Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: หลอดไฟใหม่ของ philips TL5 ครับ  (อ่าน 33430 ครั้ง)
มือใหม่ไม้น้ำ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: 19/01/07, [21:56:20] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ขอถามนิดนึงว่าตู้ 36x18x18" แต่หักกั้นกรองออกไปแล้วก็เหลือแค่ 30" ใส่กรวดสูงประมาณ 4"
ใช้หลอด TL5 ขนาด 21w ​ 3 หลอดพอไหมอ่ะ เท่าที่ดูอยู่ตอนนี้มันก็สว่างมาก ๆ แล้ว
ต้องเพิ่มหลอดชนิดไหนอีกบ้างอ่ะ

ปลูกมอส+ริคเซีย+อนูเบียส+เฟิร์น+สาหร่าย

:cry04:
พ่อม้าน้ำ ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #31 เมื่อ: 19/01/07, [23:00:40] »

ติดรีเฟกซ์หน่อยจะยิ่งแจ๋วเข้าไปอีกคับ แต่ไม่มีขาย  :cry01: คงต้องทำเอาเองครับ ลองไปดูๆใน DIY ก็แล้วกันครับ  :smart02:
นายวุฒิ ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #32 เมื่อ: 21/01/07, [00:45:17] »

ขอถามนิดนึงว่าตู้ 36x18x18" แต่หักกั้นกรองออกไปแล้วก็เหลือแค่ 30" ใส่กรวดสูงประมาณ 4"
ใช้หลอด TL5 ขนาด 21w ​ 3 หลอดพอไหมอ่ะ เท่าที่ดูอยู่ตอนนี้มันก็สว่างมาก ๆ แล้ว
ต้องเพิ่มหลอดชนิดไหนอีกบ้างอ่ะ

ปลูกมอส+ริคเซีย+อนูเบียส+เฟิร์น+สาหร่าย

:cry04:

ริคเซียจะคายฟอง สวยอ่ะครัย

แต่ ตะไคร่ล่ะ  :lazy01:
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: 21/01/07, [13:36:06] »

แบบกลัวแสงไม่พอเลย ไปถอย KOWA 18w มาติดเพิ่มอีกหลอด แล้วก็ติด Reflecter เพิ่มเข้าไปด้วย
ตะไคร่จะบุกไหมต้องรอดูกันต่อไป  :smart01:
Sponsor
« ตอบ #34 เมื่อ: 21/01/07, [16:03:19] »

แบบกลัวแสงไม่พอเลย ไปถอย KOWA 18w มาติดเพิ่มอีกหลอด แล้วก็ติด Reflecter เพิ่มเข้าไปด้วย
ตะไคร่จะบุกไหมต้องรอดูกันต่อไป  :smart01:

ถ่ายรูปมาให้ดูบ้างแล้วกันครับ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: 22/01/07, [09:32:02] »

ถ่ายรูปมาให้ดูบ้างแล้วกันครับ

รูปคงยังไม่กล้าถ่ายมาโชว์อ่ะ
เพราะตอนนี้ลองผิดลองถูกอยู่เลย
ตู้จัดไม่สวย ปักมั่ว ๆ รอดูว่ามันจะโตไหม  :smile05:

แต่ผลหลังจากลองติด Reflecter และ เพิ่ม Kowa 12000 k ไปอีก 1 หลอด
ได้เห็นต้นไม้คายฟองกันใหญ่เลย
จากเดิมที่ติด T5 3 หลอดไม่มี Reflecter มีแต่ อนูเบียสที่คายฟอง
ตอนนี้ต้นอื่น ๆ ก็พากันคายฟอง  :smile02:  กันใหญ่เลย
จะรอดูว่าตะไคร่จะมาบุกไหม   
เดี่ยวจะทดลองฉีด B1 เร่งรากกล้วยไม้ลงไปที่กรวดด้วย
ตะไคร่มาก็จะรื้อแล้วจัดดี ๆ ตอนนี้ขอลองดูก่อน
นี่เป็นตู้ไม้น้ำตู้แรกที่จะลงมือปลูกอย่างจริง ๆ จัง ๆ

:smile03:

ฺBreakUp ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #36 เมื่อ: 27/01/07, [23:23:52] »

รีเฟค.......  ใช้กระดาษอังกิดแทนรีเฟคได้มั้ย   เหมือนๆกับ กระดาษสีเงินๆที่อยู่ในซองบุหรี่อ่ะ
Sponsor
« ตอบ #37 เมื่อ: 28/01/07, [08:39:27] »

รีเฟค.......  ใช้กระดาษอังกิดแทนรีเฟคได้มั้ย   เหมือนๆกับ กระดาษสีเงินๆที่อยู่ในซองบุหรี่อ่ะ

ก็ได้เหมือนกันครับ จะได้ไม่ต้องซื้อประหยัดเงินดี  :smart02:
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #38 เมื่อ: 28/01/07, [11:36:11] »

กระดาษอังกิดมันคืออะไรอ่ะ  :daze01:
HERE9
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: 28/01/07, [12:45:55] »

ผมเข้าใจว่าที่เค้าทำหลอดแบบนี้ออกมา มันน่าจะเป็นหลอดความร้อนต่ำนะครับ ใช้ในตู้โชว์เค้ก ประมาณนี้อ่ะ ที่ทำงานเก่าผม ตู้เค้กมันเกิดไฟโชวเค้กในตู้เสีย(หลอดขนาดเท่านี้อ่ะครับ ยี่ห้อรู้สึกจะเป็น ซัปโปโรหรือไงนี่แหละ ขนาดยาวเท่าหลอด 36w ธรรมดาแต่ที่หลอดพิมว่า 5w) ทีนี้ระหว่างที่รอสั่งซื้อ ก็แปลงเอาฟูลออเรสเซนธรรมดา 36 w ติดแทนไปก่อน ผลคือ หน้าเค้กละลายครับ แต่ร้อนน้อยก็ดีครับ จะได้เป่าพัดลมให้น้ำมันเย็นง่ายๆหน่อย  :shock01:
Sponsor
« ตอบ #40 เมื่อ: 28/01/07, [13:49:08] »

ผมเข้าใจว่าที่เค้าทำหลอดแบบนี้ออกมา มันน่าจะเป็นหลอดความร้อนต่ำนะครับ ใช้ในตู้โชว์เค้ก ประมาณนี้อ่ะ ที่ทำงานเก่าผม ตู้เค้กมันเกิดไฟโชวเค้กในตู้เสีย(หลอดขนาดเท่านี้อ่ะครับ ยี่ห้อรู้สึกจะเป็น ซัปโปโรหรือไงนี่แหละ ขนาดยาวเท่าหลอด 36w ธรรมดาแต่ที่หลอดพิมว่า 5w) ทีนี้ระหว่างที่รอสั่งซื้อ ก็แปลงเอาฟูลออเรสเซนธรรมดา 36 w ติดแทนไปก่อน ผลคือ หน้าเค้กละลายครับ แต่ร้อนน้อยก็ดีครับ จะได้เป่าพัดลมให้น้ำมันเย็นง่ายๆหน่อย  :shock01:

ส่วนใหญ่แล้วความร้อนที่หลอดปล่อยออกมาจะแปรผันตรงกับจำนวน watt ครับ ถ้าคุณเอาหลอด 36 w ไปแทนหลอด 5 w หน้าเค้กก็ละลายแหงๆ  :freeze02: ส่วนหลอด TL5 ออกมาเพื่อทดแทนหลอด TL8 ในบางกรณีเท่านั้นครับ เช่นในตู้โชว์ (ต้องการซ่อนหลอด) ไฟอาคาร (หลอดสว่างกว่า กินไฟน้อยกว่า) ฯลฯ ไม่ใช่หลอดที่ออกแบบเพื่อความร้อนต่ำอย่างเดียวครับ บางยี่ห้อยังสามารถหรี่ไฟได้เหมือนหลอดไส้ทั่วไปอีกด้วยครับ (แต่โครตแพง)  :smile08:
ฺBreakUp ออฟไลน์
« ตอบ #41 เมื่อ: 28/01/07, [20:05:03] »

กระดาษอังกิดมันคืออะไรอ่ะ  :daze01:
กระดาษฟลอยไงเงินๆเงาๆ  นะแผ่นบะเริ่ม  เลย  6บาทเอง
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #42 เมื่อ: 29/01/07, [00:03:07] »

แบบนั้นรู้สึกว่าจะเรียกหลอก Cold Cathode มั้งครับ เหมือนที่ใช้แต่งเคสคอม จะไม่ร้อนเลย สว่างพอสมควร เอา36w ไปใส่ตู้เค้กก็เละหมดน่ะเซ่ะ ถ้าจะใช้ต้องโมให้มันอยู่คนละส่วนกับที่วางเค้ก แล้วใช้พัดลมดูดความร้อนออก ถึงจะไม่ร้อนเน่อ เคยโมตู้แช่ให้เพื่อน ข้างในมันก็ใช้หลอดคล้ายๆงี้แหละ แล้วหาซื้อไม่ได้ เลยติดหลอดตะเกียบ 9w ไปสองดอก สว่างพรึ่บ

กระดาษฟลอยไงเงินๆเงาๆ  นะแผ่นบะเริ่ม  เลย  6บาทเอง

แล้วทำไมไม่เรียกกระดาษฟลอยฟะ มันมาจากไหนเนี่ย กระดาษอังกิดเนี่ยะ
Sponsor
« ตอบ #43 เมื่อ: 04/02/07, [23:19:24] »

ตอนนี้เวป Philips มีข้อมูลเกี่ยวกับหลอด TL5 แล้วครับ (มีซะที  :lazy01: ) ลองไปดูนะครับสำหรับคนที่ต้องการข้อมูลละเอียด Philips TL5Philips TL5      :smile08:
gasimos ออฟไลน์
« ตอบ #44 เมื่อ: 09/03/07, [15:03:19] »

ซื้อมาแล้วที่ homepro เพชรเกษม 21w ราคา 429 บาท
เอามาติดตู้กุ้งเคร 36 นิ้ว  ตอนแรกตั้งใจจะซื้อ 2 หลอด
แต่ไปลองเอามาหลอดนึงก่อน ปรากฎว่า แค่หลอดเดียวก็สว่างมากๆแล้ว (สำหรับตู้ใส่กุ้งเคร)

ถ้าซื้อสองหลอดมีหวังกุ้งตาบอดแน่

ราคามันก็แรงไม่ใช่เล่นเลยนะ สำหรับสี่ร้อยกว่าบาท
นางฟ้าไร้ใจ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #45 เมื่อ: 12/03/07, [17:21:56] »

เอ่อ กระดาษอังกฤษ เป็นชื่อเป็นทางการที่ใช้เรียนก กระดาษตะกั่วที่เด็กๆ ใช้ทำงานฝีมือค่ะ  ท่าไปทำงานวงราชการ หรือบริษัทที่ต้องซื้อของแล้วเบิกงบ ต้องเรียกเจ้าตัวนี้ว่ากระดาษอังฏฤษค่ะ เป็นชื่อที่ถูกต้องค่ะ

ปัญหาคือ ใช้ได้พักนึงแล้ว มันจะขุ่น ๆ ต้องเปลี่ยนใหม่บ่อย ๆ ค่ะ

phe01
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์