Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Aquamania Glass Box : แรงบันดาลใจ และความตั้งใจ (Update Week3)  (อ่าน 26175 ครั้ง)
Art ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #60 เมื่อ: 20/01/07, [23:16:12] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อิ่มอกอิ่มใจจริง ๆ ครับ เห็นกระทู้คุณต้นกล้าทีไร..มีรูปงาม ๆ ให้ดูทุกที ดูกี่ทีก็ไม่เบื่อ..เคยเข้าไปดูใน link Multiply หลง...แทบถ้าทางออกม่ะเจอเลย :smile05: อิๆ  งามมาก ๆ
เยี่ยมทั้งตู้ ทั้งรูปถ่ายเลยครับ ทำไรก็งามไปหมด :smile02:...อิจฉาเจง ๆ ครับ ตรงข้ามกะผมเลยอ่ะ..อิ ๆ   :daze02:
pladee ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #61 เมื่อ: 20/01/07, [23:20:15] »

ถ่ายรูปแบบนี้ ไม่ดีเลย ครับ     :cry01:
แบบว่าสวยโคตร ชอบมากๆๆ ครับ ยกให้ 10 นิ้วเลยครับ   :smart02:
นาย-_-ต้น XXX ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #62 เมื่อ: 21/01/07, [21:38:32] »

อิ่มอกอิ่มใจจริง ๆ ครับ เห็นกระทู้คุณต้นกล้าทีไร..มีรูปงาม ๆ ให้ดูทุกที ดูกี่ทีก็ไม่เบื่อ..เคยเข้าไปดูใน link Multiply หลง...แทบถ้าทางออกม่ะเจอเลย :smile05: อิๆ  งามมาก ๆ
เยี่ยมทั้งตู้ ทั้งรูปถ่ายเลยครับ ทำไรก็งามไปหมด :smile02:...อิจฉาเจง ๆ ครับ ตรงข้ามกะผมเลยอ่ะ..อิ ๆ   :daze02:
คนถ่ายนี่งามด้วยป่าว  :cry05:   เจ้าโตะนี่มันกิน tetra bit  หรือว่ากินหินครับนั่นขี้ถึงได้แดงหยั่งงั้น เอหรือตะไคร่แดงหว่า :daze02:   ถ่ายซะเห็นเครื่องใน พลังการถ่ายช่างมหาศาล  วันก่อนขอบคุณมากนะคร๊าบคุณต้นกล้าที่แนะนำ ตอบผมได้ทุกข้อสงสัยเลย สุดยอดดดดดดดดด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/01/07, [21:42:07] โดย Anchor_T »
Amazonas-II ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #63 เมื่อ: 23/01/07, [11:47:07] »

คนถ่ายนี่งามด้วยป่าว  :cry05:   เจ้าโตะนี่มันกิน tetra bit  หรือว่ากินหินครับนั่นขี้ถึงได้แดงหยั่งงั้น เอหรือตะไคร่แดงหว่า :daze02:   ถ่ายซะเห็นเครื่องใน พลังการถ่ายช่างมหาศาล  วันก่อนขอบคุณมากนะคร๊าบคุณต้นกล้าที่แนะนำ ตอบผมได้ทุกข้อสงสัยเลย สุดยอดดดดดดดดด

:cry02: คนถ่ายงามป่าว ???? 

ไม่ใช่พระเอกลิเก จะได้รูปงาม  :smile02: อิอิอิ

เจ้าโตะของผมมันแย่งอาหารปลากินหมดอ่ะ  :mad02:
DreamWorks ออฟไลน์
« ตอบ #64 เมื่อ: 24/01/07, [15:42:19] »

ผมลองค้นหาคำว่า "แฮร์" เพราะกำลังสนใจอยากปลูกต้นนี้อยู่พอดี เลยได้มาเจอกระทู้ที่สวยงามมากๆเลยครับ
สวยเรียบง่ายจริงๆเลย  ผมเองก็ชอบถ่ายภาพเหมือนกันครับ แต่ยังไม่มีตู้ถ่ายมาให้ชมกัน  :freeze04:

ขอถามความรู้หน่อยครับ ถ่ายให้ได้ฉากอย่างงี้ทำยังงัยครับ
ใช่แบบประมาณว่าใช้ฉากสีฟ้าไว้ด้านหลัง แล้วมันจะออกมาเป็นเฉดอย่างงี้เองรึเปล่าครับ
หรือว่าต้องให้แสงกับฉากด้านล่างมากกว่าฉากด้านบนอะครับ  :smile09:
Club Member
« ตอบ #65 เมื่อ: 24/01/07, [16:59:06] »

ผมลองค้นหาคำว่า "แฮร์" เพราะกำลังสนใจอยากปลูกต้นนี้อยู่พอดี เลยได้มาเจอกระทู้ที่สวยงามมากๆเลยครับ
สวยเรียบง่ายจริงๆเลย  ผมเองก็ชอบถ่ายภาพเหมือนกันครับ แต่ยังไม่มีตู้ถ่ายมาให้ชมกัน  :freeze04:

ขอถามความรู้หน่อยครับ ถ่ายให้ได้ฉากอย่างงี้ทำยังงัยครับ
ใช่แบบประมาณว่าใช้ฉากสีฟ้าไว้ด้านหลัง แล้วมันจะออกมาเป็นเฉดอย่างงี้เองรึเปล่าครับ
หรือว่าต้องให้แสงกับฉากด้านล่างมากกว่าฉากด้านบนอะครับ  :smile09:

ขอบคุณมากครับ

แต่ละรูปจะมีเทคนิคที่ต่างกันครับ อย่างรูปที่มีแสงเป็นเฉด
ผมจะใช้แผ่นพลาสติกสี้ฟ้าอ่อนแบบโปร่งแสง(โปร่งแสง ที่ไม่ใช่โปร่งใส) แล้วให้แสงจากด้านหลัง โดยใช้หลอดไฟ 18 watt ครับ
หรือว่าจะขยับให้โคมไฟไปทางด้านหลังตู้ แล้ววัดแสงให้ภาพสว่างขึ้น ก็ได้ครับ
จริงๆแล้วมีหลายวิธีที่จะสามารถถ่ายได้แบบนี้ครับ

เดี๋ยวไว้ผมว่างจากงานเมื่อไหร่จะเขียนบทความเทคนิคการถ่ายรูป Style นี้ให้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/01/07, [23:04:50] โดย Aquamania_Glass_Box »
MaTTieW ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #66 เมื่อ: 25/01/07, [00:16:23] »

เทคนิคนี้เหลือร้ายเลย ผมมีกล้องฟูจิ finepix f10 มันจะถ่ายได้แบบนี้อ่ะป่าว   :freeze06:

ผมว่าถ้าหญ้าลามแล้วมันจะไม่บังก้อนหินเหรอครับ   :smile09:
Club Member
« ตอบ #67 เมื่อ: 25/01/07, [01:31:34] »

เทคนิคนี้เหลือร้ายเลย ผมมีกล้องฟูจิ finepix f10 มันจะถ่ายได้แบบนี้อ่ะป่าว   :freeze06:

ผมว่าถ้าหญ้าลามแล้วมันจะไม่บังก้อนหินเหรอครับ   :smile09:

ขอบคุณครับ คุณแมททิว

f10 น่าจะถ่ายได้นะครับ ยังไงขอผมไปดูข้อมูลกล้องก่อน เดี๋ยวมาบอกอีกทีนะครับ

ต้นแฮร์กราส ตอนนี้ผมใช้แสงไฟกดไว้อยู่ครับ  น่าจะไม่สูงมาก :freeze04:

ที่ยาวอยู่แล้ว คิดว่าถ้ามันเริ่มเต็มตู้ ค่อยตัดให้สั้นลงครับ      :smile02:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/01/07, [01:34:31] โดย Aquamania_Glass_Box »
JIM
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #68 เมื่อ: 25/01/07, [08:46:14] »

ผมเลี้ยงแฮร์กราสไม่เคยรอดเลย คนมีกรรม เลี้ยงได้แค่ บริกซ่า กลอสโซ เพิร์ลวีด กะคริปและเทนเนลุสประมาณเนี๊ยะ :cry01:
DreamWorks ออฟไลน์
« ตอบ #69 เมื่อ: 25/01/07, [14:33:06] »

ผมเลี้ยงแฮร์กราสไม่เคยรอดเลย คนมีกรรม เลี้ยงได้แค่ บริกซ่า กลอสโซ เพิร์ลวีด กะคริปและเทนเนลุสประมาณเนี๊ยะ :cry01:

ตกลงว่าแฮร์กราสเป็นต้นไม้ที่เลี้ยงยากเหรอครับ มือใหม่อย่างผมจะเลี้ยงรอดมั้ยเนี่ย  :freeze04:
หน้า: 1 2 3   ขึ้นบน
พิมพ์