รวมคำศัพท์เกี่ยวกับกุ้งที่มักสะกดไม่ถูกต้อง - คำว่า " พันธุ์ " เขียนแบบนี้ครับผม

<< < (28/29) > >>

ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม:
อ้างจาก: ปลาบก ที่ 22/11/11, [19:10:25]

บางครั้งเรามันก็ต้องมีหลงผิดกันบ้างและก็แก้ไขผมเอง [on_003]ก็เคยเขียนผิดแต่พี่พูดแบบนี้แล้วก็จะไม่เขียนคำผิดอีกแล้วล่ะครับ..แต่ว่าบางคำมันจำไม่ได้ว่าสะกดไงอ่า [on_024] [on_009]

เปิดพจนานุกรมไทยดูครับ เอาแบบทีี่เป็นโปรแกรมก็ได้เน่อ พอพิมพ์คำใหนใกล้เคียง มันก็จะโผล่ออกมาเองครับ

Axaravut:
... ก็ขอแก้เจ้าของกระทู้นิดหน่อยครับ ...
... Bright ... ต้องทับศัพท์เป็น ... ไบรท์ ...
... เพราะเราออกเสียง ... ร ... แต่ไม่ออกเสียง ... ท ...
... ดังนั้น ... เราต้องการันต์ ... ท ... ครับ ...

bluemany:
จะได้กระจ่างเวลาคนคุยกันหน่อย

ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม:

ช่วงนี้ พบคำว่า " ขอบคุณ " เขียนสะกดผิดเป็น " ขอบคุน " เป็นจำนวนมากขึ้นอย่างน่าเป็นห่วง

ยังไงต้องฝากพี่ๆน้องๆ นะครับ ขอบคุณ ต้อง ณ สะกดนะครับ

ช่วงนี้พบการสะกดคำผิดเป็นจำนวนมากพอสมควร ได้ทยอยแก้ไขให้แล้วนะครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว