Aqua.c1ub.net
*
  Wed 19/Jun/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: นาโนบ้างครับ เน้นดูแลง่ายครับ  (อ่าน 10475 ครั้ง)
GT
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 11/08/06, [20:51:57] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

มีคริป ขาไก่ ดาวน้อย(โกร๋นๆ)

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
GT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 11/08/06, [20:53:48] »

สภาพคริป wendtii ครับ
ตู้ใช้คาร์บอนแบบน้ำ seachem excel น่ะครับ
โดสวันละครึ่งซีซี เปลี่ยนน้ำสัปดาห์ละครั้งครับ

GT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 11/08/06, [21:02:55] »

ในนี้มีกุ้งยามาโตะ กะ ออตโต้ คอยจัดการตะไคร่ครับ  ;D
เป็นตู้แรกที่ไม่มีปัญหาตะไคร่มากวนใจเลยครับ
ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้ เคยเจอมาเกือบทุกอย่างตั้งแต่ brown, blue-green, ตะไคร่เส้นผม  เรียกว่ารื้อแล้วรื้ออีกมาหลายรอบแล้วครับ  -:(

ว่าแต่ว่าลงอีเลนไทน์ไปแล้ว รู้สึกว่ามันไม่ค่อยเลื้อยเลยล่ะครับ มีใครพอจะรู้เทคนิคการเลี้ยงอิเลนไทน์ให้งามๆบ้างมั้ยครับ

Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #3 เมื่อ: 11/08/06, [22:59:10] »

สภาพโดยรวมงามมากครับ เขียวชอุ่มไปหมด  {:o
Utcc_it ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 11/08/06, [23:27:13] »

สวยมากครับ ตู้กี่นิ้วครับเนี่ย
อีเลนไทน์ลองอัดปุ๋ยให้เค้าซิครับ อาจจะต้องรื้อทิ้งเลยก็ได้เพราะโตไวจัด ;D
~ m @ y ~ ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #5 เมื่อ: 12/08/06, [00:58:45] »

มีใครพอจะรู้เทคนิคการเลี้ยงอิเลนไทน์ให้งามๆบ้างมั้ยครับ

ใส่ปุ๋ยรองพื้นเยอะๆ แล้วลงดินภูเขาไฟตรงที่อยากจะให้เค้าเลื้อย ทำแค่นี้แป๊ปเดียวก็ลามปามแน่ๆครับ :3
GT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 12/08/06, [14:07:14] »

ตู้สิบสี่นิ้วครับ
ปุ๋ยรองพื้นนี่ สงสัยลำบากแล้วล่ะครับ เพราะว่าข้างใต้มันเป็นกรวดลูกรังผสมกะออสโมโค้ตอยู่น่ะครับ
สงสัยอัดปุ๋ยต้องเอาแบบฝังน่ะครับ
ขอบคุณมากสำหรับทุกๆความเห็นครับ
เด็กเอกชัย ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 12/08/06, [16:49:33] »

จิ๋วแต่แจ๋วครับ :-*
Revenge ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 13/08/06, [17:25:14] »

อีเลนไทน์ กันบ้างนะครับ

วันแรกปัก 5 กิ่ง กิ่งละประมาณ 2 ข้อ ประมาณ 2นิ้วได้มั่ง

อาทิตย์ที่ 2 เริ่มใจชื้นงอกแว้ว

อาทิตย์ที่ 3 ครับเริ่มเลื้อย

ครบเดือนไม่ไหวละ ลามขึ้นหินไปแว้ว

อัดปุ๋ยฝังไปเลยครับ 2-3เม็ดไปเล้ยรอบๆโคนแสงน่าจะพอแล้วหล่ะครับรับรองแว่บๆถึงขอบตู้คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/08/06, [17:34:24] โดย Revenge »
GT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 14/08/06, [22:07:39] »

อีเลนไทน์ของคุณ revenge สวยสมบูรณ์มากเลยครับ
GT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: 16/08/06, [11:41:12] »

อันนี้รูปกุ้งยามาโตะที่อยู่ในตู้ครับ

balansae ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #11 เมื่อ: 16/08/06, [12:41:12] »

คุณ GT ครับ คาร์บอนแบบน้ำ seachem excel เป็นยังไงครับ แพงมั๊ย ราคาขวดละเท่าไร  ซื้อที่ไหน   ....ผมสนใจครับตอนนี้ตั้งตู้ nano บ้าง มีแต่ คริป กับ มอส.... ยังไม่ให้ co2 ครับ
GT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: 16/08/06, [19:49:11] »

คุณ GT ครับ คาร์บอนแบบน้ำ seachem excel เป็นยังไงครับ แพงมั๊ย ราคาขวดละเท่าไร  ซื้อที่ไหน   ....ผมสนใจครับตอนนี้ตั้งตู้ nano บ้าง มีแต่ คริป กับ มอส.... ยังไม่ให้ co2 ครับ
แพงครับ
ขวดละสี่ร้อยกว่าบาท ขนาด 250 CC ครับ
แต่ตอนผมซื้อเป็นโปรโมชั่นเหลือสามร้อยปลายๆ ไม่รู้ว่าตอนนี้ยังลดอยู่รึเปล่าน่ะครับ
แต่เวลาใช้จริงเนี่ย เขาให้โด้สแค่ 1 CC ต่อน้ำ 40 Litre ครับ ตู้ของผมคำนวนออกมาแล้วก็ประมาณยี่สิบลิตรครับ ก็โด้สวันละแค่ครึ่งซีซีก็พอ คำนวนดูแล้วน่าจะได้ห้าร้อยวัน ต่อราคาสี่ร้อยกว่าบาทเนี่ย คิดๆออกมาดูก็วันละเกือบบาทนึงครับ
ผมลองคำนวนเทียบกับคาร์บอนแบบกระป๋องแล้ว กระป๋องละประมาณสองร้อยแต่ว่าให้ได้ประมาณเดือนนึง ก็วันละเกือบสิบบาทครับ
จริงๆแล้วตอนที่ลองใช้เนี่ย ไม่ได้คิดที่ตัวเงินครับ แต่เผอิญไปดูเว็บตู้นาโนของเมืองนอก แล้วส่วนใหญ่เขาจะใช้กันเพราะว่าสะดวกน่ะครับ ก็เลยอยากลองบ้าง
แต่ว่าต้องบอกไว้ก่อนนะครับ ว่าใช้คาร์บอนแบบน้ำอย่างนี้เนี่ย ต้นไม้จะไม่โตไวเหมือนกับแบบก๊าซ ถ้าผมจำไม่ผิดเนี่ยเขาเคยเขียนไว้ในเว็บว่ามันจะโตช้ากว่าประมาณสองถึงสามเท่า แต่ต้นไม้จะมีความสมบูรณ์เหมือนกันน่ะครับ
ลองเข้าไปดูในเว็บของเขาเลยละกันนะครับ http://www.seachem.com/products/product_pages/FlourishExcel.html
ประโยชน์อีกอย่างนึงก็คือ เอาไว้กำจัดตะไคร่ครับ ผมเคยอ่านเจอว่าให้โอเวอร์โด้ส สองถึงสามเท่า จะจัดการตะไคร่ได้ครับ
นาย-_-ต้น XXX ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 20/08/06, [00:19:04] »

ตู้สวยครับ ชอบคริปมากสมบูณ์ดีจังเลย     เอ ??? ยังไม่บอกเลยครับว่าซื่อ คาร์บอนแบบน้ำที่ไหนอ่ะครับ
GT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: 22/08/06, [00:09:46] »

เคยเห็นร้านที่สวนลุมไนท์บาซาร์มีขายนะครับ
ถ้าที่ซันเดย์ก็ร้านสีสันน่ะครับ
นอกจากนั้นยังไม่เคยเห็นเลยล่ะครับ
เจม
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: 09/10/06, [13:00:38] »

ไฟของตู้คุณ GT นี่กี่วัต กำลังไฟเท่าไหร่ครับแล้วหาซื้อได้ที่ไหนในจตุจักรราคาเท่าไหร่  ขอบคุณครับ
GT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: 09/10/06, [16:16:17] »

หลอดตะเกียบ 11 วัตต์ สองหลอดครับ   แต่จากที่เลี้ยงๆมาปรากฏว่าเปิดแค่ทีละหลอดคริปจะงามกว่าครับ
ส่วนโคมไฟซื้อที่โลตัสพระรามหนึ่งครับ ร้านข้างล่างตรงลานจอดรถน่ะครับ ผมจำชื่อไม่ได้แล้วว่าชื่ออะไร

ไฟของตู้คุณ GT นี่กี่วัต กำลังไฟเท่าไหร่ครับแล้วหาซื้อได้ที่ไหนในจตุจักรราคาเท่าไหร่  ขอบคุณครับ

~ m @ y ~ ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #17 เมื่อ: 09/10/06, [20:19:58] »

หลอดตะเกียบ 11 วัตต์ สองหลอดครับ   แต่จากที่เลี้ยงๆมาปรากฏว่าเปิดแค่ทีละหลอดคริปจะงามกว่าครับ
ส่วนโคมไฟซื้อที่โลตัสพระรามหนึ่งครับ ร้านข้างล่างตรงลานจอดรถน่ะครับ ผมจำชื่อไม่ได้แล้วว่าชื่ออะไร

ร้านเฉียนหวู่ สาขาพระราม1 ครับผม ร้านนี้ตลกดี เพราะราคาของไม่ยักกะเท่าที่JJอ่ะนะ :mad01:
นายวุฒิ ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 09/10/06, [20:34:27] »

ร้านเฉียนหวู่ สาขาพระรา1 ครับผม ร้านนี้ตลกดี เพราะราคาของไม่ยักกะเท่าที่JJอ่ะนะ :mad01:

ไม่เท่านี้คือ มากกว่าหรือน้อยกว่าครับ
แต่ดูจาก อีโมชั่นแล้วน่าจะ มากกว่า มาก ๆ :smile04:
...dunhill... ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 09/10/06, [21:55:38] »

รางไฟหาได้จากไหนครับ ราคาเท่าไร่ ไฟกี่ watt   พอดีตู้ผมขนาดใก้ลเคียงกันอยากลองเล่นรางไฟดูอ่าครับดูมันสว่างดี    :smile01:
นายวุฒิ ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 09/10/06, [22:49:45] »

รางไฟหาได้จากไหนครับ ราคาเท่าไร่ ไฟกี่ watt   พอดีตู้ผมขนาดใก้ลเคียงกันอยากลองเล่นรางไฟดูอ่าครับดูมันสว่างดี    :smile01:

ร้านขายเครืองใช้ไฟฟ้า ใหญ๋
หรือไม่ก้อโฮมโปร บิ๊ก ซี
หนอนเล็ก
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: 21/10/06, [19:05:58] »

:smile02:
Oho.    Super Wonderful nano-tank
 :smile05:
???
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: 23/10/06, [19:06:11] »

:dontworrie02:
ขออณุญาต นำไปเป็นไอเดีย หนอ่ยนะจ๊ะ สวยจริงๆ
 :cry01:
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์