่ค่อยมีผล

ประเด็นคือมันสะสมขี้ครับ เพราะมันต้องมีขี้ส่วนนึงที่ไม่โดนดูดลงกรอง แน่นอน

ระยะเวลาต่างกันแล้วแต่ปริมาณขี้

ถ้าจะใช้ต้องหมั่นดูดพื้น พรวนดินสม่ำเสมอครับ

ถ้าอย่างคุณบังว่า กลัวขี้บางส่วนสะสม ผมลองคิดแผลงๆเอาเองนะครับ คือถ้าเป็นตะแกรง ในส่วนด้านใต้ตะแกรงถ้ามีการปูพิมมัสมาหนาๆหน่อย คาดว่าน่าจะโล่ง ทีนี้ถ้ากลัวกรณีมีขี้บางส่วนสะสมอยู่ ติดปั๊มตัวเล็กๆไว้สักตัว ไว้เป่าขี้ให้มันกระจายใต้ตะแกรงแล้วมันจะได้โดนดูดไปในกรอง จะเป็นไปได้ไหมครับ แต่ไม่ได้เสียบปั้มเล็กตัวนี้ตลอดเวลานะครับ หมายถึงสักเดือน ก็มาเสียบให้มันป่าขี้ที่สะสมให้กระจายทีน่ะครับ  ้hahaha
wichian ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #18 เมื่อ: 20/05/09, [19:42:12] »

เหมือนผมสมัยหนุ่มๆ ้hahaha  คิดมากไปหน่อย  ทุกวันนี้เลยต้องตั้งตู้แบบประหยัดกรองก็เหลือตัวเดียว พิมัสก็ล้างเอามาใช้ใหม่ ้hahaha  แต่บังคับให้พวกเธอออกลูกเยอะๆๆ [เย้ะ] 
NoFuturian[Chonburi] ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 20/05/09, [19:51:49] »

เหมือนผมสมัยหนุ่มๆ ้hahaha  คิดมากไปหน่อย  ทุกวันนี้เลยต้องตั้งตู้แบบประหยัดกรองก็เหลือตัวเดียว พิมัสก็ล้างเอามาใช้ใหม่ ้hahaha  แต่บังคับให้พวกเธอออกลูกเยอะๆๆ [เย้ะ] 

ใช่ "พัมมิส" ป่าวเอ่ย?
Sponsor
« ตอบ #20 เมื่อ: 20/05/09, [20:12:39] »

ใช่ "พัมมิส" ป่าวเอ่ย?

ใช่คับกระสอบละสามร้อยสามสิบเบอร์ 00,01 ของเค้าดีจริงๆ [เย้ะ]
« ตอบ #21 เมื่อ: 20/05/09, [20:44:16] »

ออกเยอะยังพี่ ผมยังรอจากทางพี่อยู่นะ  emb01
NoFuturian[Chonburi] ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 20/05/09, [20:45:44] »

ออกเยอะยังพี่ ผมยังรอจากทางพี่อยู่นะ  emb01

รอด้วยคน  emb01
Sponsor
« ตอบ #23 เมื่อ: 20/05/09, [22:52:33] »

พึ่งตั้งตู้ใหม่วันนี้เองคุณ กบ  ้hahaha  ตอนนี้มีแต่พี่เจือจางดูไม่ได้เลยเด๋วมาขายตัวลา 50,60,70,80,90,100 ดีป่ะ

รอด้วยคน  emb01

รอนานอยู่น่า ้hahaha
Hot Member
« ตอบ #24 เมื่อ: 20/05/09, [22:54:31] »

พึ่งตั้งตู้ใหม่วันนี้เองคุณ กบ  ้hahaha  ตอนนี้มีแต่พี่เจือจางดูไม่ได้เลยเด๋วมาขายตัวลา 50,60,70,80,90,100 ดีป่ะ

จริงป่ะครับพี่  [เขิลลลล]
« ตอบ #25 เมื่อ: 20/05/09, [22:55:23] »

ขอรับเลยละกันครับ  เอา 10 ตัว ตัวละ 50   idea1 idea1 idea1
Noum ME 34 (Aqua Office) ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #26 เมื่อ: 20/05/09, [23:02:15] »

เอา ด้วย
เอา ด้วย  idea1 idea1
Sponsor
« ตอบ #27 เมื่อ: 20/05/09, [23:06:07] »

sho01 ้hahaha  แล้วอย่าเสียใจล่ะ  เห็นแล้วจะบอกว่าทำไมจางอ่ะพี่ ้hahaha
Sponsor
« ตอบ #28 เมื่อ: 20/05/09, [23:12:09] »

จางแบบใสแน่ๆ เลย  n032
« ตอบ #29 เมื่อ: 20/05/09, [23:25:20] »

จางแบบใสแน่ๆ เลย  n032

อ่าา  dea02 น่านจิ งั้นเอาไว้ก่อนละกันครับพี่ กัวเสียใจ ยกเลิก ๆ [เขิลลลล] ว่าแต่ถ้ามีรูปให้ยล ก็คงจะดี  idea1
« ตอบ #30 เมื่อ: 20/05/09, [23:29:19] »

ทำไมเอาตระใคร่มาเกาะรูปผมล่ะครับพี่  [เขิลลลล]
« ตอบ #31 เมื่อ: 20/05/09, [23:42:05] »

ผมรอได้ครับ ให้คุณวิเชียรเอาไปทาลิขวิดกับลงสีให้ก่อนละกัน  hide2 เอาแบบขาวแน่นๆแดงแจ่มๆเลยนะครับ ส่วนค่าลิขวิดกับค่าสีบอกมาเลยครับ  ้hahaha
Sponsor
« ตอบ #32 เมื่อ: 20/05/09, [23:55:15] »

ลิขวิด เลยเหรอ คุณกบ
เดี๋ยวผมเอาเชอร์รี่แดงๆ มาทาลิขวิดบ้าง emb01
Hot Member
« ตอบ #33 เมื่อ: 21/05/09, [00:17:07] »

อย่างพี่วิเชียรเนี่ยนะ จางๆ ไม่เชื่อๆๆๆ

แบงค์กี้ ออฟไลน์
« ตอบ #34 เมื่อ: 21/05/09, [01:53:21] »

sho01 ้hahaha  แล้วอย่าเสียใจล่ะ  เห็นแล้วจะบอกว่าทำไมจางอ่ะพี่ ้hahaha

กุ้งพี่วิเชียร มีแต่ขาวแน่นๆทั้งนั้น ไว้ผมจะอุดหนุนด้วยครับ  ได้ยินชื่อเสียงมานานแล้ว [เขิลลลล]
wenkel ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #35 เมื่อ: 21/05/09, [10:58:13] »

แล้วถ้าใช้ทั้ง2อย่างเลยล่ะครับ จะได้ไหม?

คือด้านล่างสุดวางด้วยท่อ แล้วก็เอาตระแกรงวางบนท่อ... [งง]

« ตอบ #36 เมื่อ: 21/05/09, [14:19:21] »

แล้วถ้าใช้ทั้ง2อย่างเลยล่ะครับ จะได้ไหม?

คือด้านล่างสุดวางด้วยท่อ แล้วก็เอาตระแกรงวางบนท่อ... [งง]

sho01 คิดได้ไงอ่ะ แต่ว่ามันจะออกมาเป็นแบบไหนหว่า
wenkel ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #37 เมื่อ: 21/05/09, [16:03:53] »

sho01 คิดได้ไงอ่ะ แต่ว่ามันจะออกมาเป็นแบบไหนหว่า

ลองนึกภาพดูนะครับ ท่อวางอยู่ด้านล่างสุด แล้วก็เอาตระแกรงวางบนท่ออีกที

แล้วก็เอาหิน+ดิน วางไว้บนตระแกรง ทีนี้พื้นที่ด้านล่างสุดที่ท่อวางอยู่ก็จะมีแต่ท่อ

มันจะมีพื้นที่โดยที่ไม่มีอะไรอยู่นอกจากเศษอาหารหรือขี้หลุดลงมา

ทำให้ท่อดูดได้อย่างเต็มที่ ไม่รู้ว่าผมคิดแบบนี้ถูกรึเปล่านะครับ... [งง]
Aries .... ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #38 เมื่อ: 22/05/09, [06:48:50] »

ลองนึกภาพดูนะครับ ท่อวางอยู่ด้านล่างสุด แล้วก็เอาตระแกรงวางบนท่ออีกที

แล้วก็เอาหิน+ดิน วางไว้บนตระแกรง ทีนี้พื้นที่ด้านล่างสุดที่ท่อวางอยู่ก็จะมีแต่ท่อ

มันจะมีพื้นที่โดยที่ไม่มีอะไรอยู่นอกจากเศษอาหารหรือขี้หลุดลงมา

ทำให้ท่อดูดได้อย่างเต็มที่ ไม่รู้ว่าผมคิดแบบนี้ถูกรึเปล่านะครับ... [งง]
ตระแกรงมันไม่ได้ขนาดพอดีกะตู้เป๊ะๆนี่ดิ เด๋วพัมมิสกะดินก็ไหลลงไปข้างล่างอยู่ดี  ้hahaha
หน้า: 1 2 [ทั้งหมด]   ขึ้นบน
พิมพ์