Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอข้อแนะนำหน่อยคับ  (อ่าน 3511 ครั้ง)
khmint ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 11/11/16, [15:31:53] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

จะหาปลาอะไรมาช่วยกำจัดสิ่งที่จะตามมาสำหรับตู้ไม้น้ำดีคับ พวกพลานาเรีย และพวกตัวต่างๆ ที่จะมา
เห็นบางท่านกล่าวมี ปลากัด หางนกยุง ปลาสอด สามารถพอจะช่วยได้
แต่ผมอยากขอคำแนะนำเนื่องจากตู้ผมมี กุ้งแคระต่างๆ และ ปลาเล็ก คาดินัล ม้าลายชมพู ซิวเพชรน้อย น้ำผึ้ง แพะแพนด้า
คิดว่ากุ้งอาจจะมีการสูญเสีย แต่ผมอยากให้สูญเสียน้อยที่สุดและพอจะได้ผลที่จะหาปลามาช่วยกำจัด

ถามอีกข้อคับ หอยกินหอยเขาจะกินหอยตัวใหญ่มั้ยคับพวก หมวกทหาร หอยเขา หอยแอปเปิ้ล

ปล.กำลังจะตั้งตู้ใหม่คับ เลยว่าจะหามาไว้เลย ไว้กำจัดในอนาคต
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 13/11/16, [08:40:24] »

จะหาปลาอะไรมาช่วยกำจัดสิ่งที่จะตามมาสำหรับตู้ไม้น้ำดีคับ พวกพลานาเรีย และพวกตัวต่างๆ ที่จะมา
เห็นบางท่านกล่าวมี ปลากัด หางนกยุง ปลาสอด สามารถพอจะช่วยได้
แต่ผมอยากขอคำแนะนำเนื่องจากตู้ผมมี กุ้งแคระต่างๆ และ ปลาเล็ก คาดินัล ม้าลายชมพู ซิวเพชรน้อย น้ำผึ้ง แพะแพนด้า
คิดว่ากุ้งอาจจะมีการสูญเสีย แต่ผมอยากให้สูญเสียน้อยที่สุดและพอจะได้ผลที่จะหาปลามาช่วยกำจัด

ถามอีกข้อคับ หอยกินหอยเขาจะกินหอยตัวใหญ่มั้ยคับพวก หมวกทหาร หอยเขา หอยแอปเปิ้ล

ปล.กำลังจะตั้งตู้ใหม่คับ เลยว่าจะหามาไว้เลย ไว้กำจัดในอนาคต

เรื่องกำจัดพลานาเรีย นี่ มันเป็นปัจเจกมากๆครับ ฟันธงไม่ได้ว่า กุ้งจะพลีชีพเยอะไห ยังไง เปลี่ยนไปใช้พวก

ยาฆ่าพยาธิละลายน้ำเจือจางแทน ก็ได้ครับ  ส่วนหอยเขา คงกินสัตว์น้ำที่ใหญ่มากไม่ได้ครับ 
abcdecool ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 16/12/16, [13:08:01] »

ใช้ no planaria คะ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์