Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามประสบการณ์. แชร์ความรู้  (อ่าน 4468 ครั้ง)
khmint ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 19/10/16, [11:22:05] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ถามว่ามีใครเลี้ยงกุ้งแคระนานสุดโดยไม่ทำการกาลักน้ำ ถ่ายน้ำ หรือเปลี่ยนน้ำ นานสุดกี่วันคับ
1.ไม่ทำอะไรเกี่ยวกับน้ำนานสุดกี่วัน
2.ถ้ากาลักน้ำถ่ายน้ำ กี่วันครั้ง
3.เปลี่ยนน้ำเกิน80-100%.แล้วอยู่ได้นานกี่วัน

อาจจากประสบการณ์ส่วนตัวหรือที่เคยเห็นมาก็ได้คับ
ถ้าจะแนะนำ แนวทาง การตั้งระบบให้อยู่ยาวด้วยก็จะดีมากเลยคับ
LuNLA ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 21/10/16, [09:00:21] »

1. ผมเคยไม่อยู่บ้าน 7 วัน กลับมาก็อยู่กันดีนะ  อาจจะมีตายไปบ้างมั้ง แต่ไม่เห็นซากละ
2. โดยเฉลี่ย 5-7 วันก็จะถ่ายน้ำประมาณ 1 ใน 3 ของตู้  (ตู้นาโน 12 นิ้ว มีกุ้งรวมๆตอนนี้น่าจะ 50++  และก็ปลานีออน 5 ตัว)
3. ไม่เคยเปลี่ยนน้ำเยอะขนาดนั้นอะ

ประสบการณ์การตรงเลย  ถ้าได้ลูกกุ้งที่เกิดในตู้เรากุ้งพวกนี้จะอึดไม่ค่อยตาย  ทยอยออกลูกออกหลานเต็มตู้  [on_026]เหมือนมันปรับสภาพกะน้ำเราได้   แต่พอเวลาไปซื้อมาลงใหม่ เตรียมใจได้เลย เหลือ 20% ที่อยู่รอดเกิน 2 อาทิตย์  [on_007]
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #2 เมื่อ: 21/10/16, [13:11:12] »

3.เปลี่ยนน้ำเกิน80-100%.แล้วอยู่ได้นานกี่วัน

= ตายเกลี้ยง
Indicator ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 25/10/16, [17:21:28] »

= ตายเกลี้ยง
5555 ้hahaha
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 06/11/16, [03:15:01] »

ผมเลี้ยงตั้งตู้มาเดือนกว่า ถ่ายน้ำไปครั้งนึง 20-25% แต่มาเกิดปัญหาตู้ซึม
ปัญหาล่าสุดก่อนตู้จะซึมผมนี่ โดนพลานาเรียบุก กำลังจะหาน้องปลาผู้กำจัดพลานาเรีย (มีใครแนะนำมั้ย)
กำลังไปได้สวย ตู้ดันซึม สงสัยแรงดันน้ำจากกรองน่าจะแรงไป (กำลังรอตัดตู้ใหม่)

จากการที่รอสั่งตัดตู้ใหม่ 2-3 อาทิตย์ -นี่พึ่งผ่านมาอาทิตย์เดียว
เหมือนกับทำให้ผมรู้ว่า การที่เลี้ยงกุ้งแคระในหม้อทำให้พวกนางโตไวขึ้นหรืออย่างไร
พวกน้องกุ้งของผมตอนนี้ตัวใหญ่ขึ้นเยอะกว่าในตู้ 36(ก่อนซึม)
เหมือนพวกนางสีจะเข้มขึ้น ตัวโตขึ้น เจริญขึ้น และมีการผสมพันธ์มากขึ้น ท้องป่องกันเต็มเลย

หม้อในที่นี้คือ หม้อต้มที่ใช้ทำกับข้าวนี่แหละคับ ขนาดกลางๆ
ข้อนี้สงสัยมากคับ มีใครช่วยไขปัญหาได้มั้ย เพราะอะไรน้องกุ้งถึงมีพัฒนาการที่ดีขึ้นหลายๆด้าน
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #5 เมื่อ: 06/11/16, [14:21:41] »

ใช้ปลาหางนกยูงหรือปลากัดช่วยกินพลานาเรียได้

ส่วนเรื่องที่เลี้ยงในหม้อแล้วโตไวขึ้น คิดว่าไม่เกี่ยวแต่อย่างได
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 07/11/16, [18:55:14] »

ใช้ปลาหางนกยูงหรือปลากัดช่วยกินพลานาเรียได้

ส่วนเรื่องที่เลี้ยงในหม้อแล้วโตไวขึ้น คิดว่าไม่เกี่ยวแต่อย่างได

ขอบคุณคับผม ส่วนตัวคิดว่าปลาไหนดีกว่ากันคับ
ที่ทราบคือสำหรับลูกกุ้งมีความสูญเสียบ้างแน่นอน
แต่อยากให้ปลอดภัยสำหรับพวกกำลังโต หรือ โตเกือบเต็มที่มากที่สุด
ปล. ในตู้ผมมี ม้าลายชมพู คาดินัล ซิวเพชรน้อย แพะแพนด้า สายน้ำผึ้ง มีอันไหนสุ่มเสี่ยงมั้ยคับ หากเลือกปลากัด

อีกเรื่องที่สงสัยคับ ไม่เข้าใจเลยคับว่าทำไมผมถึงเลี้ยงหอยแอปเปิ้ลแล้วตาย หรือไม่ค่อยขยับเลยนิ่งๆแต่ยังไม่ตาย
แต่หอยบรัดออนยังอยู่ดี หอยเขาเหลือ 1จาก2ตัว แต่ที่รอดโตช้ามาก
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 07/11/16, [20:17:58] »

ลืมบอก ตอนรับหอยแอปเปิ้ลมา เอามา 6 ตัว อยู่ที่บ้านแฟน 2 ตัวยังอยู่ดีมีการออกลูก เลี้ยงแต่ปลาไม่มีปูพื้น
ของผม 4 ตัวปลาตามข้างบน แล้วก็มีกุ้งแคระ ปูพื้นด้วยกรวดแก้ว ดินกุ้งผสมนิดหน่อย ชั้นล่างพัมมิส มีผงจูลินทรี ตอนเอามาตัวเล็กแล้วโตไวมาก อยู่ดีๆตายตัวนึง แล้วตัวใหญ่สุดประมาณเกือบนิ้วก็ตาย ต่อมาตัวที่ใหญ่รองก็ตายตาม ตอนนี้เหลือตัวเดียวซึมๆ
เขาชอบมีการขุดดิน มุดๆ
บางทีอยู่นิ่งๆนานมาก ไม่ยอมเดิน.หลายชม. คิดว่าตายแต่ยังไม่ตาย
แล้วอยู่ๆเขาก็ตายไปเลย
madnuG ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 08/11/16, [14:17:01] »

นานสุดไม่เคยเปลี่ยนน้ำเลยก็ประมาน 3 เดือน ใช้แค่เติมน้ำเรื่อยๆเพราะน้ำมันระเหยหายไปบางส่วน มีใช้ทั้งน้ำพัก น้ำกรอง
กุ้งก็อยู่ดีมีสุข ถามว่าตายมั้ย....แทบไม่ค่อยตาย นานๆจะเจอตายแค่ 1ตัว(กุ้งเชอรรี่)
เมื่อก่อนเปลี่ยนอาทิตย์ละครั้ง หลังๆเริ่ม2อาทิตย์ มาตอนนี้เดือนละครั้งถ้าเป็นไปได้เพราะขี้เกียจ  [on_055]
น้ำเปลี่ยนเกิน 80% แล้วตายมั้ยแล้ว แต่พันธ์เลยบางทีตายหมดก็มี บางตัวอึดๆหน่อยก็รอด

ที่ตายน่าจะเวลาไฟดับมากกว่า ดับทีไรมีตายทุกที แต่ตายเฉพาะพันธ์นะ เช่น สโนว์นี่ไปก่อนอันดับแรกๆเลย  cryingrun
หลังทองนี่เอาแน่เอานอนไม่ได้ ไม่ให้ออกซิเจนบางตัวก็ไม่เป็นอะไรบางตัวก็ตายก็มี
อึดสุดก็ไฟเรท-เชอรรี่เลย ถึกมากกก ไม่ให้ออกซเิเจนก็อยู่ได้สบายๆ gossip
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 10/11/16, [10:47:41] »

นานสุดไม่เคยเปลี่ยนน้ำเลยก็ประมาน 3 เดือน ใช้แค่เติมน้ำเรื่อยๆเพราะน้ำมันระเหยหายไปบางส่วน มีใช้ทั้งน้ำพัก น้ำกรอง
กุ้งก็อยู่ดีมีสุข ถามว่าตายมั้ย....แทบไม่ค่อยตาย นานๆจะเจอตายแค่ 1ตัว(กุ้งเชอรรี่)
เมื่อก่อนเปลี่ยนอาทิตย์ละครั้ง หลังๆเริ่ม2อาทิตย์ มาตอนนี้เดือนละครั้งถ้าเป็นไปได้เพราะขี้เกียจ  [on_055]
น้ำเปลี่ยนเกิน 80% แล้วตายมั้ยแล้ว แต่พันธ์เลยบางทีตายหมดก็มี บางตัวอึดๆหน่อยก็รอด

ที่ตายน่าจะเวลาไฟดับมากกว่า ดับทีไรมีตายทุกที แต่ตายเฉพาะพันธ์นะ เช่น สโนว์นี่ไปก่อนอันดับแรกๆเลย  cryingrun
หลังทองนี่เอาแน่เอานอนไม่ได้ ไม่ให้ออกซิเจนบางตัวก็ไม่เป็นอะไรบางตัวก็ตายก็มี
อึดสุดก็ไฟเรท-เชอรรี่เลย ถึกมากกก ไม่ให้ออกซเิเจนก็อยู่ได้สบายๆ gossip

ผมเลี้ยงตัวที่ตายส่วนใหญ่จะเป็นไฟเรด-เชอรี่ [on_007]
ตัวอื่นนี่ปกติ เชอรี่อยู่ดีๆก็ตาย 1-2 วันตัวนึง
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์