Aqua.c1ub.net
*
  Tue 23/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: [Review] กรองนอกราคาประหยัด Sunsun External Filter HW-603B  (อ่าน 17504 ครั้ง)
Ancient ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 23/03/14, [23:42:38] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

Specification:
Capacity of the filter material: 2800 ml (2.8 L)
Voltage: 220-240v, 50Hz/60Hz
Power: 6w
Flow Rate: 400 L/H
Hose size: 12mm Outside diameter, 12mm Inside diameter
Filter barrels: Diameter 15.5 cm,High 24.5 cm.

Overview
กรองตัวนี้เป็นกรองนอกตัวแรกที่ผมใช้ครับ ที่เลือกใช้เนื่องจาก ขนาดความจุของตัวกรองใหญ่นิดนึง(2.8L) ประหยัดไฟ (6W) หน้าตาสวยงาม ซ่อมบำรุงทำได้ไม่ยาก วัสดุที่ใช้คุณภาพดีเลยทีเดียวครับ รอยต่อต่างๆ ถือว่าเนี๊ยบใช้ได้เลยครับ
เวลาประกอบก็ไม่ยากเท่าไหร่ครับ สำหรับผมที่ไม่เคยใช้กรองนอกมาก่อน

การทำงานของกรองตัวนี้จะดูดน้ำจากด้านบนลงสู่ Media แล้วไหลออกจากก้นกรองผ่าน Pump ไปที่ Outflow ครับ

Path I แกะกล่อง
เปิดกล่อง

ด้านในกล่องเล็กครับ

ชุด Inflow

ชุด Outflow

ชุด Outflow ประกอบได้ 2 แบบ

มาดูตัวกรองกันครับ สวยงามเลยทีเดียว

ปั้มน้ำที่ใช้นี้แกะเปลี่ยนได้นะครับ ถ้าเกิดพังขึ้นมา

มาดูฝากรองกันครับ (ตัวล็อกเปิดปิดง่ายดีและล็อคได้แน่นด้วยครับ)

ใส้กรองครับฟองน้ำล้วนๆ ความละเอียดไม่เท่ากันครับ

ด้านล่างมีตะแกรงเว้นที่ว่างไว้เพื่อกันอะไรไปอุดตันท่อครับ

ผมเปลี่ยน Media ตามของที่เหลือใช้ครับ ใช้พัมมิสลอยขนาดเล็ก กับ ใยแก้วปิดหัวท้าย (คิดเอง ผิดถูกยังไงรบกวนชี้แนะด้วยครับ)

ประกอบตัวกรองเสร็จแล้ว (เพิ่งเห็นว่าวาวล์ปรับแรงดันน้ำหายไม่มีมาให้ [เอ๊ะ!!!])
โชคดีที่ซื้อร้านพี่เก่ง พี่เก่งเลยเอาวาวล์อะไหล่ให้ใหม่เลย บริการประทับใจมากครับ [เจ๋ง]

Path II ทดสอบแรงดันน้ำ

แรงดันน้ำนี่เวลาไม่ใส่ Media ครับแค่ใส่น้ำก้นกรอง ตัวกรองก็สามารถดูดน้ำเข้ากรองได้ ไม่ต้องมาทำกาลักน้ำครับ
ส่วนหลังจากที่ใส่ Media เข้าไปแล้ว ผมต้องเติมน้ำให้เต็มก่อนครับและยกกรองให้อยู่ระดับเดียวกับตู้ถึงจะดูดน้ำเข้ามาได้ (ดันไปใส่พัมมิสละเอียด น้ำออกก็บุญแล้ว  ้hahaha)

สายยางล้วนๆ ใส่ Media (ตอนไม่ใส่ผมลืมถ่ายรูปครับ  [on_024])

แบบไม่ต่อหัว ไม่ใส่ Media

หัว Jet ไม่ใส่ Media

หัว Jet ใส่ Media

Spraybar ไม่ใส่ Media

Spraybar ใส่ Media
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/03/14, [23:57:18] โดย Ancient »
Ancient ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 23/03/14, [23:48:34] »

<a href="http://www.youtube.com/v/_bN8uyPsBGw" target="_blank">http://www.youtube.com/v/_bN8uyPsBGw</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/03/14, [00:08:48] โดย Ancient »
SCHOOLBOY Q ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 26/03/14, [01:39:04] »

ขอบคุณสำหรับ รีวิว มากๆครับ เจ๋งดี  [เจ๋ง]
tuckung ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 27/03/14, [16:21:47] »

พอจะบอกราคาได้ไหมครับ ผมกำลังหากรองนอกมาแทนกรองแขวนครับ
ChoCoKim ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 27/03/14, [16:56:15] »

พอจะบอกราคาได้ไหมครับ ผมกำลังหากรองนอกมาแทนกรองแขวนครับ

ตามนี้เลยครับ ปล.ผมก็ใช้อยู่ สั่งจากร้านนี้ คุณภาพคุ้มราคาครับ

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=235579.0
pichetpom ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #5 เมื่อ: 04/04/14, [05:08:33] »

ใช้อยู่เหมือนกันคับ ใส่มีเดียเป็นเซรามิคริง แล้วเอาฟองน้ำอันบนโปะทับ เสียงเงียบมาก คุ้มราคา เหมาะกะตู้ขนาดไม่เกิน 24 นิ้ว
halolo ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 06/10/16, [14:26:24] »

แล้วถ้าเกิดอยากเปลี่ยนปั้มน้ำให้แรงกว่านี้(เช่นจาก400l>600l) สามารถทำได้ป่าวครับ
Sankac126 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 05/12/16, [16:49:47] »

สามารถปรับความแรงน้ำต่ำสุดที่เท่าไรหรอครับ
พอดีผมมีตู้14นิ้ว ไม่ทราบว่าเปลี่ยนจากกรองแขวน มาใช้ตัวนี้ดีไหมครับ. ขอบคุณล่วงหน้าครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์