Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม--->น้ำตู้หยอดเหรียญ / น้ำประปาบนดาดฟ้าคอนโด  (อ่าน 3734 ครั้ง)
spound ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 10/03/09, [22:24:05] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อยากทราบว่าหากเรานำน้ำ 2 ประเภทนี้มาใส่ในตู้เลี้ยงปลา กับ ตู้เลี้ยงไม้น้ำจะได้หรือไม่ครับ
1.น้ำตู้หยอดเหรียญ RO ที่ใช้ดื่ม  กับ
2.น้ำประปาบนดาดฟ้าคอนโด ที่มีถังพักน้ำขนาดใหญ่ๆ หลายๆถัง (คิดว่าคลอรีนน่าจะระเหยไปบ้างแล้ว...ใช่รึเปล่าหว่า [งง])

แ้ล้วหากไม่ได้ มีผลเสียอย่างไรกับปลา หรือไม้น้ำของเราบ้างครับ ???
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
00คิงคอง00 ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #1 เมื่อ: 10/03/09, [22:29:26] »

อยากทราบว่าหากเรานำน้ำ 2 ประเภทนี้มาใส่ในตู้เลี้ยงปลา กับ ตู้เลี้ยงไม้น้ำจะได้หรือไม่ครับ
1.น้ำตู้หยอดเหรียญ RO ที่ใช้ดื่ม  กับ
---  แพงแล้วต้องแบกหลายๆๆ รอบกว่าจะเต็มกล้ามขึ้น

2.น้ำประปาบนดาดฟ้าคอนโด ที่มีถังพักน้ำขนาดใหญ่ๆ หลายๆถัง (คิดว่าคลอรีนน่าจะระเหยไปบ้างแล้ว...ใช่รึเปล่าหว่า [งง])
- เอามาพักซัก 1 วันก็ดี คับ เพราะ ถ้าคนในคอนโดเยอะ น้ำก็ ไม่ค่อยได้ กักเก็บไว้มากอาจจะมีคอล์ลีนอยู่ได้ ครับ

แ้ล้วหากไม่ได้ มีผลเสียอย่างไรกับปลา หรือไม้น้ำของเราบ้างครับ ???

น้ำ ro ไม่ค่อยมีผลเยต่อปลาเท่าไร มีผลต่อคนมากกว่า (ต้องแบกเหนื่อย)
น้ำประปา มีคอล์ลีน(อาจจะไม่เยอะ เท่าไรก็ไม่มีผลมากเท่าไร หรอกครับ)แต่พักไว้ซัก 1 วันก็ดี ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

« ตอบ #2 เมื่อ: 10/03/09, [22:33:16] »

ขอบคุงค้าาบบบ...ได้ความรู้เพิ่มเติม หลังจากที่คิดเองมาหลายวัน
ตอบเร็วมากเลยนะครับเนี่ย.... lau01
ikapong ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 10/03/09, [23:48:15] »

ผมไม่กล้าใช้น้ำประปาพักอ่ะคับ กลัวยังไงไม่รู้ เลยใช้ เครื่องกรองน้ำหยอดเหรียญ RO นั้นแหล่ะคับ
ที่ใส่ตู้ปลา ยืนยันว่าใช้ได้แนะนอนคับ  แต่ก็ต้องดูนิดนึงนะคับว่ามีการเปลี่ยนใส้กรองบ้างหรือป่าว
มีบางตู้ ไม่เคยมาเปลี่ยนเลย เป็นปีก็มี แบบนั้นก็ไม่น่าใช้คับ

อย่างที่คุณคิงคองบอกอ่ะคับ ตู้หยอดเหรียญ ก็กล้ามขึ้น ผมใช้ตู้ 24x18x12 นิ้ว ราวๆ 70 ลิตร
ก็ใส่ขวดน้ำ 6 ลิตร รอบละ 4 ขวดสองรอบ (น้องมันก็ถามว่าเก็บขวดน้ำเปล่าไว้ทำไม  [เขิลลลล])

ใช้ตู้กรอกก็เปลืองเงินหน่อย ลิตรละบาท แต่ดีหน่อยที่คอนโดผมมีคนเปิดธรุกิจน้ำกรองแข่ง เจ้าของ
ตู้เลยสู้กลับเป็น 2 ลิตร/บาท ประหยัดไปได้อีกเยอะเลย  [ปิ๊งๆๆ]
« ตอบ #4 เมื่อ: 11/03/09, [08:07:47] »

ผู้บริโภคได้ประโยชน์จริงๆครับ 2 ลิตร/บาท
overload007 ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 12/03/09, [09:50:42] »

ผมก็ใช้น้ำประปานะในคอนโดนั่นแหละ ไม่ได้พักอะไรเรย

ต่อสายจากก๊อกลงตู้เรย เปลี่ยนน้ำอย่างบ้าพลังทีละ 80%

จะเปลี่ยนน้ำประมาณ 2 ทุ่มเพื่อระวังเรื่องอุณหภูมิเปลี่ยนมากเกินไป

ปลาและกุ้งอุดมสมบูรณ์อ้วนท้วนดีทุกตัว

จะเจอก็แค่บางทีน้ำสกปรกจนมีไส้เดือนเส้นๆ ว่ายอยู่

สักพักปลาก็จะเกร็ดพองหรือจุดขาวพากันลาโลกทีละฝูง

อันนี้น่ากลัวสุดๆ

dea02 dea02 dea02 dea02
mum ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 12/03/09, [09:55:06] »

ม่ำใช่น้ำประปาในคอนโดค่ะ พักบ้างไม่พักบ้างแล้วแต่อารมณ์ แต่ไม่เคยมีปัญหาอะไรเลยนะจ้า ได้ยินมาว่ามันแล้วแต่เขตแล้วก็ระบบน้ำของแต่ละตึกด้วยจ้า
« ตอบ #7 เมื่อ: 12/03/09, [11:24:01] »

หากใช้น้ำประปา แต่ต้องพักน้ำไว้ 24 ชม
ถ้าเราเลี้ยงตู้ 48" ต้องหาซื้อถังน้ำขนาดใหญ่มาอีกเหรอครับเนี่ย (น้ำประมาณ 250 ลิตร)
หรือพี่ๆ มีวิธีใส่น้ำพักยังไงอ่ะครับ
Buddha from Space ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #8 เมื่อ: 12/03/09, [13:22:07] »

ปรกติผมใช้น้ำถังอ่ะคับ 

ถังใหญ่ๆขาวๆอ่ะคับ   
00คิงคอง00 ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #9 เมื่อ: 12/03/09, [13:38:52] »

หากใช้น้ำประปา แต่ต้องพักน้ำไว้ 24 ชม
ถ้าเราเลี้ยงตู้ 48" ต้องหาซื้อถังน้ำขนาดใหญ่มาอีกเหรอครับเนี่ย (น้ำประมาณ 250 ลิตร)
หรือพี่ๆ มีวิธีใส่น้ำพักยังไงอ่ะครับ

เวลาเปลี่ยนน้ำในตู้ไม่ได้ เปลี่ยน 100% นิ

เค้าเปลี่ยนถ่ายน้ำแค่ 20-30%  เอง  อย่างมากก็ไม่กี่ 10 ลิตร  หาถังเล็กๆๆ ไว้ก็พอแล้ว ครับ 

ส่วนถ้าน้ำลดต่อก็ เติมได้เลย ตามสะดวก จะใช้น้ำ ro หรือ น้ำจากคอนโดไม่พัก ก็ได้   เติมทีละ  3 ลิตร ก็เหลือๆๆแล้วครับไม่น่าจะมีผลเท่าไร
« ตอบ #10 เมื่อ: 12/03/09, [14:20:33] »

ขอบคุณมากครับพี่จิ๊บ
พอดีถามเผื่อเวลาเอาตู้มาลงใหม่น่ะครับ ต้องใส่น้ำใหม่ 100%
  [แคะขี้มูก]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์