Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อะไรเป็นปัจจัยให้โกส - เคลียแพงได้ขนาดนี้ครับ  (อ่าน 3721 ครั้ง)
KUDSON` ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 25/01/17, [20:25:41] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมห่างหายจากการเลี้ยงกุ้งไปซัก 1-2 ปี (อยู่ในยุคของพวกไบร์ทออเร้นท์-อัลเลรี่-สโนว์ไวท์-บลูสปอต-หรือพวกเดส-บลูเพิล)
แล้วอยากกลับมาเลี้ยงอีก พอมาเจอราคานี้ ไปไม่เป็นเลยครับ
ทำไมมันแพงได้ขนาดนี้
ถ้าแรกๆเลยที่นำเข้ามาขาย อันนี้เข้าใจ
มันเพิ่งเข้ามาใหม่ การเพาะพันธุ์ยังไม่แพร่หลาย จำนวนมันยังน้อยอยู่ ราคาแรงมันก็คือเรื่องปกติ
แล้วถ้ากุ้งโดดออกมา มีสีสันที่แปลกตาออกไป ก็เป็นจุดเด่น ราคาแรงมันก็เรื่องปกติ
แต่นี่สงสัยคือ ณ ตอนนี้
โกสที่มีขนาด 1-3 นิ้ว แต่สีสันหาดูได้ดาดดื่น ไม่ได้มีความโดนเด่นที่แปลกแยกออกไป ราคายังแรงมากๆ
แม้กระทั้งไซด์ลงเดิน สีสันยังไม่ออก ไม่มีแววดู ราคายังแรงเลยครับ
เพราะตอนนี้ กุ้งโกสก็ไม่ใช่ของหายากอะไรเท่าไหร่แล้ว
การเพาะพันธุ์ก็แพร่หลาย ผู้เพาะพันธุ์ก็เพิ่มจำนวนขึ้นมาก จำนวนกุ้งก็มากขึ้นตามไปด้วย
ราคามันก็ไม่น่าจะแรงขนาดนี้นะ
แล้วถ้ามันมีตัวที่สวยโดดเด่นไม่เหมือนใคร ราคาพุ่งไปแรงๆก็เข้าใจได้ (เช่นในวงการปลากัด เจ้าไตรรงค์)
หรือท่านไหนมีเหตุผลมาบอกกล่าว เล่ากันฟัง ก็บอกผมหน่อยซิครับ ผมอยากรู้เรื่องวงการกุ้งตอนนี้

Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 26/01/17, [00:51:29] »

มีการปั่นกันด้วยแหละครับ ทำทุกทางให้มีชื่อเสียงเพื่อเพิ่มมูลค่าสินค้าตัวเองก็ด้วย
Phatcharida ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 26/01/17, [10:23:35] »

ผมห่างหายจากการเลี้ยงกุ้งไปซัก 1-2 ปี (อยู่ในยุคของพวกไบร์ทออเร้นท์-อัลเลรี่-สโนว์ไวท์-บลูสปอต-หรือพวกเดส-บลูเพิล)
แล้วอยากกลับมาเลี้ยงอีก พอมาเจอราคานี้ ไปไม่เป็นเลยครับ
ทำไมมันแพงได้ขนาดนี้
ถ้าแรกๆเลยที่นำเข้ามาขาย อันนี้เข้าใจ
มันเพิ่งเข้ามาใหม่ การเพาะพันธุ์ยังไม่แพร่หลาย จำนวนมันยังน้อยอยู่ ราคาแรงมันก็คือเรื่องปกติ
แล้วถ้ากุ้งโดดออกมา มีสีสันที่แปลกตาออกไป ก็เป็นจุดเด่น ราคาแรงมันก็เรื่องปกติ
แต่นี่สงสัยคือ ณ ตอนนี้
โกสที่มีขนาด 1-3 นิ้ว แต่สีสันหาดูได้ดาดดื่น ไม่ได้มีความโดนเด่นที่แปลกแยกออกไป ราคายังแรงมากๆ
แม้กระทั้งไซด์ลงเดิน สีสันยังไม่ออก ไม่มีแววดู ราคายังแรงเลยครับ
เพราะตอนนี้ กุ้งโกสก็ไม่ใช่ของหายากอะไรเท่าไหร่แล้ว
การเพาะพันธุ์ก็แพร่หลาย ผู้เพาะพันธุ์ก็เพิ่มจำนวนขึ้นมาก จำนวนกุ้งก็มากขึ้นตามไปด้วย
ราคามันก็ไม่น่าจะแรงขนาดนี้นะ
แล้วถ้ามันมีตัวที่สวยโดดเด่นไม่เหมือนใคร ราคาพุ่งไปแรงๆก็เข้าใจได้ (เช่นในวงการปลากัด เจ้าไตรรงค์)
หรือท่านไหนมีเหตุผลมาบอกกล่าว เล่ากันฟัง ก็บอกผมหน่อยซิครับ ผมอยากรู้เรื่องวงการกุ้งตอนนี้

เป็นไปตามห่วงโซ่อุปทาน    (ไม่เกี่ยวกับโลจิสติกส์นะ)
คือต้นทางซื้อมาแพง
ใช้ระยะเวลาในการเลี้ยงพอสมควร
มีสีสันของไม่ค่อยมีขีดความจำกัดเท่าไหร่ มีลูกเล่นเรื่อยๆยังไม่เจอที่สิ้นสุดตอนนี้
การผลิตมีข้อจำกัดค่อนข้างได้ผลผลิตยากกว่ารุ่นอื่นๆหน่อย
ยังมีความต้องการของตลาดต่อเนื่อง การตลาดดีเช่นสื่อโฆษณาต่างๆ การออกงานโชว์ต่าง
ราคาก็เลยเป็นไปตามกลไกของตลาด มีขึ้นมีลง
ส่วนใหญ่ก็จะขายแพง เพราะซื้อมาแพง
วนไปๆ

ถ้ามีคนเลี้ยงมากๆผลผลิตเยอะมันก็จะค่อยๆถูกลงมาเอง เมื่อถูกลงมากๆคนส่วนนึงที่คิดเข้ามาเก็งกำไรก็จะเบนเข็มไปในทิศทางอื่น เดี๋ยวก็ทำให้ของมีน้อยลงไปเอง และเมื่อความต้องการของตลาดมีต่อเนื่องอีกของมีน้อยลงก็ราคาสูง วนไปๆๆๆๆๆๆ

ปล. แต่เจ้าใหญ่ๆที่มีขื่อเสียงไม่ค่อยได้รับผลตรงนี้เท่าไหร่เพราะติดลมบนไปแล้วและฟันกำไรไปหลายสิบล้านแล้ว
ปล1. ;การมีวินัยการผลิต  การตลาดดี การสร้างแบนเนม การสร้างความเชื่อมั่นต่อผู้บริโภค เป็นหัวใจสำคัญของการขาย ไม่ใช่ว่าจะขายได้ดีทุกคน  กุ้งเหมือนกันแต่อยู่คนละมือก็ราคาต่างกัน จนมีเจ้าใหญ่ๆพูดไว้ว่า "ถ้าเอาของกูไปเลี้ยงแล้วขายไม่ได้ ให้เอามาให้กูเดี๋ยวกูปล่อยให้เอง เพราะขนาดขาขาดก้ามขาดกูก็ยังขายได้ คนมันก็ซื้อกูอยู่ดี"   ดังนั้น ถูกแพงบางทีก็เป็นเรื่องของคนสองคน บ้างก็ว่าไม่แพงเพราะมีกำลังซื้อ บ้างก็ว่าแพงด้วยเหตุผลส่วนตัวทั้งสิ้น   คนขายพอใจขายและมีคนซื้อพอใจซื้อ "จบ" คำว่าถูกหรือแพงมันไม่เกิดขึ้น เช่นเดียวกับ วงการพระเครื่อง รถเก่า สแตมป์ ถ้วยชามเก่า เหรียญ และ อื่นๆ    อย่าคิดมากเลยจ้าาาา

ข้างบนมีข้อความที่ผิดพลาดใดใด ก็ขออภัยไว้ด้วยจ้าาาา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/01/17, [10:29:54] โดย Phatcharida »
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #3 เมื่อ: 29/01/17, [09:44:21] »

บางเจ้าสวยๆ แปลกๆ นี่ก็เข้าใจ แต่บางเจ้าแพงไปแบบโอเวอร์ กุ้งก้ามยังไม่เท่ากันด้วยซ้ำ

การตลาดสร้างภาพล้วนๆ ครับ แบบนั้น
KUDSON` ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 30/01/17, [23:14:32] »

ขอบคุณสำหรับคำตอบของทุกท่านครับ
ค่อนข้างมั่นใจละว่ามันจะเหมือนกับปรากฏการณ์ "Tulip mania" แล้วล่ะ
แบบนี้ ผู้เลี้ยงเฉยๆแบบผม รอดูต่อไปเรื่อยๆดีกว่า ยังไม่ต้องรีบเลี้ยงอะไร
พอเวลานั้นมาถึง ก็รออ่านดราม่ากันต่อไป ^^
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์