Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Fluidized Bed Filter หรือ Fluid Bed Filter หรือ กรองทรายไหล  (อ่าน 26133 ครั้ง)
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« เมื่อ: 28/02/07, [17:07:55] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

Fluidized Bed Filter หรือ Fluid Bed Filter หรือ กรองทรายไหล

จริงๆกรองแบบนี้มันมีใช้กันมานมนานแล้วนะ ซัก 10 กว่าปีได้แล้วมั้ง (คือจะบอกว่า ไอ้ตูนมันละโว้) แต่ว่าไม่ค่อยเป็นที่นิยมในตู้ปลาน้ำจืดเท่าไหร่ ส่วนใหญ่(เมื่อก่อนนู้น)จะใช้กันใน Aquarium ใหญ่ๆ และตู้ทะเล เพราะเป็นกรองที่สามารถรับมือกับของเสียปริมาณมากๆได้ดี แล้วมันทำงานยังไงหนอ

มันคือกรองที่ใช้หลักการ moving bed หรือ moving media หรือ วัสดุกรองโยกย้าย....โยกย้าย...อ่ะส่ายสะโพก....โยกย้าย ได้นั่นเองครับ ในระบบกรองของบ่อปลาคาร์พของนักเลี้ยงในไทยหลายท่านก็ใช้อยู่ ตัววัสดุกรองก็มีหลายอย่าง พัมมิสก็มี เศษฟองน้ำหยาบตัดๆก็มี หลอดกาแฟตัดยังมีเลย ขอแค่ให้มันเบาพอที่จะเป่าๆให้มันหมุนๆได้ก็พอแล้ว เพื่อ...เพื่อ...เพื่ออะไร เพื่อไม่ให้มีจุดอับในกรองไงครับ ออกซิเจนจะไหลผ่านวัสดุกรองทุกส่วนสัดแบบเนื้อแนบเนื้อ ไม่มีที่สะสมตะกอน ไม่ต้องกลัวแบคทีเรียขาดอากาศตาย ใช้พื้นที่ผิวของวัสดุกรองให้แบคทีเรียอาศัยได้เต็มที่ ทำให้มันเป็นระบบกรองที่มีประสิทธิภาพสูงส่ง และใช้พื้นที่ระบบกรองน้อย

แต่ก็ใช้ยากเช่นกัน เพราะต้องทำให้มีเดียทุกส่วนไหลขยับในอัตราที่เหมาะสมอยู่ตลอดเวลา ไม่ไหลเมื่อไหร่ เสร่อแดกทันที !!!

ตัวอย่างของระบบกรองที่เป็น moving bed ผมเชื่อว่าคนส่วนใหญ่ในนี้ต้องผ่านตามามั่งแหละ ก็ถังกรอง Nexus ของบ่อปลาคาร์พ ที่ลงในหนังสือ AQUA อยู่เป็นประจำไงครับ หน้าที่มีปั๊ม FOK น่ะ (แต่เล่มปลาช่อนล่าสุดนี่ไม่เห็นมีแล้ว สงสัยลงแล้วไม่รุ่ง) ลองดูตัวอย่างกรองแบบนี้แล้วกัน

ภาพจาก http://www.koicarp.net

....แล้วเป็นไง...มันจะมีประโยชน์อะไรกับตู้ไม้น้ำ ตู้ปลาเล็กะจ้อยร่อย... ก้อ...พอไม่มีจุดอับ ก็สามารถใช้วัสดุกรองตัวนึง ที่มีพื้นที่ผิวมหาศาล ในปริมาตรน้อยนิด แต่ไม่สามารถใช้ในระบบกรองปกติได้ ....   

"ทรายละเอียด" ไงครับผม ทรายละเอียดมีพื้นที่ผิวมากกว่าวัสดุกรองอื่นๆหลายตัว แต่ช่องว่างระหว่างเม็ดทรายมันเล็กจนน้ำไหลผ่านได้ไม่สะดวก ออกซิเจนลงไม่ถึงแบคทีเรียที่อยู่ล่างๆ ในๆ ดังเช่นตู้ที่ปูพื้นด้วยทรายหลายตู้ประสบกัน เกิดชั้นดำ เกิดก๊าซไข่เน่า แต่ว่า มันสามารถใช้กับระบบกรองที่ใช้หลักการ Moving Bed ได้ไงครับ Get ยัง

ดูตัวที่ฝรั่งเขา DIY จากท่อน้ำ
http://www.aquariumlife.net/projects/diy-filter/10.asp

ทรงแบบนี้ก็ทำได้นะ แค่ให้มันหมุนติ้วๆๆ อย่าหยุดนิ่งก็พอละ

แบบใหญ่ยักษ์ ใครทำแบบนี้ที่บ้าน บอกผมนะครับ จะลงไปแช่ให้ทรายมันขัดตัว เผื่อจะขาวขึ้น

ด้วยเหตุฉะนี้ เราก็จะได้ระบบกรองที่รับมือของเสียบานเบอะได้ กำจัดแอมโมเนีย ไนไตร์ท ได้ไม่มีเหลือ ในขณะที่ใช้พื้นทีเป็นบ้องเล็กๆนิดเดียว

แต่ ..มันมีข้อเสียอยู่นิดหน่อย

1. ปั๊มห้ามดับ....เพียงแค่ปิดกรอง ปล่อยให้น้ำนิ่ง ทรายไหลมากองเพียงไม่ถึงชั่วโมง แบคทีเรียจะขาดอากาศตายไปเป็นปริมาณมาก กรองกระเจิงทันที

2. มันกรองดีจัด หากว่าของเสียมีปริมาณมาก แล้วให้ออกซิเจนไม่เพียงพอ แบคทีเรียปริมาณมหาศาลที่มีอาหารปริมาณมหาศาล จะกินๆๆๆ จนออกซิเจนในน้ำหมดไปอย่างรวดเร็ว และสร้างไนเตรทอย่างรวดเร็ว โดยเฉพาะตู้ไม้น้ำที่ปกติไม่มีการให้อากาศเพิ่มด้วยแล้ว ควรระมัดระวังเรื่องของเสียที่เพิ่มขึ้นอย่างรวดเร็วจนระบบขาดออกซิเจนนี้ให้ดีนะครับ ของมันแรง ใช้ต้องระวัง เดี๋ยวของเข้าตัวแล้วจะสะท้านนนนน

ก็ หวังว่าคงจะกระจ่างกันนาครับ ไม่ได้พิมพ์ยาวๆแบบนี้มานานแล้ว เมื่อยมือดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/02/07, [18:41:27] โดย บัง »
Tags: ระบบกรอง 
น้องเม้งซ่า ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 28/02/07, [21:02:26] »

แล้วอย่างงี้ใส่กะตู้ไม้น้ำได้ป่าวอ่าพี่บัง คาร์บอนมานจาหายหมดอ๊ะป่าวอ่ะ  :daze02:
ปล. ถ้ามีคนทำแบบใหญ่ขนาดนี้ เม้งว่าถ้าพี่ลงไปแช่ คราวนี้งมม่ายขึ้นแน่เลย  :freeze02:
Revenge ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 28/02/07, [22:34:08] »

อ้างถึง
(คือจะบอกว่า ไอ้ตูนมันละโว้)

โห้ยพี่ผมก็เห็นมานานแล้ว
พอดีไปเจอราคา 300 บาท
ที่ไม่ใช่ 4-5พัน แบบของ zoo ไง
แบบคนจนๆแบบผมพอจาซื้อได้เลยบมาแนะนำกานแหะๆ
เอ้อ ตัวเล็กมีของ JAD 500 ต้นๆ
Atman 500 ปลายๆด้วยนา :smile01:
Kasama ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #3 เมื่อ: 28/02/07, [22:47:19] »

เนื้อหามีสาระมากครับพี่บัง แต่ดูแลยากมากเลย วันไหนไฟดับ ได้มีกรองล่มกันบ้างแหละ

ปล. PR ไปหามาจากไหนเนี่ย  :smile05:
นาย-_-ต้น XXX ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 28/02/07, [22:50:56] »

ซู้ดยอด นี่แอบค้นข้อมูลเวลางานอ่ะป่าว :smile01:   รู้ไปโหม๊ดดด  ผมว่าจะลองเอาตัวเล็กมาใช้กะตู้ 48 ซะหน่อยน่าจะไม่เป็นปัญหาของเสียเยอะมันคงกินกันไม่ทัน   แต่ต้องไปดูตัวจริงซะก่อน ไอ้ที่ว่าปั๊มดับแบคทีเรียดับด้วยนี่ผมว่าน่าจะสร้างมันขึ้นใหม่ได้นะไอ้เจ้าเพื่อนตัวเล็กของเราเนี่ย     :smart04:
Atom ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 01/03/07, [16:32:27] »

เยี่ยมคร้าบบ :smart02:
หอยงุงิ - Paul ออฟไลน์
Swinging [4P]
« ตอบ #6 เมื่อ: 22/04/07, [13:41:40] »

รูป presenter ได้ใจมากมาย  emb01
Mr.F ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 20/09/07, [17:15:47] »

น่าเอามาทำ CO2 Reactor นะครับ gossip
~ m @ y ~ ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #8 เมื่อ: 20/09/07, [18:01:30] »

น่าเอามาทำ CO2 Reactor นะครับ gossip

ซื้อกระบอกเขียวจะถูกกว่านะ ไอ้พวกนี้แบบเห่ยๆงานห่วยๆก็เริ่มที่สามร้อยกลางๆแล้ว :bor02:
เด็กบ้านนอก ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 20/09/07, [19:14:58] »

โห้ยพี่ผมก็เห็นมานานแล้ว
พอดีไปเจอราคา 300 บาท
ที่ไม่ใช่ 4-5พัน แบบของ zoo ไง
แบบคนจนๆแบบผมพอจาซื้อได้เลยบมาแนะนำกานแหะๆ
เอ้อ ตัวเล็กมีของ JAD 500 ต้นๆ
Atman 500 ปลายๆด้วยนา :smile01:
เจอที่ไหนครับ ช่วยบอกสถานที่ด้วยนะครับ
อยากเอามาทดลองกับตู้ปลา (จะได้ให้เพื่อนเป็นหนูทดลอง ถ้าดีจะได้ยึดเอามาใช่เอง) lau02
Club Leader
« ตอบ #10 เมื่อ: 20/09/07, [19:19:52] »

เจอที่ไหนครับ ช่วยบอกสถานที่ด้วยนะครับ
อยากเอามาทดลองกับตู้ปลา (จะได้ให้เพื่อนเป็นหนูทดลอง ถ้าดีจะได้ยึดเอามาใช่เอง) lau02

อมรบางสาขามีขายครับ แต่ต้องซื้อpowerheadต่างหาก แต่ที่ร้ายสุดคือถ้าไฟดับ แบคทีเรียในนั้นจะตายหมด แล้วก็พาให้ทั้งระบบล่มไปด้วย ตู้ล่มแน่ๆครับ surrender
Club Leader
« ตอบ #11 เมื่อ: 20/09/07, [21:46:47] »

อมรบางสาขามีขายครับ แต่ต้องซื้อpowerheadต่างหาก แต่ที่ร้ายสุดคือถ้าไฟดับ แบคทีเรียในนั้นจะตายหมด แล้วก็พาให้ทั้งระบบล่มไปด้วย ตู้ล่มแน่ๆครับ surrender
พี่ครับ แล้วถ้ามันล่มขึ้นมา ใส่แบคน้ำช่วย มันจะถูๆ ไถๆ ไปได้รึป่าว  wat01

ไอ้กระผมก็ไม่กล้าลอง
Club Leader
« ตอบ #12 เมื่อ: 21/09/07, [10:10:15] »

พี่ครับ แล้วถ้ามันล่มขึ้นมา ใส่แบคน้ำช่วย มันจะถูๆ ไถๆ ไปได้รึป่าว  wat01

ที่มันล่มตอนไฟดับ เป็นเพราะว่าขาดอ๊อกอ่ะ พอขาดอ๊อกแบคในนั้นก็ขาดใจตาย ทีนี้พอมันตายน้ำก็จะเสีย โอ้แม่เจ้าระบบมันล่มก็ตรงนี้แหล่ะ gossip
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #13 เมื่อ: 21/09/07, [17:25:25] »

มันก็พอได้ แต่กว่าแบคทีเรียมันจะสร้างฟิล์ม (เรียกว่าโคโลนี่มั้ง) ที่มันอยู่ได้ก็คงนาน ประสิทธิภาพมันก็ไม่เหมือนของเก่าล่ะเน่อ ทีนี้กว่ามันจะกลับมาเหมือนเดิม ปลามันจะม่องก่อนอ่ะจิ

ในกรองปกติก็ต้องรอเหมือนกัน ไม่ใช่ใส่แบคไปแล้วใช้ได้เลย
Club Leader
« ตอบ #14 เมื่อ: 21/09/07, [19:37:38] »

ขอบคุณครับ สองแอดมินสุดหล่อ ขวัญใจ 3P xxx2
*-JUST_JO_GIFT-* ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 13/12/08, [01:42:45] »

รูป presenter ได้ใจมากมาย  emb01
เห็นด้วย
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์