Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องขอน  (อ่าน 1458 ครั้ง)
LammaniA ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 06/02/10, [14:25:51] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือ...ที่บ้านยายผมมันมีต้นไม้ที่ตัดเหลือแต่ตอไว้...คือผมจะขุดตอกับรากไม้ออกมาใส่ตู้ปลา...อยากทราบว่าหลังจากที่ขุดรากมันออกมาแล้วผมควรทำอย่างไรต่อ...
ต้นไม้จำพวกมะม่วง...พุดซา...และรากสวยๆต้นโพธิ์กับต้นไทรรากสวยมากขุดง่ายด้วยแต่ยังไม่กล้ากลัวแต่ยกมือไหว้ขอแล้วนะ..แต่ก็ไม่กล้าอยู่ดี...
หลังจากที่ขุดรากขึ้นมาแล้วควรแช่น้ำยังไงแล้วตากแดดยังไง [เขิลลลล]
Unity NoN ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 06/02/10, [14:32:59] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ก็ต้องขุดขึ้นมาตากแดดให้มันแห้งก่อนล่ะครับ ถ้ามันแห้งอยู่แล้วก็ตัดที่ชอบไปแช่น้ำเลย รอให้เปลือกมันเปื่อยแล้วค่อยมาขูดเปลือกออก แช่อีกทีให้สีหมด ก็น่าจะโอเคแล้วนะครับ แต่ไม้มะม่วง มันเปื่อยง่ายไม่ใช่เหรอครับ..
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์