Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิคการเลือกซื้อต้นกระดุม และวิธีการปลูกดูแลรักษา  (อ่าน 50751 ครั้ง)
nanon2004 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #30 เมื่อ: 25/09/08, [23:41:37] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

กระดุมนี่ปักยากมากๆ ผมถึงขนาดต้องใช้หินทับเลยครับ เทคนิคนี้น่าจะรู้ก่อนนะ จะได้ไม่ยาก ปักเฉียงๆ  lau01
นอยสะตอรี่™ ออฟไลน์
C.A.P. Army
« ตอบ #31 เมื่อ: 25/09/08, [23:50:04] »

เหยื่อรายต่อไปมาแล้ว เอาอะไรดีน้า เหรียญตรา "ตากล้องตกมัน" ดีไหม เป็นรูปกล้องมีมันตกหยดนึง เนอะๆๆ เอานะๆ
คิดไปได้เนาะ... ใช้สะดือคิดแทนสมองใช่มะนี่  n032
Game ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #32 เมื่อ: 25/09/08, [23:57:02] »

เซียนกระดุมมาเองเลย เจ๋งครับ [เจ๋ง]
ตี๋น้อย ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #33 เมื่อ: 26/09/08, [07:38:40] »

มาให้รางวัลเจ้าแห่งเทคนิค  [ฮึ๊ยยย] (ใครไม่เห็น ไปดูใต้ชื่อพี่ตี๋ อยู่ตรงนั้นและ)

ให้ได้แค่นี้แหละครับ ไม่มีตังให้

เอาม้วนปริศนาไปแปะชื่อเล่นๆ

ถ้าเอาเมาส์ไปจ่อจะมีชื่อสติ๊กเกอร์ขึ้นมาให้ดู

ใน profile ของแต่ละคนก็จะมีรายละเอียดบอก ว่าได้มาเมื่อไหร่ ยังไง

จากนี้ไปก็จะมี award ประมาณนี้ให้คนที่ทำความดีให้เพื่อนๆ ในรูปแบบต่างๆนะครับ

ผมจะดูเป็นครั้งๆไป แล้วแต่จะให้ แล้วแต่ว่าเตะตากรรมการมั้ย

เป็นเหมือนเหรียญรางวัลไว้ติดเล่นเท่ๆ คล้ายๆสติ๊กเกอร์รูปหัวใจวันวาเลนไทน์  ้hahaha
เอาไว้สะสมเล่น ...สะสมครบไปก็ไม่มีอะไร และมันก็ไม่มีวันครบด้วย เพราะมันมีเรื่อยๆ เอาไปแลกรถบังคับก็ไม่ได้  ้hahaha

deepkiss ขอบคุณครับ ท่านหมีบัง
Hot Member
« ตอบ #34 เมื่อ: 26/09/08, [08:10:37] »

อีกหนึ่งความเห็นที่มีประโยชน์ ที่พี่กบ เอาประสบการณ์ความรู้ดีๆมาเล่าสู้กันฟังครับ
ขออนุญาต เอา ความเห็นจากกระทู้ในห้องซื้อขาย มาลงไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

กระดุมไม่ใช่่ไม้ล้มลุกนะครับ
จากประสบการณ์ของผม คุณเดชา ร้าน Green Aquatic เลี้ยงมา 3 ปีแล้ว
ยังสวย ปกติดีอยู่เลย เป็นพุ่มใหญ่และมีต้นลูกออกด้านข้างหลายต้น
แต่ถ้าอยู่บนบก จะอยู่จนถึงระยะหนึ่งและตายไป แต่จะทิ้งสปอร์ไว้
ถึงหน้าฝน ก็จะขึ้นมา ที่ฟาร์มผมเกิดขึ้นเองไม่ต้องปลูกครับ
ถามแกงค์ KTL ได้ แอบไปแคะมาเกือบหมด

กระดุมสังเกตง่ายๆ ที่เลี้ยงไม่รอดกันเพราะ ต้นมีดอกที่เป็นใบบกมา
ต้นไม้น้ำ ที่เป็นใบบก ออกดอกแล้วนำมาปลูกในน้ำ ตายหมด ครับ
ระบบรากทั้งใบบกใบน้ำก็ไม่เหมือนกัน กระดุมใบน้ำรากสั้นก็มี รากยาวก็มีไม่เสมอไป
ให้ดูที่ใบ ใบบกจะหนา ใบน้ำจะบางกว่า

กระดุมเพาะ(จำนวนมาก) ไม่ได้นะครับ เป็นไม้เก็บทั้งนั้น
ส่วนรากถ้าเก็บในน้ำและเป็นโคลนก็จะสีเหลืองเหมือนต้นไม้ทั่วไป
ถ้าอยู่ในกรวดรากจะสีขาว ครับ แต่ที่ส่งออกได้ ต้องรากขาว
เพราะรากสีขาวจะไม่มีการปนเปื้อนของดิน ซึ่งเป็นกฎข้อสำคัญของการส่งออก
มีดินติดไปไม่ได้อย่างเด็ดขาด ถ้ารากเหลืองจะถูกตรวจอย่างเข้มเลย
รากเหลือง หรือ รากขาว ไม่ใช่สำคัญสำหรับการปลูกกระดุมในประเทศ
ให้ดูเป็นใบน้ำก็พอแล้ว ปลูกง่าย ครับ ยืนยัน นั่งยัน นอนยัน

babypowder ออฟไลน์
« ตอบ #35 เมื่อ: 26/09/08, [09:04:32] »

อ้างถึง
กระดุมไม่ใช่่ไม้ล้มลุกนะครับ
จากประสบการณ์ของผม คุณเดชา ร้าน Green Aquatic เลี้ยงมา 3 ปีแล้ว
ยังสวย ปกติดีอยู่เลย เป็นพุ่มใหญ่และมีต้นลูกออกด้านข้างหลายต้น
แต่ถ้าอยู่บนบก จะอยู่จนถึงระยะหนึ่งและตายไป แต่จะทิ้งสปอร์ไว้
ถึงหน้าฝน ก็จะขึ้นมา ที่ฟาร์มผมเกิดขึ้นเองไม่ต้องปลูกครับ
ถามแกงค์ KTL ได้ แอบไปแคะมาเกือบหมด

กระดุมสังเกตง่ายๆ ที่เลี้ยงไม่รอดกันเพราะ ต้นมีดอกที่เป็นใบบกมา
ต้นไม้น้ำ ที่เป็นใบบก ออกดอกแล้วนำมาปลูกในน้ำ ตายหมด ครับ
ระบบรากทั้งใบบกใบน้ำก็ไม่เหมือนกัน กระดุมใบน้ำรากสั้นก็มี รากยาวก็มีไม่เสมอไป
ให้ดูที่ใบ ใบบกจะหนา ใบน้ำจะบางกว่า

กระดุมเพาะ(จำนวนมาก) ไม่ได้นะครับ เป็นไม้เก็บทั้งนั้น
ส่วนรากถ้าเก็บในน้ำและเป็นโคลนก็จะสีเหลืองเหมือนต้นไม้ทั่วไป
ถ้าอยู่ในกรวดรากจะสีขาว ครับ แต่ที่ส่งออกได้ ต้องรากขาว
เพราะรากสีขาวจะไม่มีการปนเปื้อนของดิน ซึ่งเป็นกฎข้อสำคัญของการส่งออก
มีดินติดไปไม่ได้อย่างเด็ดขาด ถ้ารากเหลืองจะถูกตรวจอย่างเข้มเลย
รากเหลือง หรือ รากขาว ไม่ใช่สำคัญสำหรับการปลูกกระดุมในประเทศ
ให้ดูเป็นใบน้ำก็พอแล้ว ปลูกง่าย ครับ ยืนยัน นั่งยัน นอนยัน

ชิปปิ้งเอาไม้น้ำมาให้ตรวจที่สนามบินบ่อยมากมาย...ตรวจปล่อยหมดเลยอ่าครับ hide2 [แลบลิ้นแอ๊บแบ๊ว]  แต่ไม่ค่อยเจอเลยครับกระดุมเนี่ย น้อยมากปีนึงเจอส่งอยู่ไม่กี่ชิ้ปเม้นท์
Hot Member
« ตอบ #36 เมื่อ: 26/09/08, [09:33:41] »

ชิปปิ้งเอาไม้น้ำมาให้ตรวจที่สนามบินบ่อยมากมาย...ตรวจปล่อยหมดเลยอ่าครับ hide2 [แลบลิ้นแอ๊บแบ๊ว]  แต่ไม่ค่อยเจอเลยครับกระดุมเนี่ย น้อยมากปีนึงเจอส่งอยู่ไม่กี่ชิ้ปเม้นท์

ไทยเราส่งพวกคริป ไม้ข้อ พวกอนูเบียส อเมซอน ออกกันมาก มังครับ กระดุมเลยมีน้อย

ต้นกระดุม หากเราซื้อเป็น ดูแลรักษาเป็น เข้าใจมัน ก็ไม่ยากเลยครับ
babypowder ออฟไลน์
« ตอบ #37 เมื่อ: 26/09/08, [22:04:14] »

อ้างถึง
ไทยเราส่งพวกคริป ไม้ข้อ พวกอนูเบียส อเมซอน ออกกันมาก มังครับ กระดุมเลยมีน้อย

ต้นกระดุม หากเราซื้อเป็น ดูแลรักษาเป็น เข้าใจมัน ก็ไม่ยากเลยครับ

ครับ ปกติเวลาอยู่เวร มันก็จะมีแต่พวกอนูเบียส ซะส่วนใหญ่ ไม่ค่อยเห็นตัวแปลกๆครับ ผมชอบแพ็กเก็ตเขาน่ะครับ [เจ๋ง] สวยดีเป็นหลอดพลาสติกบางๆ ใส่อันล่ะต้น สงสัยเวลาวางขายต่างประเทศคงแพงซะ evi01  ดีๆๆๆคนไทยจะได้รำรวยเนอะ [ปิ๊งๆๆ]
noonum ออฟไลน์
« ตอบ #38 เมื่อ: 27/09/08, [09:56:29] »

Correct! ข้อมูลดีครับ + 1 ครับ  [เย้ะ]
Hot Member
« ตอบ #39 เมื่อ: 28/09/08, [10:45:51] »

พี่ตี๋ครับพรุ่งนี้ผมจะไปเดินเล่นหาต้นไม้มาทำตู้ใหม่มีไรแนะนำบ้างครับ [เขิลลลล]

น้องตี๋ไปเดินตลาดมาแร๊ว ได้ต้นไรแปลกๆติดมือกลับมาบ้างรึป่าวครับ
ที่ตลาดซึหลี่เหอ พักนี้ไม่ค่อยมาไรมาใหม่ครับ ยังติดควันหลงโอลิมปิคกันอยู่ อิอิ
tsong2020 ออฟไลน์
« ตอบ #40 เมื่อ: 28/09/08, [19:50:27] »

น้องตี๋ไปเดินตลาดมาแร๊ว ได้ต้นไรแปลกๆติดมือกลับมาบ้างรึป่าวครับ
ที่ตลาดซึหลี่เหอ พักนี้ไม่ค่อยมาไรมาใหม่ครับ ยังติดควันหลงโอลิมปิคกันอยู่ อิอิ

ไปมาแล้วครับไม่มีอะไรเลยจริงๆ กลับมาตัวเปล่า กลับไปโดนฟันที่ตลาดกว่านหยวน ไว้หลัง สืออี พี่อยากไปวันไหนบอกผมอยากไปเดินด้วยขำๆ [ปิ๊งๆๆ]
อยากเจอพี่ตี็น้อยสุดหล่อ.....

ลืมไปอย่างครับพี่ ในปักกิ่งยังมีคนไทยเลี้ยงไม้น้ำ หรือ กุ้ง อีก พี่ตี๋รู้จักมั้ยครับ เห็นเมื่อวานซืืนผมไปคุยกับคนขายที่อีกตลาดเขาบอก เรียนอยู่เหลินต้า ถ้าเพราะอยากรู้หาเพื่อนต่้างแดนที่ชอบแบบเดียวกันอิอิอิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/09/08, [19:52:42] โดย tsong2020 »
B_TheBest ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #41 เมื่อ: 05/10/08, [11:45:45] »

[เจ๋ง][img]
B.Par ออฟไลน์
« ตอบ #42 เมื่อ: 05/10/08, [23:53:59] »

ขอบคุณมากเลยครับ.... [ปิ๊งๆๆ] [ปิ๊งๆๆ] [เจ๋ง]
Hot Member
« ตอบ #43 เมื่อ: 06/10/08, [11:41:13] »

ไปมาแล้วครับไม่มีอะไรเลยจริงๆ กลับมาตัวเปล่า กลับไปโดนฟันที่ตลาดกว่านหยวน ไว้หลัง สืออี พี่อยากไปวันไหนบอกผมอยากไปเดินด้วยขำๆ [ปิ๊งๆๆ]
อยากเจอพี่ตี็น้อยสุดหล่อ.....

ลืมไปอย่างครับพี่ ในปักกิ่งยังมีคนไทยเลี้ยงไม้น้ำ หรือ กุ้ง อีก พี่ตี๋รู้จักมั้ยครับ เห็นเมื่อวานซืืนผมไปคุยกับคนขายที่อีกตลาดเขาบอก เรียนอยู่เหลินต้า ถ้าเพราะอยากรู้หาเพื่อนต่้างแดนที่ชอบแบบเดียวกันอิอิอิอิ

หวัดดีคับน้องตี๋
พี่เพิ่งกลับจากไทยเมื่อวานเช้า บ่ายก็ไปเดินตลาดขายปลาที่พันเจียหยวนมาอีก ได้ปลาคาร์ดินัลไซส์เอ๊กซ์แอลมาในราคาห้าหยวนต่อตัว
ปลากรีนนีออนไซส์แอลมาในราคาสี่หยวน ต้นไม้ไม่ได้อะไรเลย ไว้ไปคราวหน้าจะนัดเจอไปเดินเล่นกันน๊ะครับ

ปล ตอนนี้ไม่หล่อ เพราะตัดผมทรงสกินเฮด  suicide
ส่วนเพื่อนคนไทน เดี๋ยวต้องออกสืบตามจับตัว เอามารับน้อง ให้ได้ อุอุ  ้hahaha
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์