Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กุ้งเป็นสนิมไม่ยอมกิน ช่วยด้วยค่ะ  (อ่าน 2868 ครั้ง)
BeBeeOne ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 15/04/17, [17:33:43] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ขอรบกวนสอบถามนะคะ
พอดีตอนนี้มีปัญหากุ้งโกสเพศผู้ขนาด 4" ซื้อมาสัก 6 เดือนได้แล้ว ไม่ค่อยยอมกินตั้งแต่แรกซื้อ คาดว่าน่าจะเคยผสมพันธุ์มาแล้วและปัจจุบันสนิมลามไปมากแทบทั้งตัว ปัจจุบันดูแลด้วยการเปลี่ยนน้ำบ่อยๆใส่หินก้อนใหญ่แค่ 3-4 ก้อน ให้กุ้งเดินได้สะดวกขึ้นกว่าการเดินบนกระจกเต็มๆ ดูแลไม่ให้เกิดการหมักหมมใต้ตู้ ดูแลให้น้ำใส เติมแร่ธาตุและเกลือเล็กน้อย ปัญหาคือกุ้งแทบไม่กินอะไรเลย ไม่ค่อยมีแรง เราควรทำอะไรเพิ่มเติม หรือควรใส่ยาอะไรดีคะ สงสารกุ้งมากค่ะ
Phatcharida ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 19/04/17, [22:09:01] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ขอรบกวนสอบถามนะคะ
พอดีตอนนี้มีปัญหากุ้งโกสเพศผู้ขนาด 4" ซื้อมาสัก 6 เดือนได้แล้ว ไม่ค่อยยอมกินตั้งแต่แรกซื้อ คาดว่าน่าจะเคยผสมพันธุ์มาแล้วและปัจจุบันสนิมลามไปมากแทบทั้งตัว ปัจจุบันดูแลด้วยการเปลี่ยนน้ำบ่อยๆใส่หินก้อนใหญ่แค่ 3-4 ก้อน ให้กุ้งเดินได้สะดวกขึ้นกว่าการเดินบนกระจกเต็มๆ ดูแลไม่ให้เกิดการหมักหมมใต้ตู้ ดูแลให้น้ำใส เติมแร่ธาตุและเกลือเล็กน้อย ปัญหาคือกุ้งแทบไม่กินอะไรเลย ไม่ค่อยมีแรง เราควรทำอะไรเพิ่มเติม หรือควรใส่ยาอะไรดีคะ สงสารกุ้งมากค่ะ

น่าจะสูงวัยแล้วหละ  แก้ยาก 
แต่ที่ทำถูกต้องแล้ว ดูแลรักษาความสะอาดของน้ำ
ที่เหลืออยู่ที่ตัวกุ้งแล้ว สังเกตุกุ้งวัยหนุ่มสาวจะขัดตัวถูหนวด แต่แก่ๆอายุเริ่มมากจะขี้เกรียจไม่ทำความสะอาดตัวเองอยู่นิ่งเกินไปนานๆจนฝุ่นในน้ำจับตัวกันบนตัวกุ้งทำให้เกิดโรค 
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์